[Game box Văn] Trò chơi ô chữ

D

donquanhao_ub

Câu 2: Theo quan điểm của cá nhân thì Thị Mầu rất đáng thương.

Ng` đời chỉ nhìn vào mặt trái của con người mà phán xét nhân phẩm của họ

Tôi đã từng đọc bài này và thấy cũng đáng thương cho con ng` Mầu đó chứ

Thơm như hoa đại sân chùa

Chua như trái táo bỏ bùa Kính Tâm

Các già lễ Phật mười lăm

Em muốn ăn oản hôm rằm… mười tư

Chín chắn sao bảo là dơ

Trái tim nặng nỗi tương tư cửa thiền

Biết rằng phận chẳng nên duyên

Trần - tu em xé lời nguyền xưa xa

Sân chùa Tiểu quét lá đa

Tay sen gõ mõ, miệng đà tụng kinh

Lẳng lơ này lẳng lơ xinh

Em nấp gốc đại, em rình… Áo nâu

Ăn với em một miếng trầu

Rồi em cởi yếm bắc cầu Tiểu sang

Bỏ em đứng đợi giữa đàng

Nón nào che những… lỡ làng Tiểu ơi!​

+10đ. Cần phải giải thích vì sao cậu lại có quan điểm đó nha ^^

Last edited by a moderator:
L

lunxinh_1609

Thị Mầu đáng thương

Chỉ vì cái tội lẳng lơ mà bị người ta ghét

Nhưng cái tội lẳng lơ ấy chỉ là theo quan niệm xưa thôi chớ bây giờ thì đó là cá tính (dùng từ

không đúng lắm thì phải:D),yêu thì cứ nói là yêu thôi,dù là gái vậy

=.= Dùng từ hay ghê. Nhưng thiếu ý mất rùi ;)). + 10 điểm

L

lunxinh_1609

Cây gậy phép và chiếc nón cũng như cô tiên,ông bụt thôi

2 hình ảnh xuất hiện như lời nói đồng tình,sự giup đỡ của nhân dân đối với Chử Đồng Tử

--->Những người hiền lành ,chất phác, lương thiện như Chử Đồng Tử cuối cùng cũng sẽ được

hạnh phúc bên cạnh người mình yêu thương

---->Cái kết chung của cổ tích ấy mà;)

+12 điểm.

M

muangau.trang

Ô 1: Người phụ nữ
Ô 2: thị màu
Ô 3: chồng
Ô 9: tang tình
Ô 7: cây cau

D

donquanhao_ub

Cây gậy phép và chiếc nón là 1 mô túyp ở truyện cổ tích :D

Hình ảnh hiện ra như để tháo nút cho câu chuyện

Nó còn giúp đỡ cho những ng` nghèo khổ, ng` có tấm lòng nhân hậu, hiền lành, chất phác => Hiện thân chính là CĐT

=> H/a cây gậy phép và chiếc nón hiện lên "vô cùng đẹp" =)) (Cái này chém gió)

+15đ !

D

donquanhao_ub

Ô khóa: Câu hát trữ tình :x

Chính xác!!! + 30đ!

P

phalaibuon

Câu 2: Theo bạn, Thị Mầu đáng trách hay đáng thương?

Thị Màu tuy rất đáng tránh nhưng PLB sẽ nói về khía cạnh đáng thương ở đây.

PLB mới chỉ xem vở chèo thôi chứ chưa đọc truyện nên sẽ căn cứ vào vở chèo để nói nhé.

Thứ nhất , TM là con gái của phú ông , là một cô gái đã đến tuổi lấy chồng từ lâu , nhưng ai đến hỏi thì Phú ông cũng đều từ chối với lí do là TM còn bé . Như vậy , có thể thấy TM bị ngăn cấm đến với tình yêu hôn nhân nên khát khao càng cháy bỏng hơn.

Thứ 2 : Việc TM tán tỉnh chú tiểu Kính Tâm, trước một con người đẹp trai như Kính Tâm thì việc TM yêu Kính Tâm cũng không phải là điều bất ngờ và đáng lên án.

Thứ 3 Việc TM thông dâm với anh Nô là người ở trong nhà thì nên nhìn thoáng hơn. Sự việc này đặt trong bối cảnh xh VN lúc bấy giờ thì quả thực là hành động không đẹp nhưng là con người thì ai cũng có khát khao mang tính bản năng và không phải lúc nào, trong hoàn cảnh nào người ta cũng vượt qua được những khát khao, dục vọng ấy. Vì thế không nên chê trách TM quá nhiều.

Thứ 4 : Việc TM đổ oan cho Kính Tâm , có thể hiểu là TM muốn kéo Kính Tâm lại với cuộc đời , cô vẫn hy vọng Kính Tâm sẽ nhận và làng sẽ cho 2 người được ở bên nhau. Một con người đã hy vọng , đã tìm đủ mọi cách để vươn tới tình yêu , mong muốn hp nhưng vẫn không được, thiết nghĩ đáng thương nhiều hơn.

Thứ 5 : Thị Màu bỏ rơi con , nếu mới chỉ nghe thôi thì sẽ cảm thấy đây là một con người mất nhân tính , vô tình , độc ác , thế nhưng hãy thử đặt mình vào địa vị TM , hãy nghe lời TM ru con thì chắc rằng các bạn sẽ có những cảm nhận khác. Một cô gái không chồng mà chửa trong xã hội cũ , bị khinh rẻ , bị lên án , bị họ hàng thân thích , bà con làng xóm miệt thị như thế nào ? TM để con cho Kính Tâm nuôi là muốn tìm cho mình một hướng đi mới , bỏ con , cô cũng rất đau khổ , xót xa nhưng đây là điều không thể không làm trong hoàn cảnh lúc bấy giờ. Vì vậy , tôi nghĩ rằng nên cảm thông với nhân vật này.

Qua 5 ý như trên , tôi thấy TM rất đáng thương , đáng cảm thông.

T

trungtin2009

Trả lời:
-theo em thì TM có cái đáng thương như mọi người đã giải thik ở trên nhưng cũng có nhìu đáng trách như sau:
thứ 1: TM có tính lẳng lơ, ở trên có người cho là cá tính nhưng ko pải, ở thời nào thì pải theo phong tục tập wan của thời đó, mỗi thời một thế chứ ko thể so với thời này đc.
thứ 2: TM có cái làm em tức nhất là đổ oan cho TK (em thấy tức nên thấy TM đáng trách chứ ko có giải thik gì thêm.

Câu 4:
Tôi kể ngày xưa chuyện Mỵ Châu
Trái tim lầm chỗ để trên đầu
Nỏ thần vô ý trao tay giặc
Nên nỗi cơ đồ đắm biển sâu...
(Tố Hữu)

Suy nghĩ của bạn về nhân vật Mỵ Châu.

trả lời:
-Mỵ châu là người có tình yêu chung thủy và xay đắm nhưng lại ko có con mắt lựa chọn nên đã chọn giặc làm chồng
-Mỵ châu là người ngây thơ wa' đi (nói cho đúng là giốt) vì dù có yêu chồng và tin chồng thế nào đi chăng nữa thì sao ko nghĩ thử xem làm gì có chuyện nó có ý cướp nước ta từ trước tới giờ mà tự nhiên bây giờ lại lấy mình, nêu thấy thế thì cứ pải cẩn thận cho chắc ko để cho nó tìm hỉu đc những bí mật wân sự có tầm wan trọng cao như thế đc. Cái lỗi làm mất nỏ thần là lội của Mỵ châu rất lớn.

em hết ý kiến ùi...

em trả lơi 2 câu trên hem bít có đúng ko xin mọi người chỉ giáo với lại em là dân toán nên bên văn cũng ngu lắm.

Câu 2: +13đ
Câu 4: +15đ

T

trungtin2009

Thị Màu tuy rất đáng tránh nhưng PLB sẽ nói về khía cạnh đáng thương ở đây.

PLB mới chỉ xem vở chèo thôi chứ chưa đọc truyện nên sẽ căn cứ vào vở chèo để nói nhé.

Thứ nhất , TM là con gái của phú ông , là một cô gái đã đến tuổi lấy chồng từ lâu , nhưng ai đến hỏi thì Phú ông cũng đều từ chối với lí do là TM còn bé . Như vậy , có thể thấy TM bị ngăn cấm đến với tình yêu hôn nhân nên khát khao càng cháy bỏng hơn.

Thứ 2 : Việc TM tán tỉnh chú tiểu Kính Tâm, trước một con người đẹp trai như Kính Tâm thì việc TM yêu Kính Tâm cũng không phải là điều bất ngờ và đáng lên án.

Thứ 3 Việc TM thông dâm với anh Nô là người ở trong nhà thì nên nhìn thoáng hơn. Sự việc này đặt trong bối cảnh xh VN lúc bấy giờ thì quả thực là hành động không đẹp nhưng là con người thì ai cũng có khát khao mang tính bản năng và không phải lúc nào, trong hoàn cảnh nào người ta cũng vượt qua được những khát khao, dục vọng ấy. Vì thế không nên chê trách TM quá nhiều.

Thứ 4 : Việc TM đổ oan cho Kính Tâm , có thể hiểu là TM muốn kéo Kính Tâm lại với cuộc đời , cô vẫn hy vọng Kính Tâm sẽ nhận và làng sẽ cho 2 người được ở bên nhau. Một con người đã hy vọng , đã tìm đủ mọi cách để vươn tới tình yêu , mong muốn hp nhưng vẫn không được, thiết nghĩ đáng thương nhiều hơn.

Thứ 5 : Thị Màu bỏ rơi con , nếu mới chỉ nghe thôi thì sẽ cảm thấy đây là một con người mất nhân tính , vô tình , độc ác , thế nhưng hãy thử đặt mình vào địa vị TM , hãy nghe lời TM ru con thì chắc rằng các bạn sẽ có những cảm nhận khác. Một cô gái không chồng mà chửa trong xã hội cũ , bị khinh rẻ , bị lên án , bị họ hàng thân thích , bà con làng xóm miệt thị như thế nào ? TM để con cho Kính Tâm nuôi là muốn tìm cho mình một hướng đi mới , bỏ con , cô cũng rất đau khổ , xót xa nhưng đây là điều không thể không làm trong hoàn cảnh lúc bấy giờ. Vì vậy , tôi nghĩ rằng nên cảm thông với nhân vật này. \Rightarrow theo em cái ý này ko ổn lắm bởi vì TM sợ bị mọi người khinh miệt như vậy mà đổ cho KT thì đâu có đc, TM sợ mà lại nghĩ người khác ko sợ chắc với lại có đổ oan cho KT hay ko thì dù sao TM cũng bị mọi người trong dòng họ, làng xóm chê trách mà thôi mà lại nỡ lòng bỏ đi đứa con chính mình rứt ruột đẻ ra. may mắn KT là người tốt chứ nhỡ ko pải người tốt thì số phận đứa con đó sẽ ra sao.

Qua 5 ý như trên , tôi thấy TM rất đáng thương , đáng cảm thông.
với lại mọi người ơi cho em hỏi chút là cái box này đóng cửa ùi hay sao mà ko thấy xuất hiện thêm gì mới nữa vậy, bùn ghê.

S

s0cbay_kut3

Chị Phalaibuon dành đc 20 điểm cho câu trả lời rất đầy đủ và có độ sâu trên (nhưng vì trả lời sau nên ko có điểm tuyệt đối)

Rất xin lỗi các bạn vì mấy ngày qua ko có bài mới vì cả 2 quản trò đều bận

Bọn mình đang cố gắng làm câu hỏi mới, và sẽ tiếp tục trò chơi này vào ngày mai!

Mong các bạn thông cảm và lại tiếp tục đón chờ câu hỏi tiếp theo với chủ đề: Văn học hậu hiện đại Việt Nam

P

phalaibuon

Thứ 5 : Thị Màu bỏ rơi con , nếu mới chỉ nghe thôi thì sẽ cảm thấy đây là một con người mất nhân tính , vô tình , độc ác , thế nhưng hãy thử đặt mình vào địa vị TM , hãy nghe lời TM ru con thì chắc rằng các bạn sẽ có những cảm nhận khác. Một cô gái không chồng mà chửa trong xã hội cũ , bị khinh rẻ , bị lên án , bị họ hàng thân thích , bà con làng xóm miệt thị như thế nào ? TM để con cho Kính Tâm nuôi là muốn tìm cho mình một hướng đi mới , bỏ con , cô cũng rất đau khổ , xót xa nhưng đây là điều không thể không làm trong hoàn cảnh lúc bấy giờ. Vì vậy , tôi nghĩ rằng nên cảm thông với nhân vật này. \Rightarrow theo em cái ý này ko ổn lắm bởi vì TM sợ bị mọi người khinh miệt như vậy mà đổ cho KT thì đâu có đc, TM sợ mà lại nghĩ người khác ko sợ chắc với lại có đổ oan cho KT hay ko thì dù sao TM cũng bị mọi người trong dòng họ, làng xóm chê trách mà thôi mà lại nỡ lòng bỏ đi đứa con chính mình rứt ruột đẻ ra. may mắn KT là người tốt chứ nhỡ ko pải người tốt thì số phận đứa con đó sẽ ra sao.

Về việc đổ oan cho Kính Tâm , em có thể đọc lại ý 4 của chị. Có thể TM nghĩ rằng trước sự việc như vậy Kính Tâm sẽ nhận trách nhiệm và về ở cùng TM khi ấy mọi chuyện sẽ được giải quyết xong xuôi và có lẽ TM không nghĩ đến việc Kính Tâm không kêu oan cũng không nhận đó là con mình.

Tất nhiên bỏ rơi con là một điều đáng nên án thế nhưng thử hỏi trong hoàn cảnh ấy , TM có thể làm gì hơn ? Ôm con bỏ đi nơi khác ? Nơi đâu cũng thế , chửa hoang là một điều mà người ta vô cùng khinh bỉ. Trả con về cho anh Nô ? Mọi chuyện TM thông dâm với anh người ở sẽ bị bóc trần , TM chỉ có thể tự tử.

==> Bỏ con là một tất yếu , là điều ko thể ko làm đối với TM lúc bấy giờ.

Theo chị là như thế.

@ TM biết chắc chắn để con lại cổng chùa sẽ được sư chùa hay Kính Tâm nhận nuôi , vì chùa là nơi từ bi , bác ái.

O

ooookuroba

Trò chơi ô chữ kỳ 7

:Mloa_loa: Sau đây là ô chữ kỳ 7

[Kỳ này sẽ có 1 ô chữ thuộc lĩnh vực điện ảnh]

* Câu hỏi gợi ý:

1. “Tác phẩm đã phản ánh những mặt trái của số phận con người miền sông nước, vì kế mưu sinh mà trở nên lạc lối. Viết về hiện thực, người ta không thể bịa đặt được. Tôi đã chứng kiến rất nhiều những thân phận vô cùng "bần hàn" nên tôi thấu hiểu được tác giả muốn truyền tải những gì, cảnh báo điều gì”.
(Hoàng Ngọc)

Cho biết tên tác phẩm này.

2. Không có truyện, không có kịch tính, không có cao trào… là những gì mà người ta có thể nói về bộ phim được quảng cáo rùm beng này. Bộ phim như một lát cắt đầy tinh tế, mô tả một cuộc sống đẹp mà bí bách trong lòng những mối quan hệ phức tạp giữa con người của mảnh đất Hà Nội. Đó không phải là hiện thực cuộc sống mà tôi và bạn có thể trông thấy thường ngày, mà là một bức tranh được cảm nhận dưới con mắt của một đứa trẻ và của riêng đạo diễn.

Cho biết tên bộ phim này.

3. Xem những hình ảnh sau:

Cho biết chúng đề cập đến tác phẩm nào của Nguyễn Nhật Ánh.

4.
Trên cánh đồng của chính mình…
Tôi gieo vãi, bón chăm và thu lượm.
Những hạt giống nhiệm mầu cất kỹ
Ngỡ mùa sau thành cây trái vàng mơ

Nhưng ngoảnh lại
...............................giật mình
..............................................hoang vắng…

Tôi đã gieo tôi cằn kiệt đến không ngờ.

Cho biết tác giả của đoạn thơ trên.

5. Tập hồi ký này của ông làm người đọc liên tưởng tới những năm tháng hào hùng của dân tộc, nhưng đó không phải là hình ảnh người chiến sĩ trong mưu bom bão đạn, mà là hình ảnh của những “chiến sĩ” trên mặt trận văn hóa văn nghệ với những tên tuổi như Nguyên Hồng, Nguyễn Bính, Kim Lân, Xuân Diệu…

6. Một nhà thơ nhận xét về tác gia nổi tiếng này:
“Tôi muốn nói về thơ Việt sau 1975 bằng những dòng chữ của anh, người đã vắt kiệt mình vì muốn tạo ra một thứ quả lạ trong thơ và phải chịu nhiều cay đắng vì thứ quả “trái mùa” ấy”
Và Trong đám tang của ông, hai câu thơ này do chính ông viết đã được in trên một tấm băng lớn treo ở tang phòng:

Tôi khóc những
........................chân trời
.......................................không
..................................................
......................................................người bay

Lại khóc những người bay
.........................................không có
........................................................chân trời…

7. Tác giả của tập hồi ký về chính mình: Hồi ức tình yêu, và các tác phẩm nổi tiếng: Mùa xuân tiếng chim, Mây hồng.

8. Xem những hình ảnh sau và cho biết chúng đề cập đến tác phẩm nào.

9. Dùng 3 chữ [__ _______ _____] để nói về tình cảnh của các nhân vật trong truyện ngắn “Phòng trọ ba người” của nhà văn Nguyễn Nhật Ánh.

------

P/S: Kỳ này sẽ có 4 ô chữ may mắn
P/S: Cách tính điểm như kỳ trước.

D

donquanhao_ub

2. Bi, đừng sợ !

3. Đảo mộng mơ - đọc hay chưa từng thấy - thích nhất chữ "ịn"

4. Lâm Thị Vĩ Dạ

5. Ngã ba Đồng Lộc

6. Trần Dần

7. Vũ Tú Nam

Sai câu 4, 5.
+ 60đ cho dongquanhao_ub

D

donquanhao_ub

5. Lính Trường Sơn .

4. Lâm Thị Mỹ Dạ - Vieets nhầm ;))

Câu 5 sai ùi ;))

Câu 4 đúng. +15đ

D

donquanhao_ub

5. Cát bụi chân ai

P/s: Không đúng nữa thì nhường người khác vậy ;))

-----15 điểm cho bạn -------

S

s0cbay_kut3

Do "sai sót kỹ thuật", khi làm ô chữ mới này trong thời gian ngắn, quản trò đã có một số sai sót trong ô chữ kì này. Cụ thể:

Câu số 1: ô hàng ngang là 14 ô chữ chứ ko phải là 13 ô như ban đầu:

Câu số 9: có một chút nhầm lẫn giữa câu hỏi và câu trả lời, nên bây giờ mình post luôn câu trả lời cho các bạn, coi như câu 9 đã đc giải đáp

PHƯƠNGHƯỚNG

Chúng mình rất xin lỗi các bạn về sai sót này
Mong các bạn bỏ qua và tiếp tục ủng hộ trò chơi của box văn!

S

sweet_candy_for_you

1. Nếu như 14 thì chắc là CÁNH ĐỒNG BẤT TẬN :rolleyes:

8. KÍNH VẠN HOA

Cái ô khóa kì thế nhỉ @@

Chính xác. +30đ :D

Top Bottom