[văn 7] Cụm từ "ta với ta" trong Bạn đến chơi nhà và Qua đèo ngang.

K

kim_hye_in

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Phân biệt cách dùng cụm từ "ta với ta" trg bài "Qua Đèo Ngang" và bài "Bạn đến chơi nhà"

Cô e nói phải có câu mở doạn và câu chuyển, e ko biết làm sao hết, giúp e đi!

Em chú ý cách đặt tên tiêu đề: [Văn 7] tên tiêu đề.
Đã sửa!

Last edited by a moderator:
V

vietkhanh98

ta với ta trong bài thơ của bà huyện thanh quan là một mình bà giữa cảnh trời non nước, còn của ông Nguyễn Khuyến là có ông với bạn của ông.
Nhớ thank mình đó nha @};-@};-@};-@};-

K

khongmaily_198

cụm từ ta với ta trong bài thơ qua đèo ngang là cir 1 mình bà ấy đứng giữa cảnh trời non nước
cụm từ ta với ta trong bài bn đến chơi nhà chỉ về nhà thơ nguyễn khuyến và bn của nhà thơ

N

nguyenthaihientrang71

cụm từ ta với ta trong qua đèo ngang : chỉ bà huyện thanh quan, cho thấy sự buồn , cô đơn , lẻ loi , ko bik tỏ cùng aj
cụm từ ta với ta trong bạn đến chơi nhà : chỉ tác giả ( nguyễn khuyến) và bạn , qua đó thể hiện 1 tình bạn bền chặt , tươi sáng /

T

_taemin_

Ta gợi ý cho ne:
Từ "ta" trong bài thơ "Qua đèo Ngang" của Bà Huyện Thanh Quan là một nỗi buồn cô đơn của người khách ly hương khi đứng trên đỉnh đèo Ngang lúc hoàng hôn, còn ở bài "Bạn đến chơi nhà" của Nguyễn Khuyến lại ấm áp tình người và sâu nặng tình bạn. "Ta" của nữ sĩ Thanh Quan mang hàm ý "giữa đất trời bao la chỉ cô quạnh có mình, mình đối diện với chính mình", còn từ "ta" của nhà thơ họ Nguyễn lại có ý nghĩa độc đáo khác: ấy là tình người sâu nặng, bác là tôi, tôi như bác, tuy hai mà một, tuy một mà hai....
Nhớ tks ta nha!!!!(Ta có làm hok công đâu...)

>>Ko dùng ngôn ngữ teen trong diễn đàn!

N

nguyentuyetnu

Chỉ sự lẻ loi, cô đơn, nhớ về 1 thời kì vàng son của đất nước của BÀ HUYỆN THANH QUAN, chỉ nình bà đối diện với cái bóng của bà giữa cảnh đèo ngang hooang sơ, vắng lặng.

Mình biết có nhiêu đây thôi.

X

xarababy

Cụm từ " ta vs ta" trong bài thơ "Qua đèo ngang" chỉ bà huyện thanh quan chỉ một mình >> ta vs ta chỉ bà vs bà .
Cụm từ " ta vs ta " trong bài thơ " Bạn đến chơi nhà' chỉ người chủ nhà và người bạn đến chơi.

P

pekhox123

"ta với ta" trong bài Wa đèo ngang là ý nói chỉ có 1 mình bà Huyện Thanh Wan mà thui. Còn bài "ta zói ta" trong bai Bạn đến choi nhà là ý noi có 2 người.

T

trang_sl

cụm từ ta vs ta trong bài "Qua đèo ngang" là chỉ sự cô đơn, buồn tủi của bà Huyện Thanh Quan khi trên đương trở về Kinh dạy học cho các cung nữ trong cảnh hoàng hôn
Còn cụm từ ta vs ta trong bài " Bạn đến chơi nhà" của Ng~ Khuyến là chỉ ông vs bạn của ông dù không có gì tiếp bạn nhưng vẫn có thể ngồi nc

N

nhixuan

trả lời thế này dúng hay sai

:khi (75)::khi (12):cụm từ ''ta với ta'' ở cả 2 bài thơ đều là các đại từ
nhưng trong bài ''Qua đèo ngang''thì đò là đại từ ở số ít \Rightarrowlàm nổi bật được hoàn cảnh ,tâm trạng của nhà thơ giữa cảnh sắc thiên nhiên hoang sơ hùng vĩ nơi
Đèo Ngang
Còn đối với cụm từ ''ta với ta'' trong bài ''Bạn đến chơi nhà ''của Nguyễn Khuyến thì chúng ở dạng số nhiều \Rightarrowcho ta thấy được một tình bạn cao quý ,chân thành vươt lên trên cả những vật chất và nghi lễ tiếp đãi tầm thường.

V

virus_love_1994

Qua Đèo Ngang tả cảnh con đèo lúc chiều tà và nói lên nỗi buồn của khách ly hương; Bạn đến chơi nhà thể hiện 1 tình bạn tri kỉ , chân thành, quí mến

T

tlinh2000

Cụm từ "ta với ta" trong bài "Qua Đèo Ngang" là đại từ ngôi thứ nhất, nghiêng về số ít. Đây chỉ một mình Bà Huyện Thanh quan đối diện với chính mỉnh trước cảnh trời non nước hoang sơ vắng vẻ của Đèo Ngang.
Còn "ta với ta" trong bài " Bạn đến chơi nhà" của Nguyễn Khuyến vừa là số ít, vừa là số nhiều, ta gồm 2 người, 2 người bạn thân gần gũi hòa nhập, tuy hai mà một.

C

chuatroi_2000

Mình trả lời câu hỏi của bạn này:
- "Ta vs ta" trong bài Qua Đèo Ngang:
tác giả với cái bóng của mình, là tâm sự lẻ loi, cô đơn không biết chia sẻ cùng ai.
- "Ta vs ta" trong bài Bạn đến chơi nhà:
Niềm hạnh phúc của con người khi có bạn đến chơi, là 2 con người nhưng hòa quyện trong 1 tâm hồn tri âm tri kỉ.:Mfoyourinfo:

I

i_love_u_forever

Ta với ta ở Qua đòe ngang: ta với ta chỉ mợt người, chỉ có tác giả đối diện với chính mình với nỗi cơ đơn thầm lặng, không biết giải bày củng ai.

Ta với ta ở Bạn đến chơi nhà: chỉ tác giả và bạn của mình. Tuy hai mà một, hai khách thể nhưng một chí hướng, một lẽ sống, một nhân cách. Tìhnh bạn gắn bó đậm đà, thân thiết

H

ha_tp

!

cụm từ ta và ta trong bài qua đèo ngang thể hiện nỗi cô đơn, kko biết chia sẻ cùng ai
còn bài bạn đến chơi nhà là thể hiện tình cảm bạn bè thân thiết,gắn bó, 2 người :Dnhứ 1

H

ha_tp

!

cụm từ ta với ta trong bài qua đèo ngang thể hiện nỗi cô đơn, kko biết chia sẻ cùng ai
còn bài bạn đến chơi nhà là thể hiện tình cảm bạn bè thân thiết,gắn bó, 2 người :Dnhứ 1

C

conangkieuxa

à thì ra là thế à ...bọn mình học song lâu rồi nên cũng ko cần thiét cho lắm nhưng cũng tốt đấy chứ

C

casidainganha

Qua đèo ngang: nỗi lòng tác giả, sự yêu nước, nhớ về 1 thời quá khứ vàng son cuar đất nước đồng thời còn thể hiện sự cô đơn giữa trời non nước rộng lớn, bao la
Bạn đến chơi nhà: sự gắn bó giữa tác giả va người bạn của mình, thể hiện 1 tình bạn gắn bó keo sơn, vượt lện mọi thứ vật chất tầm thường

Top Bottom