Hóa 10 Học bảng nguyên tố hóa học?

JUN._.

Học sinh
Thành viên
17 Tháng bảy 2022
62
108
31
17
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người!:rongcon12
Mình mới vào cấp 3, mình cảm thấy bảng nguyên tố hóa học có rất nhiều thông tin như kí hiệu, tên gọi, chu kì, số oxi hóa, nhóm, nguyên tử khối, số hiệu nguyên tử, độ âm điện,...
Vậy nên chỉ chú trọng vào thông tin nào ạ? Và làm thế nào học thuộc bảng nguyên tố ạ?
Em xin cảm ơn ạ!:meomun19

No Hope ツ

Học sinh
Thành viên
10 Tháng bảy 2022
41
171
31
Địa Ngục Trần Gian
Hà Nam
Theo anh thì em nên chú trọng phần chu kì, số oxi hóa, nhóm, số hiệu nguyên tử, nguyên tử khối thì học mấy cái nguyên tử hay gặp hoi và em nên làm nhiều bài tập thì nó sẽ nhớ hơn * anh cũng chả bao giờ học bảng tuần hoàn mà chỉ có làm bài tập nên thuộc lém*

JUN._.

Học sinh
Thành viên
17 Tháng bảy 2022
62
108
31
17
TP Hồ Chí Minh
Theo anh thì em nên chú trọng phần chu kì, số oxi hóa, nhóm, số hiệu nguyên tử, nguyên tử khối thì học mấy cái nguyên tử hay gặp hoi và em nên làm nhiều bài tập thì nó sẽ nhớ hơn * anh cũng chả bao giờ học bảng tuần hoàn mà chỉ có làm bài tập nên thuộc lém*
No Hope ツCảm ơn anh nhiều ạ!

• Like
Reactions: No Hope ツ

Trung Ngo

Cựu TMod Hóa
Thành viên
27 Tháng tư 2020
1,424
2,820
346
19
Bắc Giang
THPT Lạng Giang 1
Mình mới vào cấp 3, mình cảm thấy bảng nguyên tố hóa học có rất nhiều thông tin như kí hiệu, tên gọi, chu kì, số oxi hóa, nhóm, nguyên tử khối, số hiệu nguyên tử, độ âm điện,...
Vậy nên chỉ chú trọng vào thông tin nào ạ? Và làm thế nào học thuộc bảng nguyên tố ạ?
View attachment 213607
JUN._.em để ý nhóm, chu kì, số hiệu nguyên tử , với phi kim thì để ý thêm độ âm điện là được nhé

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
View attachment 213607
JUN._.lên cấp 3 vẫn không học hết nguyên tố trong bảng đâu em,như a thấy thêm có vài cái ngoài mấy cái có sẵn ở cấp 2
tập trung học dãy điện hoá với chú ý mấy nhóm A(cả thứ tự luôn ấy)

Chúc em học tốt!
Tham khảo thêm kiến thức tại Các dạng bài Ôn thi THPT

Last edited:

thuyduongne113

Cựu TMod Hóa
Thành viên
26 Tháng tám 2021
1,369
1,660
216
Bình Định
Viện dầu và cây có dầu
View attachment 213607
JUN._.Hồi mình học mỗi ngày 10 nguyên tố ( Kí hiệu và số khối) và chỉ học từ H-> Ca, Fe, Cu, Zn, Ag, Ba, Hg, Pb.
Sau đó học tiếp số Z của các nguyên tố trên.
Độ âm điện, ái lực e, Năng lượng ion hóa thứ nhất, tính phi kim, kim loại và tính acid và bazo có chiều hướng giống nhau và khác Bán kính nguyên tử nên bạn chỉ cần học chiều của Bán kính nguyên tử => các tính chất kia ngược lại là được nè

• Love
Reactions: JUN._.
Top Bottom