Góp ý 1 số vấn đề về quyền riêng tư

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,920
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình dùng diễn đàn đã lâu và cũng là tmod nhưng hiện tại đang nghỉ dài hạn nên không có cơ hội phản ánh vì tới bây giờ mới thấy bất cập

Mình thắc mắc là tại sao trong các bài đăng cá nhân trên tường mình không có quyền sửa,xoá mặc dù đó là của mình,cạnh đó bài viết cũng vậy,tại sao cá nhân không có quyền xoá bài viết của mình mà phải nhờ mod trong khi đó là bài viết cá nhân của mình,mình có quyền.Trước đây mình đã từng hỏi và được trả lời là làm tài nguyên cho diễn đàn nhưng nếu cá nhân đăng bài đó không muốn đăng mà lỡ bấm thì chỉ có thể sửa rồi ngồi đó chờ mod xoá hộ?mà có phải lúc nào mod cũng online đâu -,-

Mình nghĩ đối với thành viên nên mở full toàn bộ chức năng sửa,xoá bài viết không thời hạn như những diễn đàn khác,đối với 1 số trường hợp bài viết của bqt,có giá trị vẫn có thể khoá với bqt đó mà nhỉ?
Cảm ơn đã đọc.

Last edited:

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Mình dùng diễn đàn đã lâu và cũng là tmod nhưng hiện tại đang nghỉ dài hạn nên không có cơ hội phản ánh vì tới bây giờ mới thấy bất cập

Mình thắc mắc là tại sao trong các bài đăng cá nhân trên tường mình không có quyền sửa,xoá mặc dù đó là của mình,cạnh đó bài viết cũng vậy,tại sao cá nhân không có quyền xoá bài viết của mình mà phải nhờ mod trong khi đó là bài viết cá nhân của mình,mình có quyền.Trước đây mình đã từng hỏi và được trả lời là làm tài nguyên cho diễn đàn nhưng nếu cá nhân đăng bài đó không muốn đăng mà lỡ bấm thì chỉ có thể sửa rồi ngồi đó chờ mod xoá hộ?

Mình nghĩ đối với thành viên nên mở full toàn bộ chức năng sửa,xoá bài viết không thời hạn như những diễn đàn khác,đối với 1 số trường hợp bài viết của bqt,có giá trị vẫn có thể khoá với bqt đó mà nhỉ?
Cảm ơn đã đọc.
No Name :DOke em, nếu thế sẽ có nhiều lợi thế, nhưng cũng sẽ tạo ra bất cập, khi em nóng giận hoặc ko giữ được cảm xúc trong thời gian ngắn, rất dễ để trang cá nhân là nơi giải tỏa. Rồi có xảy ra những cmt ko tốt thì sao, viết xong xóa à. Để các bạn cần suy nghĩ kỹ trước khi bấm enter. Khả Khả là một ví dụ

• Like
Reactions: congchuatuyet204

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,920
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
Oke em, nếu thế sẽ có nhiều lợi thế, nhưng cũng sẽ tạo ra bất cập, khi em nóng giận hoặc ko giữ được cảm xúc trong thời gian ngắn, rất dễ để trang cá nhân là nơi giải tỏa. Rồi có xảy ra những cmt ko tốt thì sao, viết xong xóa à. Để các bạn cần suy nghĩ kỹ trước khi bấm enter. Khả Khả là một ví dụ
Xuân Hiếu hustsinh ra chức năng ban để làm gì nhỉ
thành viên không sợ là do diễn đàn ko mạnh tay trong việc spam
report cũng có đó,gg cũng quét đó

• Love
Reactions: Rau muống xào

Songuyen05

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng tư 2022
11
20
6
124
Hà Tĩnh

Mình thắc mắc là tại sao trong các bài đăng cá nhân trên tường mình không có quyền sửa,xoá mặc dù đó là của mình,cạnh đó bài viết cũng vậy,tại sao cá nhân không có quyền xoá bài viết của mình mà phải nhờ mod trong khi đó là bài viết cá nhân của mình,mình có quyền.Trước đây mình đã từng hỏi và được trả lời là làm tài nguyên cho diễn đàn nhưng nếu cá nhân đăng bài đó không muốn đăng mà lỡ bấm thì chỉ có thể sửa rồi ngồi đó chờ mod xoá hộ?

Cảm ơn đã đọc.
No Name :DĐó là một trong rất nhiều lý do mà dd này ngày càng đông vui đấy bạn!

• Like
Reactions: Elishuchi

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Cái đấy cũng dễ hiểu thôi em.

- Về bài viết: Ngày trước mình có qua 1 diễn đàn vật lý ở đó có 1 người thầy rất tận tâm. Có mem hỏi 1 lúc 4, 5 bài khó 1 lượt, thầy bỏ ra rất nhiều thời gian để giải chi ly từng tý một. Thầy giải xong thì mem đó xóa toàn bộ bài viết, khiến thầy cũng bị mất bài viết theo. Mọi người nghĩ sao về trường hợp này? Mình thì nghĩ như vầy: Câu hỏi là của cá nhân, nhưng người giải là vì cộng đồng. Người giải bài không phải chỉ muốn giúp đỡ người được hỏi, mà còn muốn giúp đỡ những người gặp phải những vấn đề tương tự. Vì vậy, 1 hành động ích kỷ - xóa bài viết cá nhân - sẽ khiến phí hoài tâm sức những người tham gia đóng góp cho cộng đồng.

- Về các dòng trạng thái: Lời nói ra không thể nào rút lại được! Giả sử trong lúc bốc đồng, mình đăng 1 dòng trạng thái làm tổn thương người khác, xong lại xóa đi liệu sự tổn thương của những người xung quanh có biến mất theo?

Theo mình cứ giữ như hiện tại chứ mở full chức năng sửa, xóa bài viết cho tất cả các mem, nghe thì "tự do" đấy, nhưng nó chỉ tạo ra 1 lớp mem bừa bãi, vô trách nhiệm mà thôi.

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,920
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
Về bài viết: Ngày trước mình có qua 1 diễn đàn vật lý ở đó có 1 người thầy rất tận tâm. Có mem hỏi 1 lúc 4, 5 bài khó 1 lượt, thầy bỏ ra rất nhiều thời gian để giải chi ly từng tý một. Thầy giải xong thì mem đó xóa toàn bộ bài viết, khiến thầy cũng bị mất bài viết theo. Mọi người nghĩ sao về trường hợp này? Mình thì nghĩ như vầy: Câu hỏi là của cá nhân, nhưng người giải là vì cộng đồng. Người giải bài không phải chỉ muốn giúp đỡ người được hỏi, mà còn muốn giúp đỡ những người gặp phải những vấn đề tương tự. Vì vậy, 1 hành động ích kỷ - xóa
bài viết cá nhân - sẽ khiến phí hoài tâm sức những người tham gia đóng góp cho cộng đồng.
đồng ý quan điểm này nhưng mà nếu người đó không thích thì cũng đâu thiếu gì cách,có thể sửa bài viết trắng thông tin chẳng hạn ,nếu muốn người ta sẽ tìm mọi cách thôi
Về các dòng trạng thái: Lời nói ra không thể nào rút lại được! Giả sử trong lúc bốc đồng, mình đăng 1 dòng trạng thái làm tổn thương người khác, xong lại xóa đi liệu sự tổn thương của những người xung quanh có biến mất theo?
không thoả đáng! trạng thái ở đây không ở mức cộng đồng nhiều nữa rồi,ví dụ mình có gõ sai cái chính tả cũng chỉ có thể cmt bổ sung là sai chỗ a,b,c rất bất tiện và cũng có thể mình post nhầm 1 cái ảnh thông tin cá nhân hoặc 1 thông tin đã post lên muốn gỡ xuống chẳng hạn,chuyện gì sẽ xảy ra?trong khi mức độ quan trọng của dòng trạng thái còn thua xa bài viết mà bài viết có thể sửa còn trạng thái thì không?
nó chỉ tạo ra 1 lớp mem bừa bãi, vô trách nhiệm mà thôi.
quyền quản trị của mod bây giờ rất nhiều,nếu làm mạnh tay với 1 số trường hợp thì những trường hợp còn lại có dám làm vậy tiếp không?
anh thử lên voz cũng là 1 diễn đàn lớn,thành viên vi phạm cảnh cáo/ban vĩnh viễn thử xem những thành phần như thế còn dám không
cuối cùng tất cả cũng chỉ là sự nhu nhược vì sợ mất những thành viên vô ý thức như vậy chẳng?

box cộng đồng có lời giải thích cho vấn đề mình hỏi chứ?

Last edited:
  • Like
Reactions: lam371
View previous replies…

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
đồng ý quan điểm này nhưng mà nếu người đó không thích thì cũng đâu thiếu gì cách,có thể sửa bài viết trắng thông tin chẳng hạn ,nếu muốn người ta sẽ tìm mọi cách thôi

không thoả đáng! trạng thái ở đây không ở mức cộng đồng nhiều nữa rồi,ví dụ mình có gõ sai cái chính tả cũng chỉ có thể cmt bổ sung là sai chỗ a,b,c rất bất tiện và cũng có thể mình post nhầm 1 cái ảnh thông tin cá nhân hoặc 1 thông tin đã post lên muốn gỡ xuống chẳng hạn,chuyện gì sẽ xảy ra?trong khi mức độ quan trọng của dòng trạng thái còn thua xa bài viết mà bài viết có thể sửa còn trạng thái thì không?

quyền quản trị của mod bây giờ rất nhiều,nếu làm mạnh tay với 1 số trường hợp thì những trường hợp còn lại có dám làm vậy tiếp không?
anh thử lên voz cũng là 1 diễn đàn lớn,thành viên vi phạm cảnh cáo/ban vĩnh viễn thử xem những thành phần như thế còn dám không
cuối cùng tất cả cũng chỉ là sự nhu nhược vì sợ mất những thành viên vô ý thức như vậy chẳng?

box cộng đồng có lời giải thích cho vấn đề mình hỏi chứ?
Bạch Vân .kìa em, thành viên vẫn bị ban vĩnh viễn khi vi phạm theo mức độ xử lý đó thôi. Btw, em so sánh với voz cũng thật là buồn cười. Voz vẫn còn thoáng lắm, khỏi nói đâu xa, một bài về phim ảnh còn s3xjke đầy ra đó :>>>

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,920
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
kìa em, thành viên vẫn bị ban vĩnh viễn khi vi phạm theo mức độ xử lý đó thôi. Btw, em so sánh với voz cũng thật là buồn cười. Voz vẫn còn thoáng lắm, khỏi nói đâu xa, một bài về phim ảnh còn s3xjke đầy ra đó :>>>
S I M Ovậy hãy so sánh số lượng mod/thành viên đang hoạt động của voz và 4r của mình xem chị
tại sao bên mình nhiều hơn mà quản lí mỗi cái đó cũng không nổi?

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
vậy hãy so sánh số lượng mod/thành viên đang hoạt động của voz và 4r của mình xem chị
tại sao bên mình nhiều hơn mà quản lí mỗi cái đó cũng không nổi?
Bạch Vân .1. Số lượng Mod bên đó là bao nhiêu thế em?
2. Lượng thành viên chính xác bên đó là bao nhiêu, em có tính lượng TV bên FP VOZ chưa?
3. Đối tượng của Voz là ai?
4. Quản lý nổi hay không xin phép không bàn về vấn đề đó. Chưa có một dự trù nào cho tất cả rủi ro có thể xảy ra.
5. Không dám khẳng định 100% nhưng hầu hết những vi phạm trên diễn đàn đều được xử lý.

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,920
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
1. Số lượng Mod bên đó là bao nhiêu thế em?
2. Lượng thành viên chính xác bên đó là bao nhiêu, em có tính lượng TV bên FP VOZ chưa?
3. Đối tượng của Voz là ai?
4. Quản lý nổi hay không xin phép không bàn về vấn đề đó. Chưa có một dự trù nào cho tất cả rủi ro có thể xảy ra.
5. Không dám khẳng định 100% nhưng hầu hết những vi phạm trên diễn đàn đều được xử lý.
S I M O1;2 sẽ không bao giờ có câu tl chính xác nhưng mà tỉ lệ mod/thành viên chắc chắn sẽ nhỏ hơn bên này
3,đối tượng thì tất cả lứa tuổi thôi, trong khi bên này đại đa số là học sinh tại sao không dám làm?

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,920
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
lâu rồi vẫn thắc mắc là thắc mắc góp ý có phản hồi không nhỉ,hay chỉ tạo ra đó rồi để cho mn vào đăng
1 bài góp ý mà chỉ có 1 mod lí vào giải thích,mod cộng đồng vào like?nếu đó là cách làm việc của box cộng đồng thì ok xoá bài giúp mình nhé!
:):)

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
lâu rồi vẫn thắc mắc là thắc mắc góp ý có phản hồi không nhỉ,hay chỉ tạo ra đó rồi để cho mn vào đăng
1 bài góp ý mà chỉ có 1 mod lí vào giải thích,mod cộng đồng vào like?nếu đó là cách làm việc của box cộng đồng thì ok xoá bài giúp mình nhé!
:):)
Bạch Vân .Chào em.
Chị có đọc đc góp ý của em vào ngày e đăng, thấy bạn @Xuân Hiếu hust cũng nói giống ý mình rồi nên chị không trả lời em nữa chứ không phải là bỏ lơ ý kiến của em.
Chị sẽ trả lời câu hỏi của em.

Về việc không mở chức năng sửa/ xoá cho tv: việc này để hạn chế tình trạng các mem có thể đăng nhiều nội dung không hay. Theo kiểu bộc lộ ý kiến cá nhân quá mức. Stt cũng là 1 dạng kỉ niệm cho các bạn tv cũ nữa. Để khi các bạn quay lại thì mọi thứ vẫn ở đấy, nếu như các em có quyền xoá đi stt của mình thì kỉ niệm đối với ng nhận cũng sẽ bị mất đi.

Về việc không đc xoá bài viết: khi có 1 chủ đề mới thường sẽ có nhiều bài trả lời. Giả sử em xoá đi chủ đề của mình, tức là em xoá theo những bài trả lời phía sau và nó sẽ ảnh hưởng đến số lượng bài viết của các bạn. Mỗi mội nội dung ở diễn đàn là một tài nguyên để tăng số lượng bài cho từng bạn, từng box, và cả diễn đàn. Việc e đăng bài và cần sửa bài nay đã đc phân chia, thì từng box sẽ xử lý trong box mình nên em không phải lo việc sẽ k đc giải quyết kịp thời nè. Đây là để tăng số lượng, không mất đi tài nguyên, là 1 dạng tăng trưởng của diễn đàn.
Em xem lai

Hành trình 600 triệu views của Diễn đàn HOCMAI

nhé. Để đạt đc điều này mỗi một tv đã cố gắng rất nhiều, Từng ít một ở từng bài viết.
Không biết chị đã trả lời được câu hỏi của em chưa?

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên
View previous replies…

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,920
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
Chào em.
Chị có đọc đc góp ý của em vào ngày e đăng, thấy bạn @Xuân Hiếu hust cũng nói giống ý mình rồi nên chị không trả lời em nữa chứ không phải là bỏ lơ ý kiến của em.
Chị sẽ trả lời câu hỏi của em.

Về việc không mở chức năng sửa/ xoá cho tv: việc này để hạn chế tình trạng các mem có thể đăng nhiều nội dung không hay. Theo kiểu bộc lộ ý kiến cá nhân quá mức. Stt cũng là 1 dạng kỉ niệm cho các bạn tv cũ nữa. Để khi các bạn quay lại thì mọi thứ vẫn ở đấy, nếu như các em có quyền xoá đi stt của mình thì kỉ niệm đối với ng nhận cũng sẽ bị mất đi.

Về việc không đc xoá bài viết: khi có 1 chủ đề mới thường sẽ có nhiều bài trả lời. Giả sử em xoá đi chủ đề của mình, tức là em xoá theo những bài trả lời phía sau và nó sẽ ảnh hưởng đến số lượng bài viết của các bạn. Mỗi mội nội dung ở diễn đàn là một tài nguyên để tăng số lượng bài cho từng bạn, từng box, và cả diễn đàn. Việc e đăng bài và cần sửa bài nay đã đc phân chia, thì từng box sẽ xử lý trong box mình nên em không phải lo việc sẽ k đc giải quyết kịp thời nè. Đây là để tăng số lượng, không mất đi tài nguyên, là 1 dạng tăng trưởng của diễn đàn.
Em xem lai

Hành trình 600 triệu views của Diễn đàn HOCMAI

nhé. Để đạt đc điều này mỗi một tv đã cố gắng rất nhiều, Từng ít một ở từng bài viết.
Không biết chị đã trả lời được câu hỏi của em chưa?
congchuatuyet204đồng ý với bài viết vậy còn status nó là cá nhân xoá hay không là quyền của người đăng chứ
ví dụ như em đăng status sai chính tả mất 1 chữ chả lẽ mỗi lần thế e lại rp để mod đi sửa lại cái status của mình?có người sẽ bảo như vậy sẽ giúp ng viết suy nghĩ kĩ trước khi đăng nhưng có phải lúc nào ai cũng gõ đúng 100% không sai chính tả à?
status nó là cá nhân thì mình không muốn cho người người ta nhận chả lẽ mình vẫn phải để đó hay lại rp để mod xoá giùm?

chị vẫn chưa trả lời hết nhé!
em vẫn còn hỏi tại sao bài viết có thể sửa còn status thì không.

Last edited:
  • Like
Reactions: Hy _ Nhiên

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
đồng ý với bài viết vậy còn status nó là cá nhân xoá hay không là quyền của người đăng chứ
ví dụ như em đăng status sai chính tả mất 1 chữ chả lẽ mỗi lần thế e lại rp để mod đi sửa lại cái status của mình?có người sẽ bảo như vậy sẽ giúp ng viết suy nghĩ kĩ trước khi đăng nhưng có phải lúc nào ai cũng gõ đúng 100% không sai chính tả à?
status nó là cá nhân thì mình không muốn cho người người ta nhận chả lẽ mình vẫn phải để đó hay lại rp để mod xoá giùm?

chị vẫn chưa trả lời hết nhé!
em vẫn còn hỏi tại sao bài viết có thể sửa còn status thì không.
Bạch Vân .Đúng stt là cá nhân, tuy nhiên em có thể đăng trên tường mình hoặc tường người khác. Hồi trước từng có chuyện qua tường tv rồi đôi co, cãi nhau, việc đó làm nhiều ng đọc đc và thấy không thoải mái. Không cho chức năng xoá để hạn chế tình trạng này.
Cộng đồng sẽ ghi nhận góp ý của em và sẽ đưa ra để tv bqt thảo luận việc có nên mở full chức năng cho các mem hay không.
Sau khi có kết luận cuối cùng của ad chị sẽ phản hồi lại cho em nhé!

• Like

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,920
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
Đúng stt là cá nhân, tuy nhiên em có thể đăng trên tường mình hoặc tường người khác. Hồi trước từng có chuyện qua tường tv rồi đôi co, cãi nhau, việc đó làm nhiều ng đọc đc và thấy không thoải mái. Không cho chức năng xoá để hạn chế tình trạng này.
Cộng đồng sẽ ghi nhận góp ý của em và sẽ đưa ra để tv bqt thảo luận việc có nên mở full chức năng cho các mem hay không.
Sau khi có kết luận cuối cùng của ad chị sẽ phản hồi lại cho em nhé!
congchuatuyet204em nên quay lại hỏi về vấn đề này 1 lần nữa vào ngày nào?

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
em nên quay lại hỏi về vấn đề này 1 lần nữa vào ngày nào?
Bạch Vân .Chào em, mọi ý kiến của em BQT diễn đàn đều tiếp thu và đang xem xét để đưa ra quyết định vào thời điểm phù hợp. Nếu có quy định mới được áp dụng thì sẽ thông báo rộng rãi nhé

• Haha

Thảo_UwU

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng mười 2021
398
333
76
17
Hà Nội

Mình thắc mắc là tại sao trong các bài đăng cá nhân trên tường mình không có quyền sửa,xoá mặc dù đó là của mình,cạnh đó bài viết cũng vậy,tại sao cá nhân không có quyền xoá bài viết của mình mà phải nhờ mod trong khi đó là bài viết cá nhân của mình,mình có quyền.Trước đây mình đã từng hỏi và được trả lời là làm tài nguyên cho diễn đàn nhưng nếu cá nhân đăng bài đó không muốn đăng mà lỡ bấm thì chỉ có thể sửa rồi ngồi đó chờ mod xoá hộ?mà có phải lúc nào mod cũng online đâu -,-

Cảm ơn đã đọc.
Elishuchi
Em nghĩ là nên mở khóa chức năng xóa post đối với all thành viên nhưng khi nhấn vào nút xóa thì cần phải ghi lí do để chấp nhận

Top Bottom