Văn - Bức tranh của em gái tôi

T

thithuan321

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1.Viết một đoạn văn thuật lại tâm trạng của người anh trong truyện khi đứng trước bức tranh được giải nhất của em gái.
2.Giả định một thành viên trong lớp hoặc gia đình em đạt được thành tích xuất sắc nào đó. Em thử hình dung và tả lại thái độ của những người xung quanh trước thành tích ấy.
3.Em hiểu như thế nào về đoạn kết của truyện(......)? Qua đó em có cảm nghĩ vì về nhân vật người anh?

H

hiensau99

1. Trong văn bản bức tranh của em gái tôi, hiện lên hình ảnh rất xúc động khi người anh đứng trước bức tranh của em gái vẽ mình.
Khi đứng trước bức tranh được giải của em, người anh ngạc nhiên, ngỡ ngàng vì thấy em mình vẽ mình - người luôn tỏ thái độ ganh ghét và xa lánh Mèo. Sau đó người anh lại cảm thấy hãnh diện vì có 1 người em nhân hậu, giỏi giang. hãnh diện vì có mặt trong 1 bức tranh đạt giải nhất (tâm lí trẻ con dễ hiểu :))). Cuối cùng người anh mới nhận thất xáu hổ. Xấu hổ vì đã đố kị với em, trở thành 1 người anh không tốt, xấu hổ trước tấm lòng nhân hậu, hiền từ của Mèo.

2. - thái độ của những người xung quanh trước thành tích ấy
+ Bạn nhận được thành tích: Vui mừng, muốn chia sẻ cùng mọi người
+ Em thì vui cho bạn, muốn chia sẻ niềm vui với bạn. Mong bạn cố gắng hơn nữa. Qua đó cũng tự cảm thấy mình kém cỏi, cần phải quyết tâm HT hơn
+ Bạn bè: Một vài người có cảm giác giống em. Một vài người thi cảm thấy ghen ghét, đố kị với bạn.
+ Thầy cô: vui mừng
+ Bố mẹ, ông bà: hãnh diện, mong bạn cố gắng hơn

3. -Đoạn kết của chuyện nói về sự cảm nhận của người anh , khi thấy chân dung của mình được vẽ bằng tấm lòng , tâm hồn , lòng nhân hậu của cô em gáI dành cho mình
-Cảm nghĩ về người anh : Người anh đã thấy được những lỗi lầm trong thái độ và cách cư xử của mình với em gái. Từ đó nhận ra em gái mình là người có tấm lòng nhân hậu và độ lượng

Top Bottom