VĂN THI VÀO 10: CẦN ÔN LUYỆN NHỮNG GÌ?

L

lykhunglong

Chào các bạn. Bạn nào có tài khoản khóa học í. Post mí bài giảng văn lên chia sẽ cho mọi ng với ihhhh /:X

S

sakurakoji_1995

Em đang ôn thi chuyên văn! Nhưng em thấy có nhiều kiến thức phải ôn quá... mà chỉ còn 1 tháng nữa à! Em lo quá!

Last edited by a moderator:
P

pe_ju_uc

cho pé hỏi nha.............@-)
theo mí anh chị vào phòng thi cần giữ bình tĩnh và tự tin vào kiến thức của mình. Nhưng pé thấy chưa bước vào phòng thi đã mất hết bình tĩnh, kiến thức thì nó bay đi đâu mất ùi. Zậy bằng cách nào thì chúng ta giữ bình tĩnh được ???????:confused::confused::confused:

T

thuyhoa17

cho pé hỏi nha.............@-)
theo mí anh chị vào phòng thi cần giữ bình tĩnh và tự tin vào kiến thức của mình. Nhưng pé thấy chưa bước vào phòng thi đã mất hết bình tĩnh, kiến thức thì nó bay đi đâu mất ùi. Zậy bằng cách nào thì chúng ta giữ bình tĩnh được ???????:confused::confused::confused:

Nếu em học kĩ, đúng kiến thức và nắm chắc thì muốn quên cũng ko quên được đâu em ạ ^^

Việc vào phòng thi mất hết tự tin thì là do tâm lý của em. Chị nghĩ là nên hít một hơi thật sâu trước khi bắt đầu làm. Sau đó, nghĩ về những điều mà mình mong muốn, cần và phải làm tốt bài thi để đạt được, nghĩ về những điều giúp cho bản thân bình tình, tự tin hơn thì có thể sẽ đỡ run hơn ^^

Học có phương pháp đúng đắn để có thể nắm chắc kiến thức nhé :)

N

ngokkute2651996

minh lo wa

sắp thi vào 10 rồi mà mình chưa biết học văn thế nào mới được điểm cao giúp tớ phương pháp học và làm tốt bài thi với nha giúp tớ với.cảm ơn các bạn nhiều ha

Last edited by a moderator:
3

3byluv

mình hoang mang quá, học thì có học nhưng không khoanh vùng kiến thúc lại để học được, mình học không còn cảm giác vào như trước nữa. giúp mình với.

các kiến thức cơ bản nhất của bài được ghi ơ cuối mỗi bài hocuj trong sgk.kiến thức ấy rất quan trọng để khi bạn phân tích tác phẩm.
bạn cần phải nắm thật chắc
:D

B

bingoxanh1308

chào mọi ng! mình mới tham gia diễn đàn.thấy mọi ng bàn luận về cách học văn(mình cũng thích môn này) nên vào góp ý kiến cho xôm tụ.^^
Ờm...theo mình thì nắm về tác giả,tác phẩm.học đến đâu,chắc bài đến đó,có thể tự đặt ra câu hỏi nhỏ và trả lời.có những câu hỏi nhỏ trong đề thi mà ko ai nghĩ tới.(thế mới hiểm)...còn viết đoạn văn,đủ ý,mạch lạc là khá ổn.

S

sitaden

cả nhà ơi e là mem mới nên cần thêm chỉ bảo a chị khoá trên giúp em nha!
em cần có kiến thức tốt đẻ thi lớp 10

T

tichuot124

Có thể vào Văn mâu.com. Ở đó có nh` bài viết khá lắm, mà cũng đầy đủ tác phẩm của lớp 9 và lớp 8 nữa !

F

fujiji

Làm ơn giúp vs, đề bài cho là: Đoạn trường tân thanh còn đc nhân dân gọi là Truyện Kiều. Hãy viết một đoạn ngắn gọn nêu mối quan hệ giữa nhan đề tác phẩm và nội dung tư tưởng chủ đề của tác phẩm
đc bik: Đoạn trường tân thanh là tiếng kêu đứt ruột mới
Cám ơn nhe, gấp gấp lắm

F

fujiji

các bạn post giùm mình bài phân tích các nhân vật trong N~ ngôi sao xa xôi nha!, mình đang rất cần đề đó, nghe nói năm nay tập trung ptich nhân vật

MB:

Giới thiệu t/giả, t/ phẩm
Nhận định chung: truyện đã làm nổi bật tâm hồn trog sáng mơ mộng, tinh thần dũng cảm, cuộc sống chiến đấu đầy gian khổ hi sinh nhưng rất hồn nhiên lạc quan.
TB
a)Vẻ đẹp chung:
*Họ có cùng chung hoàn cảnh sống gian khổ nguy hiểm và n. vụ nặng nề:
- sống trog hang, dưới chân cao điểm: ẩm tối, x. quanh là vùng đất chết, 2 con đường ko có lá xanh, chiến đấu trên 1 cao điểm giữa 1 vùng trọng điểm tập trug bom đạn của giặc Mỹ bắn phá tuyến đường ra mặt trận.

- Sau mỗi trận bom, họ phải lao ngay ra trọng điểm để làm n.vụ
* họ có chug ~ nét đẹp của ng` chiến sĩ thanh niên xug phog (TNXP): tinh thần trách nhiệm cao đ/v n.vụ, lòng dũng cảm tuyệt vời ko sợ gian khổ hi sinh, q’ tâm hoàn thành n.vụ (Sau mỗi làn bom đạn, họ bất chấp nguy hiểm lao ngay ra… - dẫn chứng SGK), đoàn kết gắn bó trog tình đồng đội (khi Nho bị thương … - dẫn chứng)
* Họ toát lên ~ nét đẹp của các cô gái trẻ: dễ xúc cảm, hay mơ mộng, dễ vui mà cũng dễ trầm tư, thích làm đẹp cho cuộc sống của mình dù là giữa bom đạn.
b) ~ nét cá tính:
- Phương Định vốn là cô gái thủ đô, nhạy cảm và hồn nhiên, thích mơ mộng, hay sống vs kỉ niệm, thích hát, bịa ra những lời hát 1 cách thích thú vô tư
- Chị Thao từng trải hơn nhưng cũng có ~ khát khao mơ mộng & rung động của tuổi trẻ, chị chiến đấu dũng cảm, bình tĩnh, đặc biệt rất sợ máu và vắt, thik chép bài hát.
- Nho, cô gái trẻ, nhỏ nhắn trông mát mẻ như một que kem trắng nhưng rất dũng cảm, có sở thích thêu thùa, thích ăn kẹo.

Đặc biệt phải phân tích riêng về hình ảnh nhận vật chính Phương Định:
* ngoại hình:
- là cô gái trẻ trug, xinh đẹp ở thủ đô
- giống như những cô gái mới lớn khác, PĐ khá nhạy cảm về bản thân & rất quan tâm đến hình thức của mình (nói một cách khiêm tốn… , thích ngắm mắt mình trog gương…. – dẫn chúng SGK)
- bik mình đc n` ng` để ý, nhưng cô chưa dành tình cảm riêng cho ai.
- cô thường tỏ ra rất kín đáo trước đám đông -> Đẹp, tâm hồn trog sáng.
* Về tình cảm:
- PĐ iu mến 2 ng` bạn trog tổ và đbiệt dành tình cảm và niềm cảm phục cho những ng` mặc quân phục có ngội sao trên mũ.
* Về tinh thần: tâm lí PĐ đc miêu tả cụ thể trog lần phá bom, dù đã wen vs công việc nguy hiểm những mỗi lần phá bom vẫn là một thử thách thần kinh cao độ đ/v PĐ. Khung cảnh chiến trường? (rất ác liệt, căng thẳng – Dẫn chứng SGK) cùng vs cảm giác các anh cao xạ dang dõi theo mình làm cô tăng thim niềm tự tin. Đào đất, châm ngòi theo hiệu lệnh, ẩn nấp? (Miêu tả theo SGK) kết quả? (Bom nổ PĐ hoàn thành n.vụ xuất sắc – dẫn chứng)
* Về tâm hồn: dù phải giáp mặt hằng ngày vs cái chết nhưng cô cũng như ~ ng` đồng đội ko mất đi vẻ hồn nhiên trog sáng và mơ mộng về tương lai. PĐ hay mơ mộng, thick hát (đứng tực, khoanh tay ngồi nhìn ra xa… nghĩ rằng mình điệu thế thôi… ngồi bó gối mơ màng, … thích các bài hát trữ tình… - dẫn chứng SGK) Chỉ một cơn mưa đá thôi khơi dậy trog 3 cô gái bik bao niềm vui để rồi khi mưa tạnh PĐ lại bâng khuâng nuối tiếc nhớ lại ~ kỉ niệm của tuổi học trò ùa về trog cô -> nhớ mẹ, cửa sổ, hoa trog công viên, trẻ sút bóng, bà bán kem, đèn nhà hát, ~ ngôi sao trên bầu trời, ….. – dẫn chứng SGK)
=> Nó vừa là niềm khao khát của PĐ vừa làm dịu mát tâm hồn của các cô TNXP trog hoàn cảnh căng thẳng khốc liệt của chiến trường.
KB:
Khẳng định lại vẻ đẹp 3 cô gái -> Đó cũng là vẻ đẹp chung của thế hệ trẻ Vnam thời kì kháng chiến chống Mỹ vs tâm hồn trog sáng mơ mộng, tinh thần dũng cảm, q’ tâm làm n.vụ, tuy sống gian khổ nhưng vẫn luôn lạc quan -> chính là những ngôi sao lấp lánh trên bầu trời đêm
Nêu suy nghĩ (Chiến tranh, hậu quả chiến tranh, cuộc sống ngày nay… )

F

fujiji

Làm ơn giúp vs, đề bài cho là: Đoạn trường tân thanh còn đc nhân dân gọi là Truyện Kiều. Hãy viết một đoạn ngắn gọn nêu mối quan hệ giữa nhan đề tác phẩm và nội dung tư tưởng chủ đề của tác phẩm
đc bik: Đoạn trường tân thanh là tiếng kêu đứt ruột mới
Cám ơn nhe, gấp gấp lắm

J

josuns2wato

cho xin cái trong tâm đi ah
mấy anh chệ cứ nói thế này sao mà biết đc!!!
:(:)((

S

somus_jet

"Đoạn trường tân thanh " nghĩa là tiếng kêu mới đứt ruột của những người phụ nữ dưới chế độ phong kiến.
Họ là những người phụ nữ đẹp ,đức hạnh tuy nhiên "tài hoa mà bạc mệnh" .
Chỗ đứng của người phụ nữ trong xã hội phong kiến là ở một tầng lớp thấp,họ luôn bị coi khinh ,rẻ rúng,chà đạp ,nhấn xuống bùn đen không lối thoát...
Từ đó cho thấy nhan đề bộc lộ lòng thương cảm của tác giả cũng như chủ đề tư tưởng của tác phẩm...
P/S :Bạn chú trọng vào mấy từ ngữ mà đề ra,đánh vào đó là được
Mình cũng chỉ hiểu sơ vậy thôi,thông cảm
Đây là đề hcoj sinh giỏi TP chỗ mình đó...

S

somus_jet

Ồi,chỗ mình học văn ghê lắm nhá
Học hết từ đầu tới cuối luôn
1.tác giả
2.tác phẩm
3.hoàn cảnh ra đời
4.nội dung chính
5.nghệ thuật
6.giải thích nhan đề
Muốn phân tích được thì các bạn nên học vở,có các ý chính dễ nhớ rồi mới vận dụng thêm bớt cho thành văn thôi.
Mình năm nay cũng thi,cũng sợ văn nhất ,mong cho sớm qua
Chúc các bạn thi tốt

C

crystal.snow

để thi tuyển sinh lớp 10 mình nghĩ thế này :
_Phần Tiếng Việt nên ôn kĩ các biện pháp tu từ từ vựng, liên kết câu , khởi ngữ, phân loại câu, thành phần câu và cụm từ
_ Phần văn nên đọc thêm các bài bình văn, các bài phân tích thơ, nhân vật trong truyện và tập làm các đề văn nghị luận xã hội
ai có ý kiến cứ nói, vì đây chỉ là ý kiến của bản thân mình thôi:)

M

mank_nkac_khuyet

Mọi người có thể giúp e ko sắp thi rùi mà mon văn cua e vẫn chưa ra gì cả :((

M

maunguyet.hilton

Bây giờ có trường đã thi,có trường vẫn chưa nhưng chắc là cuối tháng nay là all xong hết.Sở GD ở các tỉnh đều tóm tắt nội dung cần ôn,chắc khi đi ôn thầy cô cũng có nói hay photo phát ra cho các bồ gòi ấy chứ?
Ngoài ra các bồ xem lại đề năm trước(tức 2010-2011)đảm bảo mấy bài đã ra sẽ không ra nữa(cái này chính mấy chú trong sở từng tâm sự trong tư vấn ôn thi ở chỗ mình).Hoặc đề ở năm (2009-2010)bồ cũng có thể lướt qua các bài đó.Như thế kiến thức sẽ nhẹ bớt đi một phần gòi.
Phần tiếng việt chỉ 3 điểm là hết cỡ.Vậy nên chắc chắn phải lấy trọn 3 điểm ở hs khá giỏi,còn tb thỳ 2-2,5 ,yếu kém 1,5.(~~~> x2 cũng đã đc. 3 điểm)
Phần văn thì phải trọng tâm vào câu TLV nghị luận 5 điểm.Nếu như câu Tiếng Việt làm từ 15-20(bao gồm viết đoạn),phần văn bản thì dành (20p).Còn 80 phút bạn phải viết ra 1 bài văn hoàn chỉnh.
Mình có thể gợi ý cho các bồ yếu kém cách mở bài dễ nhất cho đa số đề.VD nhé:Trong tất cả các bài thơ em được học trong chương trình lớp 9 có lẽ phải nói là tâm đắc,yêu thích nhất là tác phẩm Những ngôi sao xa xôi của tác phẩm Lê Minh Khuê...(tuỳ theo đề và bài mà tiếp theo bồ nêu nội dung).
Còn vs những bồ khá giỏi thì khỏi phải nói dẫn được thơ càng tốt.Không thì bồ có thể dùng phép ss bài thơ này vs bài thơ nọ trong mở bài cũng là một ý hay...Tóm lại có nhiều cách nhưng phải thể hiện đẳng cấp đó nhé!Hỳ
Vả lại tâm lí các bồ khi mà làm xong mở bài rất khó đi vào thân bài.Mình xin tiếp tục gợi ý:đối với thơ bồ có thể dẫn:Mở đầu bài thơ,tác giả viết....rồi dẫn thơ vào và đi phân tích bình luận,với văn bản cũng vậy.
Trong quá trình làm thân bài mấy bồ phải thay đổi cách viết tức là có đoạn dẫn thơ -bình,tới đoạn bình trc gòi lại dẫn,có đoạn không cần dẫn mà bình suông,có đoạn chỉ dẫn ý thơ cũng đủ hiểu...
Ở trên là 1 số kĩ năng làm bài.Khi khác mình sẽ bổ sung tiếp cho mấy bồ!Bồ nào có gì cần san sẽ thì cứ puzz mình.S.sàng giúp đỡ đây này!

N

ngokkute2651996

giúp em với còn vài ngày nữa là thi rồi giúp m cách học tốt cũng như làm tốt bài thi vao 10 với

C

crystal.snow

giúp em với còn vài ngày nữa là thi rồi giúp m cách học tốt cũng như làm tốt bài thi vao 10 với

cái này thì tùy bạn ạ, nhiều người có nhiều cách học thi khác nhau, chẳng lẽ bạn tiếp thu hết, thế không bằng thời gian rảnh bạn ngồi vào bàn học làm 1 đề thi thế cũng là 1 cách ôn thi hiệu quả đấy, còn vào phòng thi bạn nên hít thở thật sâu để giảm căng thẳng, nếu bạn bị khớp thì bài thi sẽ không được như mong muốn đâu, chúc bạn có 1 kì thi tốt đẹp và vào được đúng nguyện vọng của mình
không ai có thể trợ giúp bạn tốt nhất bằng chính bản thân của mình
:)

Top Bottom