Ngoại ngữ 100 Từ Vựng, 200 Câu Tiếng Anh Mỗi Ngày?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

100 TỪ VỰNG, 200 CÂU TIẾNG ANH MỖI NGÀY ÔN THI THPTQG?

Chào mọi người, hôm nay mình quay lại với 1 chủ đề liên quan đến ôn thi THPTQG với tư cách là một “sĩ tử” đang ôn thi cật lực cho kì thi THPTQG sắp tới.

Nói qua một chút về background của mình, thì mình khá chắc về nền tảng ngữ pháp, nhưng 2 vấn đề lớn nhất mình mắc phải là từ vựng và sai ngu =)) Ngoài ra mình cũng là học sinh trường chuyên, mức học bình thường của mình cũng tương đối căng, thế nên việc học từ với con số hàng trăm và giải bài tập hàng loạt với mình là điều cần làm và có thể làm. Nếu các bạn chưa vững ngữ pháp và cũng không quen với việc làm bài số lượng lớn thì nên tập trung học ngữ pháp, hiểu sâu sắc tất cả các mảng ngữ pháp trước thì sẽ ổn hơn.

OK, mình sẽ bắt đầu luôn với nội dung ôn tập của mình. Mình hiện tại không học thêm, cũng không đăng ký học online, mình tự học hoàn toàn với việc giải đề thi thử các năm, làm bài tập trong sách cũng như bài tập trên fanpage của các thầy cô giáo nổi tiếng như cô Trang Anh, cô Mai Phương, cô Phạm Liễu, anh Hoàng Việt Hưng, … lâu lâu có vài câu mình vô tình lướt qua trên các trang mạng xã hội thì mình cũng dừng lại ít phút để làm và giải chi tiết nó ra.

Một số đầu sách mình sử dụng các bạn có thể tham khảo:
+ 30 chủ đề từ vựng tiếng Anh (2 tập)
+ 2000 English collocations and idioms
+ Chinh phục cụm động từ tiếng Anh
+ Câu hỏi trắc nghiệm chuyên đề từ vựng tiếng Anh
+ 3000 câu ngữ pháp – từ vựng hay sai
+ Rèn kĩ năng làm bài trắc nghiệm môn tiếng Anh
+ File 1800 bài tập kèm đáp án chi tiết cô Trang Anh (Các bạn có thể tìm file trên page cô nhé)

Sau đây là một số cách mình dùng để học từ vựng với con số “hàng chục” đến “hàng trăm”:

1. QUIZLET
Quizlet như một thứ gì đó vô cùng thần thánh cứu lấy mình trong quá trình học từ vựng tiếng Anh, nhất là giai đoạn ôn thi THPTQG. Hằng ngày mình học tiếng Anh từ 4h-6h45 sáng, thời gian đó mình sẽ làm bài, check đáp án, xem giải chi tiết, sau đó take note trực tiếp vào quizlet thay vì vào vở, mình thấy như này tiện hơn, tiết kiệm thời gian và khả năng lưu trữ tốt hơn nữa. Vì học vào lúc sáng sớm tinh mơ nên khả năng ghi nhớ của mình có vẻ tốt hơn, nhưng mình chọn khung giờ này chủ yếu là trong ngày lúc nào có thời gian rảnh là mình có thể lôi điện thoại ra để ôn từ vựng. Mỗi lần rảnh tầm 5 phút, 10 phút thì mình sẽ ôn từ vựng trên Quizlet, như vậy 1 ngày mình có kha khá lần ôn lại từ vựng nên mức độ rơi rớt cũng giảm đi.

2. ÔN THI THEO PHƯƠNG PHÁP KHOA HỌC
Các bạn có thể tham khảo những phương pháp hiệu quả mình đã chia sẻ ở đây: CÁCH HỌC TỪ VỰNG HIỆU QUẢ

Học nhiều nhưng cũng đừng quên ôn tập nhiều nhé mọi người ^^

3. TÌM CHO MÌNH MỘT PARTNER
Mặc dù đã có trong link đính kèm phần 2 nhưng mình vẫn muốn nhấn mạnh điều này ở đây. Hiện tại mình đang ôn thi chung với 1 bạn học chuyên Toán. Bọn mình cùng đặt deadline, cùng check từ vựng, cùng kiểm tra bài cho nhau để có động lực cũng như áp lực phải học, phải học và phải học. Lưu ý là nên chọn bạn nào kỉ luật tốt, chăm chỉ và có nền tảng kiến thức tương đương với mình để dễ học nhé, bạn nào có người yêu cùng mục tiêu, cùng trình độ, cùng quyết tâm thì lại càng tuyệt vời =))

4. DUY TRÌ SỨC KHỎE TỐT
Đây là một điều vô cùng quan trọng khi ôn thi mà nhiều bạn lại bỏ qua. Nếu không duy trì sức khỏe đủ tốt, hiệu suất làm việc của các bạn là vô cùng thấp, khi sức khỏe thể chất xuống trầm trọng thì sức khỏe tinh thần cũng bị ảnh hưởng rất nhiều, dẫn đến việc các bạn dễ lo âu, chán nản, mất động lực, thậm chí dẫn đến trầm cảm.

Hãy follow những lưu ý sau để duy trì một sức khỏe thể chất và tinh thần tốt nhé:

- Ngủ đủ 7 tiếng/ ngày
: Nhiều bạn nghĩ mình chỉ được ngủ 4 tiếng thôi hay lúc mình đang ngủ thì đối thủ đang học, … đâm ra bị peer pressure thì mình muốn khẳng định rằng, nếu bạn học trong 10 tiếng với năng suất 90% thì vẫn tốt hơn người học 15 tiếng với năng suất 50 – 60%. Vì thế đừng bị áp lực vì bạn A học 20 tiếng/ ngày, bạn C học xuyên đêm, … Và đừng thức quá khuya và dậy quá muộn ^^ Theo mình thì vẫn nên ngủ trước 12h, dậy tùy lúc để sao cho sáng sớm không bị mệt và mất năng lượng.
- Uống đủ nước: Khi uống đủ nước, bạn sẽ có một bộ não nhạy bén hơn, các khớp trên cơ thể linh hoạt hơn cũng như các bộ phận trong cơ thể hoạt động tốt, vì thế hãy luôn nhắc nhở bản thân uống đủ nước nhé.
- Tập thể dục, thể thao: Không nhất thiết phải đi Gyms, Yoga, các bạn chỉ cần tập tành nhẹ nhàng như đi bộ 15p, đạp xe 20p, tập cardio, tập giãn cơ, … mỗi ngày là OK. Việc thể dục thể thao giúp mình đỡ buồn ngủ, đỡ mất năng lượng trong ngày cũng như nâng cao sức khỏe để làm việc tốt hơn.
- Duy trì chế độ dinh dưỡng cân bằng: Có một câu nói mình rất thích “We are what we eat”, vì thế hãy cố gắng ăn uống đầy đủ, healthy để duy trì sức khỏe tốt. Và tuyệt đối đừng bỏ bữa ^^ Bỏ bữa dễ gây đau dạ dày cũng như gây nên nhiều loại bệnh khác nên hãy ăn uống ngủ nghỉ thật lành mạnh nhé.
- Hạn chế các thực phẩm có chứa đường, tinh bột, … và bổ sung các loại protein cũng như rau xanh để duy trì sức bền cho cả ngày làm việc và học tập hiệu quả.
- Hạn chế các loại thức uống như cafe, nước tăng lực, trà, … vì dễ gây rối loạn giấc ngủ.
- Hãy có một hoặc một vài người bạn để tâm sự những khó khăn, những điều muốn nói nhé
^^ Nếu các bạn cần người tâm sự thì có thể gửi hội thoại cho mình nè :>

Nhìn thì dài dài thế thôi nhưng để follow thì hoàn toàn không khó ^^ Nếu bạn nào sống một mình như mình suốt 2 năm qua thì cố gắng tự điều chỉnh chế độ sinh hoạt để sống lành mạnh hơn, còn nếu ai sống cùng gia đình thì những điều trên có lẽ một phần các bạn cũng có sự kiểm soát của gia đình nên sẽ đỡ khó khăn hơn.

Vậy thôi ^^ Đó là những cách mà mình đang làm để ôn thi được bền và nhanh. Chúc các bạn năm mới đạt được kết quả học tập thật tốt nhé :> Nếu ai có cách học nào hiệu quả thì hãy chia sẻ với mình nha.

Top Bottom