[ Vật lí 7] Sơ đồ mạch điện-Chiều dòng điện

C

cchhbibi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ở nhiều xe đạp, người ta lắp 1 nguồn điện (đinamô) để thắp sáng bóng đèn. nếu quan sát, ta chỉ thấy có 1 dây dẫn nối từ đinamô tới bóng đèn.
a, Vì sao đèn vẫn sáng khi đinamô hoạt động
b, Vẽ sơ đồ mạch điện từ đinamô đến đèn trước của xe đạp
Các bạn giúp mình nhanh nhé THANKS nhiều

C

conan193

1)mình cho rằng là.khi ta đạp xe thì bánh xe sẽ cọ sát với nguồn điện(điamo) thì sẽ tạo ra điẹn nối điện với bóng đèn.nếu ta đạp càng mạnh thì đèn càng sáng
2)vẽ mắc công quá

D

diep_2802

mình trả lời nhé:
a) Đèn vẫn sáng vì khi ta chạy xe thì bánh cọ xát với đinamô nên tao ra một nguồn điện nguồn điện này sẽ dẫn tới bóng đèn khiến cho bóng phát sáng do nguồn điện từ đinamô truyền đến

H

hiemcokhotim_love

Tớ vẫn chưa hỉu về mấy cái electrôn ý.
VD nhé: khi cọ xát thước nhựa và mảnh vải, tại sao electrôn k0 nhảy từ thước nhựa sang mảnh vải mà lại nhảy từ mảnh vải sag thước nhựa?
Hay làm sao để bjk khi cọ xát 2 vật với nhau thỳ electrôn sẽ nhảy sang cái nào?
Còn về phần vẽ mạch điện, tớ thuộc lòng các kí hiệu vẽ rồi nhưg tớ k0 thể xác định đc bên nào là (+) bên nào là (-). Cái đó tuỳ thuộc vào hình vẽ hay trong thực tế?
VD như hình 19.3 sgk T54, tớ k0 thể xác định đc đầu nào của cục pin mang điện tích (+) và đầu nào mang điện tích (-).
Với lại tại sao sơ đồ mạch điện k0 vẽ theo cực (-) và cực (+) theo đúg hình vẽ ( theo chiều dọc) mà cứ vẽ theo chiều ngang? 1 đứa bạn bảo là trong sơ đồ mạch điện, luôn luôn vẽ 2 cực theo chiều nằm ngang thì mới nối đc dây điện. Tớ thỳ k0 nghĩ như thế!
Bạn nèo có thể giải đáp thắc mắc của tớ thỳ tớ thx nhiều lém!

N

nbminh

ở nhiều xe đạp, người ta lắp 1 nguồn điện (đinamô) để thắp sáng bóng đèn. nếu quan sát, ta chỉ thấy có 1 dây dẫn nối từ đinamô tới bóng đèn.
a, Vì sao đèn vẫn sáng khi đinamô hoạt động
b, Vẽ sơ đồ mạch điện từ đinamô đến đèn trước của xe đạp
Các bạn giúp mình nhanh nhé THANKS nhiều

a) Đinamô chỉ có 1 dây nối với nguồn điện vì khung xe đạp đã có vai trò như chiếc dây dẫn thứ 2 rùi nên ko cần dây dẫn nữa.
Khi ta đạp xe sẽ làm nam châm trong đinamô quay tạo ra dòng điện xoay chiều làm cho bóng đèn sáng đc ;)

b) Nếu bạn cho mình tờ giấy thì mình vẽ sơ đồ cho...Kaka :D:D:D:D

Last edited by a moderator:
T

tranvinh07

Nề tớ giải nha !
Câu A; khi ta đi xe đạp đèn xe vẫn sáng mà chỉ có một đây giẫn vì ::);)
tạm gọi dây giẫn từ tua bin đến bóng đèn là Avà dây ẩn là B:
+)khi tua bin quay dây A mang điện tích dương dây ẩn lúc đó mang điện tích âm.
+)Dây ẩn lúc đó sẽ là vành xe hoặc là được nối liền với tua bin|-):)>-

Z

zmrde94

Tớ vẫn chưa hỉu về mấy cái electrôn ý.
VD nhé: khi cọ xát thước nhựa và mảnh vải, tại sao electrôn k0 nhảy từ thước nhựa sang mảnh vải mà lại nhảy từ mảnh vải sag thước nhựa?
Hay làm sao để bjk khi cọ xát 2 vật với nhau thỳ electrôn sẽ nhảy sang cái nào?
Còn về phần vẽ mạch điện, tớ thuộc lòng các kí hiệu vẽ rồi nhưg tớ k0 thể xác định đc bên nào là (+) bên nào là (-). Cái đó tuỳ thuộc vào hình vẽ hay trong thực tế?
VD như hình 19.3 sgk T54, tớ k0 thể xác định đc đầu nào của cục pin mang điện tích (+) và đầu nào mang điện tích (-).
Với lại tại sao sơ đồ mạch điện k0 vẽ theo cực (-) và cực (+) theo đúg hình vẽ ( theo chiều dọc) mà cứ vẽ theo chiều ngang? 1 đứa bạn bảo là trong sơ đồ mạch điện, luôn luôn vẽ 2 cực theo chiều nằm ngang thì mới nối đc dây điện. Tớ thỳ k0 nghĩ như thế!
Bạn nèo có thể giải đáp thắc mắc của tớ thỳ tớ thx nhiều lém!
đó là do vải mềm hơn thước nên liên kết elektron của vải yếu hơn khi cọ sát với thước thì các elektron ở vải sẽ chuyển động nhanh dần và bứt ra khỏi nguyên tử rồi "chạy" sang thước (đó là anh nghĩ vậy vì học cách đây 3 năm rồi, còn trong mạch điện thì cái vạch ngắn là cực âm vạch dài là +

Last edited by a moderator:
P

prokutetan2000

trả lời

a) khi đạpbánh xe cọ sát vào đi na mô, tạo ra dòng điện(giống nhưng một mạch điện bt)do đó nó nối đòng điện đc cọ sát với bóng đèn làm đèn sáng:-\"

L

luuquangha2001

đinamô

trục bánh xe cọ xát với đinamô tạo ra dòng điện cung cấp cho bóng đèn để bóng đèn có thể sáng

Top Bottom