Kinh nghiệm làm bài văn thi vào 10 cho các em lớp 9

B

bichha102

em muốn chị qinhmei đọc và giúp em trường hợp này của em:thực sự thì em học văn cũng coi la tạm được , nói chung là khả năng tiếp thu bai về môn văn cũng tạm coi là được.
nhưng mà em vào năm học lớp 8 lại gặp 1 cô chủ nhiệm dạy văn , cô là giáo viên dạy giỏi cua trường , đúng là lớp em rất hư ,em thấy cô đã cố gắng đẻ đưa lớp trở nên ngày một tốt hơn và nói chung em cũng rất thương cho cô .Ngặt một nỗi là cứ đến giờ học của cô thì cô lại hai giải quyết những chuyện nội bộ trong lớp xong rối mới bắt đau vào học , làm mất rất nhiều thì giờ dể học bài mới .
Cuối lớp 8 thì em đăng kí vào thi chọn đội tuyển HSG thì tình cờ em lại được tuyển vào lớp văn ,trong khi đó em lại giỏi về hai môn là hoá học và tin học .từ đó em rất chán nản khi lại học môn học mà mình không thích và cũng không chuyên về nó . có lần em gặp cô chủ nhiệm cô có nói một câu như thế này :"tuy em không giỏi về môn văn nhưng đó là do duyên phận thôi ,hãy cố gắng theo đuổi nó thì có thể vượt qua mọi thử thách đe63 có thể thành công . em có thể vượt qua với những thử thách ấy nếu được một phần giúp sức của nhưng thầy cô dạy giỏi của trường "nhưng em lại không thích môn ngữ văn và cũng không muốn học nó là mấy .
bây giờ em nên làm gì hả chị ?
(em có nên học tiếp hay không , hay là em nên xin chuyển đổi môn học mà em thích và chuyên về nó nhiều hơn ?)

H

hoa_mua_dong9x

e rat cam on bai viet cua chi! nho no ma e hiu nhieu hon ve canh hoc mon van. e se co gang thi dc diem cao de hok phu long tot cua chi khi phai thuc den 1h dem

K

kga

Em có hai .... mún chia sẻ nè! Đọc cũng hay! Chịu khó nghiên cứu thi cũng tốt (không chuyên nha còn chuyên thì em chịu!)
Bồi dưỡng ngữ văn 9_ Đỗ Kim Hảo- Đăng Quốc Khánh- vân ...vân và vân ....vân
Bồi dưỡng học sinh giỏi ngữ văn trung học cơ sở- quyển 5 _ Đỗ Ngọc Thống (chủ biên)

T

tomoyo_likun

Cảm ơn chị rất nhiều, bây giờ em đang thi không biết thầy cô ra đề khó hay dễ đây.

Tự tin lên em :) Tin vào bản thân rằng mình sẽ làm được :) Không có gì khó cả đâu em ạ :)

Last edited by a moderator:
T

thu.2297

chị rosario em cũng là 1 học sinh chỉ học toán để đi thi hsg như chị, em bỏ tất cả các môn chỉ để học toán nhưng kỳ thi cấp 3 sắp tới gần rồi mà em cảm thấy việc cảm thụ, phân tích 1 bài văn của em kém hẳn đi. Nếu như hồi lớp 6/7/8 điểm văn của em luôn trên 8,0 thì điểm lớp 9 hk1 vừa rồi thật là thảm hại, thầy giáo luôn phê bài viết của em sơ sài, thiếu ý, diễn đạt lủng củng. Em không biết cách nào có thể giúp em có thể viết và cảm nhận văn một cách hoàn chỉnh mà không cần văn mẫu dở trước mặt. Chị có thể giúp em được không? Em cám ơn chị nhiều

L

loveleemusic

Xin chào chị quinhmei chị có thể cho em biết thế nào là NĂNG LỰC CẢM THỤ không ạ? Em rất ngưỡng mộ chị đấy. Chị thật tài giỏi khi yêu cả Văn và Toán ^^

N

ngocanh_1501

chị quinhmei ơi, dạo trước em ko thích học văn, em nhận ra là mình ko thích văn bởi ko biết cách học văn. bây giờ em muốn học tốt, nhưng vẫn chưa biết làm thế nào. văn em viết ko hay lắm, khả năng cảm thụ của em thì có hạn, em cũng ko thường xuyên đọc các bài văn mẫu vì chẳng biết vận dụng chúng như thế nào. theo chị, em nên làm gì để cải thiện trình độ văn đây?

C

channytran

Theo em,không nhất thiết là mỗi tuần đều làm 2 - 3 bài văn,ta chú trọng vào chất lượng chứ không chú trọng vào số lượng.Vì vậy,nếu muốn viết một bài văn hay,hoàn chỉnh,thì học sinh chúng em xây dựng 1 bài tập làm văn thì mất rất nhiều thời gian ạ! :)

L

lemontree1597

học

e cảm ơn chị và mọi ng` đã dạy cách học văn n mà nếu làm theo thỳ văn có tốt được k chị nhỷ????

T

tamkute97

chị quinhmei nè, em rất cảm ơn vì những lời khuyên bổ ích của chị đó,từ nay em đã có một bàn đạp vững chắc để tiến xa trên con đường chinh phục môn văn rồi. cảm ơn chị rất nhiều.

H

huynhvy2210

Trong kì thi hsg Văn TP vừa qua em có được giải Nhì nhưng em lại rất sợ những bài TLV thường , điểm thi HKII của em là 9.5 nhưng em nghĩ đó là do may mắn hoặc gv chấm dễ ( bài Sang Thu 2 khổ đầu ) nhưng không biết ra thi tuyển sẽ ra sao ? Nhất là bài nghị luận chỉ được viết 1 trang giấy , nếu lố sẽ bị trừ điểm . Em rất là lo sợ môn Văn , chị có cách nào không ạ?

N

nhimxudangyeu

em cũng să[1 thi tuyển sinh vào lớp 10 ui các anh chị có bí quyết thì chỉ cho em với em lo quá

N

nhimxudangyeu

có ai giúp em với em kém văn mà sắp thi tuyển sinh nữa ..các anh cấc chị ơi gúp em với em ok pit fai học làm sao đấy ...có ai giúp em ko...em lo quá

C

candyxbaby

có ai giúp em với em kém văn mà sắp thi tuyển sinh nữa ..các anh cấc chị ơi gúp em với em ok pit fai học làm sao đấy ...có ai giúp em ko...em lo quá
Đừng lo lắng quá, nếu chỉ kém môn văn thôi thì sẽ không vất vả nhiều, bạn hãy chắc chắn rằng mình đã làu thông lý thuyết hết. Xem lại các bước làm một bài văn... Xem lại cho nắm được rõ ràng nội dung của các truyện ngắn, thơ trong SGK. Và điều quan trọng nhất là sự tự tin trước kỳ thi và sự bĩnh tĩnh trong khi làm bài. Mình tin rằng bạn sẽ vượt qua được, chúc bạn thành công!

W

winxetho123

ak mình cũng có chút lo lắng về văn mak mình học văn cũng ổn nhưng mình chẳng học kèm hay xem sách văn mẫu gì mak cứ theo mạch cảm xúc trong đầu và có cảm giác như nếu mình đọc văn mẫu thì bài văn của mình sẽ theo 1 khuôn mẫu nên ko thk như thế các a chị bạn có thể cho mình bik là cái đó là đúng hay sai mak điểm văn của mình thì cũng tạm ổn nằm ở khung 8;9 mak mình ko biết nếu ko dọc hay ko học kèm thì mình có viết kém hơn ko ,hay là vẫn giữ vững theo mạch cảm xúc của mình nữa

S

shayneward_1997

Không hiểu sao mình cũng làm như bạn Winxetho mà kết quả cứ lẹt đẹt 6,5 là sao nhỉ.
Trước lớp 6,7,8 không học văn ( chỉ học trên lớp ) mà kết quả lại tốt hơn nhiều lớp 9.
Sắp thi rồi mà .......

C

candyxbaby

ak mình cũng có chút lo lắng về văn mak mình học văn cũng ổn nhưng mình chẳng học kèm hay xem sách văn mẫu gì mak cứ theo mạch cảm xúc trong đầu và có cảm giác như nếu mình đọc văn mẫu thì bài văn của mình sẽ theo 1 khuôn mẫu nên ko thk như thế các a chị bạn có thể cho mình bik là cái đó là đúng hay sai mak điểm văn của mình thì cũng tạm ổn nằm ở khung 8;9 mak mình ko biết nếu ko dọc hay ko học kèm thì mình có viết kém hơn ko ,hay là vẫn giữ vững theo mạch cảm xúc của mình nữa
Những bài văn đều có những "cái sườn" lập ra để mình tìm thêm ý mà ghép vào đó. Mạch cảm xúc của bạn như vậy là đúng, chứng tỏ bạn là người thích sáng tạo, nhưng văn mẫu lập ra không phải để mình soi mói tìm ý rồi làm cho tương tự như mình mà nó dùng để cho những trường hợp như: Không hiểu biết vấn đề, tìm ý hay, tham khảo kinh nghiệm... Bạn nên đọc nhiều bài trong một vấn đề để tìm được "cái sườn" chung của bài, ghi nhớ trong đầu rồi bắt đầu làm thành một bài văn hoàn chỉnh cho mình. Đừng soi mói vào văn mẫu đối chiếu với mình sẽ tập cái tính lệ thuộc!

W

winxetho123

À thì ý mình cũng như thế nhưng các sườn ý đc lọc ra đó có khi nào lạc đề ko mình thì tính tình hơi ẩu nên cũng hơi lo do ko đọc kĩ đề có lúc làm cảm thấy mình viết khá tốt nhưng đến khi phát bài ra mới biết là mình lạc đề

Last edited by a moderator:
C

candyxbaby

Bạn đưa một ví dụ cụ thể được không ? Với tình trạng này thì chỉ còn một cách là đọc đề cẩn thận, ngồi ngẫm nghĩ vài phút rồi bắt tay vào làm, nhé ?

W

winxetho123

uk mình sẽ cố gắng vì cũng sắp thi rùi mak mak sao không thấy bà chị gì kia trả lời nữa ta cái này của bả mak hơi có thắc mắc đây babyx biết không

Top Bottom