Cau hoi hay [Tiêu đề chung chung]

E

eny_ivy

bạn ơi, cho mình hỏi vị trí A , O , O1 là chỗ nào vậy bạn .
Điểm nào là VTCB , điểm nào là chỗ bị nén.
Bạn giải đúng rồi nhưng mình khó hình dung quá. Ban nói kĩ giúp mình tí ! Cảm ơn trước !

:D!!!:
O là vị trí ban đầu (khi chưa nén ra 10cm) mà lò xo cân bằng. Khi tác dụng lực (nén lò xo lại 10 cm - vị trí điểm A hay A cách O 10 cm), hay nói biên độ dao động của vật trong chù kỳ đầu là 10cm Do đây là giao động tắt dần, biên độ giảm dần (có ngoại lực - lực ma sát) nên lúc sau biên độ giảm xuống 1 đoạn OO1 < OA. Thì O1 là vị trí biên sau
CÂu D là đáp án cuối cùng của mình . Lý do là :trong khi dao động cơ năng của lò xo giảm dần và không nhất thiết phải dừng lại lúc lò xo ở không biến dạng , mà nó dừng lúc lực đàn hồi = lực ma sát . Trường hợp nó về chỗ không biến dạng là khi F đàn hồi quá lớn so với F ms .

Còn như 1 bạn ở trên : F đàn hồi = F kéo về thật ra theo mình cái này nó không liên quan đến bài này . Lý thuyết con lắc ngang khi dừng lại sẽ ở ngay VTCB phải có điều kiện là Fms quá nhỏ so với F dh .
Câu này ko dính gì đến bài cả. Đây là dao động tắt dần nên sẽ ko có lý thuyết dừng ngay ở VTCB và mình cũng chẳng đề cập đến cái câu "nó dừng ngay ở VTCB" Mình chỉ nói là [TEX]F_{dh} \leq F_{ms}[/TEX] thì vật sẽ dừng lại. Bạn đọc kỹ 1 chút

Last edited by a moderator:
Top Bottom