1 câu hỏi không biết trả lời

H

hunggary

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

/:)/:)/:)Cái câu này là mình phát hiện ra trong lúc ăn cơm thôi....ai biết thì chỉ dùm nha....ko biết đưa vào mục nào nên chọn mục này hỏi vậy....@-)@-)@-)
Các bác lấy 1 các bát nước rồi bỏ vào đó 1 cọng lá nhỏ hình vuông.....chú ý đừng để nó dính vào thành bát.....lấy tay xoay bát nước....ai giải thích vì sao khi ta xoay mà cọng lá nhỏ đó vẫn đứng yên 1 chỗ:confused::confused::confused:

R

roses_123

sax,bạn ni,sao lắm cái hỏi thế :D
Ai bảo cậu là nó đứng yên hả :D Đặt câu hỏi này thì chắc chắn là biết câu trả lời rồi.Spam tý,mai vào chèn trả lời típ nha :D

V

vuthicongluong

theo mình cái này là do sóng. sóng đc tạo ra khi cta xoay bát nước, và tính chất của sóng là chỉ dao động thẳng đứng ma không dao động ngang=> cọng lá vẫn đứng yên, nó chỉ dao động lên xuống thôi............

H

hunggary

Mấy bạn hiểu sai ý mình rồi.......mình muốn nói là cho vào cái bát nước rồi xoay cái bát mà.....đâu phải là khoắng nước lên đâu......với lại ta xoay cái bát rất nhẹ nhàng và chậm rãi ....nói chung là ko cho nước trong bát dao động......ta xoay cái bát nhưng lại thấy cái cọng lá vẫn đứng yên y như tất cả nước và cọng lá đều ko xoay theo bát...!!!!!!!!!

K

ke.la

Bạn để ý!

Các phân tử nc trượt lên nhau!

Khi bạn xoay bát nc!

Các phân tử nước ở mép bát trượt theo chiều quay của bát!

Do đó không ảnh hưởng đến cọng là ở giữa bát nc!

=> Cọng lá đứng yên!

H

hunggary

Bạn cũng để ý xem khi ta quay bát nước nhanh hơn 1 tí thì cái cọng lá sẽ xoay theo chiều ngược lại khi ta ko xoay nữa....cái đó thì tại sao????

V

v1xokun

câu hỏi ni tương tự với câu hỏi trong đầu bài chương đầu tiên của sóng cơ nà

C

chiechai

[COLOR="Red"]theo mình, khi ta xoay nhẹ thì các phân tử nước chỉ dao động ở phần gần thành bát thôi. nếu ta xoay nhanh hơn, thì ở giữa bát sẽ tạo ra một dòng xoáy như loáy xoáy vậy, vì thế cọng lá xoay theo chiều ngược lại thôi.... và cũng có tểh khi xoay thì phần nước ở giũa cao hơn phần nước ở gần thành bát nên sẽ xoay theo chiểu ngược lại...chắc là quán tính. cũng như khi ta ngồi trên xe khi xe rẽ trái người ta sẽ bị nghiêng về phía bên phải.......[/COLOR]

Top Bottom