Toán 11 Tìm $m$ để hàm số có 2 nghiệm thuộc khoảng $[ x;y)$

heherhrsh

Học sinh
Thành viên
13 Tháng năm 2021
43
29
21
17
Hà Nội
thcs chu van an
Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: chi254

chi254

Cựu Mod Toán
Thành viên
12 Tháng sáu 2015
3,306
3
4,626
724
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành
tìm m để ptrinh có 2 nghiệm x thuộc [imath][ \dfrac{\pi}{4} ; \dfrac{\pi}{2} )[/imath]

[imath]\tan ^2x -4\tan x - m =0[/imath]

cho mình một gợi ý hay hướng suy nghĩ là đc , không cần phải giả chi tiết đâu
xin cảm ơn
heherhrsh[imath]x \in [ \dfrac{\pi}{4} ; \dfrac{\pi}{2} ) \to \tan x \in [1; +\infty)[/imath]
Đặt [imath]t = \tan x[/imath]
PT [imath]\iff t^2 -4t - m = 0 \iff t^2 - 4t = m[/imath]

Em vẽ BBT của [imath]t^2 - 4t[/imath] trên [imath][1; +\infty)[/imath]. Rồi em suy ra [imath]m[/imath] nhé. [imath]m[/imath] cắt đồ thị [imath]t^2 -4t[/imath] tức là có nghiệm

Có gì khúc mắc em hỏi lại nha
Ngoài ra, em xem thêm tại Tổng hợp kiến thức toán 11

• Like
Reactions: heherhrsh

heherhrsh

Học sinh
Thành viên
13 Tháng năm 2021
43
29
21
17
Hà Nội
thcs chu van an
[imath]x \in [ \dfrac{\pi}{4} ; \dfrac{\pi}{2} ) \to \tan x \in [1; +\infty)[/imath]
Đặt [imath]t = \tan x[/imath]
PT [imath]\iff t^2 -4t - m = 0 \iff t^2 - 4t = m[/imath]

Em vẽ BBT của [imath]t^2 - 4t[/imath] trên [imath][1; +\infty)[/imath]. Rồi em suy ra [imath]m[/imath] nhé. [imath]m[/imath] cắt đồ thị [imath]t^2 -4t[/imath] tức là có nghiệm

Có gì khúc mắc em hỏi lại nha
Ngoài ra, em xem thêm tại Tổng hợp kiến thức toán 11
chi254bay gio co parabol di qua dinh (2;-4) va truc doi xung la 2 vay vi co toa do dinh la 2;-4 nen m se phai bang bao nhieu de co 2 nghiem a ?

Long Vũ

Học sinh
Thành viên
7 Tháng mười một 2018
33
10
46
17
Hà Nội
THCS Đông Phương
bay gio co parabol di qua dinh (2;-4) va truc doi xung la 2 vay vi co toa do dinh la 2;-4 nen m se phai bang bao nhieu de co 2 nghiem a ?
heherhrshBạn vẽ đồ thị hoặc bảng biến thiên ra nhé, và nhớ gõ chữ có dấu nữa, chứ đọc câu bạn gõ thôi mà đã không muốn trả lời rôi

Top Bottom