2012 có còn thi cao đẳng không

U

unknownsoldiervn

A

anhtien_nguyen

14/1/2012, Bộ Giáo dục và Hiệu trưởng các trường ĐH, CĐ trên toàn quốc sẽ họp và thống nhất Phương án tuyển sinh ĐH, CĐ 2012. nên bây giờ, chưa có thông tin gì là chính thức đâu... chúng ta cùng chờ nhé...

H

hn3

Không rõ Bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học được mang vào phòng thi không :-/

T

toi0bix

Không rõ Bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học được mang vào phòng thi không :-/

ko em ạ. Chỉ được mang vào khi thi tốt nghiệp THPT, còn thi đh thì ko đc phép mang vào.

anhtien_nguyen said:
14/1/2012, Bộ Giáo dục và Hiệu trưởng các trường ĐH, CĐ trên toàn quốc sẽ họp và thống nhất Phương án tuyển sinh ĐH, CĐ 2012. nên bây giờ, chưa có thông tin gì là chính thức đâu... chúng ta cùng chờ nhé...

Yên tâm là quyết định này có ra thì cũng phải 1-2 năm nữa :D

U

unknownsoldiervn

cái vấn đề ở đây là thầy Võ có nói năm nay sẽ bỏ kì thi cao đẳng trong bài giảng Giới thiệu: Cụ thể hóa cấu trúc đề thi ĐH&CĐ hocmai hãy giải thích đi

U

unknownsoldiervn

thầy Võ chứ có phải ông Bùi Văn Ga hay ông Phạm Vũ Luận... chú coi nên nghe theo ai...

cái ông này ko hiểu tui hỏi gì àh chẳng lẽ một trung tâm hocmai lớn vậy, một thầy giáo danh tiếng 40 năm kinh nghiệm của trường Ams lại đi nói khoác àh? mà tui có hỏi ông đâu?sao cứ thích lo chuyện bao đồng thế nhỉ?

C

catlovemouse1994

Theo như những gì chị biết thì hiện nay không có thông tin gì về việc không thi cao đẳng vào kì thi tuyển sinh năm 2012 cả em nhé :)

H

hocmai.tuyensinh

hocmai.tuyensinh ơi cho em hỏi trong bài giảng Giới thiệu: Cụ thể hóa cấu trúc đề thi ĐH&CĐ. của thầy Võ có nói năm nay bỏ kì thi cao đẳng phải không ạ! sao em không nghe ai nói gì hết vậy.

ko em ạ. Chỉ được mang vào khi thi tốt nghiệp THPT, còn thi đh thì ko đc phép mang vào.
Chào các em,

Hocmai.tuyensinh đưa ra các thông tin chính thức như sau:
Thứ nhất, Về thông tin bỏ kì thi cao đẳng năm 2012: Năm 2012 vẫn tổ chức kỳ thi cao đẳng như năm trước và năm 2012, tổ chức thi ĐH-CĐ vẫn không có nhiều thay đổi gây ảnh hưởng đến các thí sinh mà chỉ tăng cơ hội lựa chọn ngành nghề, khối học cho các thí sinh. Kì thi 3 chung vẫn được tổ chức với các khối thi cơ bản không đổi. Thông tin về Khối thi A1, hay tổ hợp các môn giữa các khối thi khác nhau vẫn chưa có thông tin chính thức, chúng ta cùng chờ đến đầu tháng 2 khi Hội nghị Hiệu Trưởng các trường ĐH-CĐ diễn ra để có quyết định chính thức (trước là dự kiến ngày 14/1 nhưng hiện tại đã lùi lại).
Theo Thứ trưởng Bùi Văn Ga, kỳ thi tuyển sinh ĐH, CĐ hệ chính quy năm 2012 vẫn tổ chức ba đợt thi vào các ngày thứ bảy, chủ nhật của ba tuần đầu tháng 7 để giảm ách tắc giao thông ở các thành phố lớn.

Dự kiến như sau:

- Đợt I ngày 7 và 8-7-2012, thi ĐH khối A, A1 và V.

- Đợt II ngày 14 và 15-7-2012, thi ĐH khối B, C, D và các khối năng khiếu.

- Đợt III ngày 21 và 22-7-2012, thi CĐ tất cả các khối.
Thứ 2, Thông tin thầy Võ có nói trong bài giảng trên là do năm 2011, Bộ đã có chủ trương bỏ kỳ thi cao đẳng và lấy điểm thi ĐH để xét tuyển cao đẳng, nhưng đó mới chỉ là dự kiến và sau đó thấy không hợp lý nên Bộ vẫn chưa thực hiện, có thể là trong vài năm tới. Những dự kiến rầm rộ tưởng như sẽ thực hiện ngay, báo đài tốn nhiều giấy mực đưa tin, bàn luận cũng đã nhiều như: tổ chức kỳ thi quốc gia, bỏ thi ĐH-CĐ (từng dự kiến sẽ tổ chức vào năm 2010), tổ chức thi trắc nghiệm các môn, hay mới nhất như thi ĐH 6 môn, các trường tự tổ chức tuyển sinh theo khối thi, môn thi riêng....... Tất cả chỉ là "ý tưởng", dự kiến, và đưa ra nhiều khi khiến cho dư luận cũng như các chuyên gia giáo dục giật mình, rồi bàn luận sôi nổi và rồi lại cho vào hồ sơ. Các thầy cô cũng cố gắng nắm bắt các thông tin và đưa tới các em, tuy nhiên sau đó lại thay đổi nên thầy cô chưa kịp đính chính lại.
Năm nay, cũng có nhiều thay đổi và gây nhiều hoang mang, lo lắng cho các sĩ tử, do đó, Hocmai.vn quyết định cập nhật các thông tin thường xuyên trên cả Diendan.hocmai.vn và trang Tintuc.hocmai.vn, có kế hoạch tư vấn hướng nghiệp và thông tin tuyển sinh để hỗ trợ và cùng các em chuẩn bị tốt nhất cho kỳ thi ĐH-CĐ.

Về câu hỏi, Bảng hệ thống tuần hoàn có được mang vào Phòng thi không: Anh trả lời luôn là mấy năm nay là không được mang vào, atlat địa lý cũng không đuợc mang vào, mọi thông tin cần thiết cho bài làm sẽ được cung cấp trong đề thi hoặc bài làm. Năn nay chưa có thông tin chi tiết, nhưng dự kiến cũng không có gì thay đổi so với năm trước.

Chúc các em thành công và học tập tốt!

Lưu ý: Theo thông tin trả lời Phỏng vấn của Thứ Trưởng Bùi Văn Ga, năm nay sẽ không phát hành những điều cần biết, các em lưu ý luôn nhé, Hocmai.vn cũng sẽ có kế hoạch giúp các em có được các thông tin cần thiết cho mùa thi. :) do đó hãy an tâm học tập đã nhé!

U

unknownsoldiervn

Thứ 2, Thông tin thầy Võ có nói trong bài giảng trên là do năm 2011, Bộ đã có chủ trương bỏ kỳ thi cao đẳng và lấy điểm thi ĐH để xét tuyển cao đẳng, nhưng đó mới chỉ là dự kiến và sau đó thấy không hợp lý nên Bộ vẫn chưa thực hiện, có thể là trong vài năm tới. Những dự kiến rầm rộ tưởng như sẽ thực hiện ngay, báo đài tốn nhiều giấy mực đưa tin, bàn luận cũng đã nhiều như: tổ chức kỳ thi quốc gia, bỏ thi ĐH-CĐ (từng dự kiến sẽ tổ chức vào năm 2010), tổ chức thi trắc nghiệm các môn, hay mới nhất như thi ĐH 6 môn, các trường tự tổ chức tuyển sinh theo khối thi, môn thi riêng....... Tất cả chỉ là "ý tưởng", dự kiến, và đưa ra nhiều khi khiến cho dư luận cũng như các chuyên gia giáo dục giật mình, rồi bàn luận sôi nổi và rồi lại cho vào hồ sơ. Các thầy cô cũng cố gắng nắm bắt các thông tin và đưa tới các em, tuy nhiên sau đó lại thay đổi nên thầy cô chưa kịp đính chính lại.
Năm nay, cũng có nhiều thay đổi và gây nhiều hoang mang, lo lắng cho các sĩ tử, do đó, Hocmai.vn quyết định cập nhật các thông tin thường xuyên trên cả Diendan.hocmai.vn và trang Tintuc.hocmai.vn, có kế hoạch tư vấn hướng nghiệp và thông tin tuyển sinh để hỗ trợ và cùng các em chuẩn bị tốt nhất cho kỳ thi ĐH-CĐ.

ối giời ơi! chết em rồi anh ơi! chỉ là dự kiến năm ngoái mà thầy... ko còn phù hợp sao các anh ko gỡ nó xuống...em đã đặt hết niềm tin vào thầy nên đã ko do dự gì đứng trước lớp nói với cô và cả lớp chắc chắn năm nay ko có thi CĐ...hic hic :khi (46): vì quá tin vào thầy mà giờ em trở thành người....chuyến này đi học thì có mà "úp sọt lên đầu" hic hic hic :khi (184)::khi (76)::khi (139)::khi (7):

H

hocmai.tuyensinh

ối giời ơi! chết em rồi anh ơi! chỉ là dự kiến năm ngoái mà thầy... ko còn phù hợp sao các anh ko gỡ nó xuống...em đã đặt hết niềm tin vào thầy nên đã ko do dự gì đứng trước lớp nói với cô và cả lớp chắc chắn năm nay ko có thi CĐ...hic hic :khi (46): vì quá tin vào thầy mà giờ em trở thành người....chuyến này đi học thì có mà "úp sọt lên đầu" hic hic hic :khi (184)::khi (76)::khi (139)::khi (7):

Chào em, các thông tin thầy nói trong bài giảng đó về cấu trúc đề thi, cách làm bài là rất hay, hệ thống, hoàn chỉnh và cũng là vạch ra cái sườn cho các em học. Còn cái thông tin mà thầy nói thì chưa đính chính được vì nó đã nằm trong video nên khó cắt và vì Hocmai.vn còn có các kênh hỗ trợ tư vấn các thôngn tin tuyển sinh, hướng nghiệp...có thể hỗ trợ các em ngay. Cũng theo đánh giá của các chuyên gia thì việc dùng kết quả thi ĐH để xét cao đẳng là phù hợp và có thể tổ chức, tuy nhiên hiện đang có quá nhiều dự kiến cải cách giáo dục VN nằm trên giấy tờ nên chưa rõ thế nào. Ai cũng có thể sai mà em, sai thì nhìn nhận và sửa chữa, đừng lo, nhiều bạn hùng hồn tuyên bố năm nay sẽ thi 6 môn, hay là trước đây các chuyên gia, các cán bộ giáo dục chẳng bảo năm 2010,2011 sẽ tổ chức kì thi quốc gia, thế có thấy đâu. Hay trước kia bảo năm 2000 là năm tận thế rồi cũng im ắng đi qua. Năm nay 2012 mọi người lại bảo theo lịch của người Maya thì năm nay là năm tận thế... :D cái này cùng chờ nhé :D
Chúc các em học tập tốt và thành công!

N

nguyenduyenqn47

Năm nay ko phát hành quyển "Những điều cần biết về tuyển sinh DH & CĐ năm 2012" ạ, nếu vậy thì hoc sinh tụi em làm sao tham khảo được tên các trường + mã trường + thông tin về trường ạ
Hay là nội dung quyển 2012 vẫn giống với năm 2011 ạ??

C

catlovemouse1994

Năm nay ko phát hành quyển "Những điều cần biết về tuyển sinh DH & CĐ năm 2012" ạ, nếu vậy thì hoc sinh tụi em làm sao tham khảo được tên các trường + mã trường + thông tin về trường ạ
Hay là nội dung quyển 2012 vẫn giống với năm 2011 ạ??

Điều này là thông tin chưa chính thức, muốn biết năm nay có phát hành cuồn Những điều cần biết hay không thì phải đợi đến tháng 2 khi Hội nghị Hiệu trưởng trường đại học, cao đẳng diễn ra thì mới biết chính xác được.

Nếu như không phát hành cuốn những điều cần biết thì thông tin mà các em quan tâm sẽ được đăng tải đầy đủ trên trang web của bộ giáo dục :)

Mỗi năm thì chỉ tiêu tuyển sinh của mỗi trường sẽ khác nên cuốn những điều cần biết sẽ có một vài nội dung không giống nhau giữa các năm :)

Em có thể tham khảo thêm tại http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=189880

Last edited by a moderator:
Top Bottom