[văn 6]Văn mấu lớp 6

Q

quinhmei

Em chỉ cần đánh mã Verification Code hiện lên trong bức ảnh ngay bên cạnh và nhấn Download là OK.
VD như trong hình dưới đây:

Đây là một thủ tục khá phổ biến trên mọi trang web nên việc nhập mã này cũng không có gì là bất thường đâu em ạ. Chúc em học tốt!

Tốt nhất đừng dùng chữ màu đỏ

Last edited by a moderator:
P

peter_pan96

Cô giáo bảo em là dọc văn mẫu cũng tốt vì ta có thể biến đổi thành bài văn của mình.
Nhưng cũng không được lạm dụng vào văn mẫu quá ...............:D:D:D:D:D:D

Q

quyenvan07

lạm dung qua' một chút chac' ko sao đâu nhi?:)) . chac' cô giáo sẽ ko bao? gj đâu .

L

lamthienas

các bạn bình luận kinh sá vậy .tui là thành viên của lớp nên có nhận xét thế nay: tui thay to trưởng, tổ phó ,bí thư ,bí thư liên tri(sao mà lắm bí thứ quá trời ,tui củng muốn lam bí thư...hi..hi..hi....đùa đấy.),lớp trưởng mỗi người có ý kiến riêng mà tui thấy bai viết của xếp nào cũng đúng hết trơn ,hết trọi vậy à. tui thấy các bạn nghĩ gì thì hãy làm nấy đi....các xếp đưng coi tui là kẻ lăm lời mà đủi tui ra khỏi lớp nghen tui sợ lắm...

T

totoros

Theo em nghi,các bạn xem quq tham khảo xong thì đừng copy .Nếu ko khi đi thi thì sẽ ko biết ghi cái gì

Mà cũng nên copy ,bởi vì nếu ko bít động não nên hãy hoc thuộc lòng bài hoặc động não :)) :))

Last edited by a moderator:
K

kittylovely39

:))Đề 1: Một bạn học sinh lớp 9 PTCS T.A, Huế đã viết như sau:
"Kiều là 1 người con gái tài sắc vẹn toàn, song nàng đã bị chế độ phong kiến vùi vào đống bùn nhơ. Đến nỗi, chịu không nổi, nàng đã nhảy xuống sông Tiền Giang tự vẫn. May thay lúc đó có một bà đảng viên đi công tác về, bà liền nhảy xuống sông cứu nàng. Sau đó, Kiều giác ngộ và đi theo con đường Cách Mạng."

Đề 2: "Em hãy phát biểu cảm nghĩ của mình về việc Nguyễn Du đã để lại cho chúng ta tác phẩm Kiều".
Một bạn lớp 11 PTTH Cái bè, đã viết:
"…Nguyễn Du là lão tiền bối của chúng ta. Mặc dù tiền bối đã sớm ra đi vào một chiều gió lạnh, nhưng vẫn làm chấn động cả giới hậu bối của chúng ta, qua bí kíp võ công " Vương Thúy Kiều " hay còn gọi là " Đoạn Trường Thất Thanh ". Bằng chứng là qua các kỳ thi, pho bí kíp này lại xuất hiện và làm "thất điên bác đảo" cả giới "hậu bối" chúng ta ..."

Đề 3: "Em hãy tường thuật lại diễn biến chiến dịch Điện biên phủ".
Bài làm của 1 học sinh lớp 9 trường PTCS cấp 2:
".... Quân địch đánh ra, quân ta đánh vào ào ào như lá tre rụng, đồng chí phe ta đánh thằng cha phe nó ghê hết sức... Kết quả: Sau 55 ngày đêm chiến đấu oai hùng, ngày 7-1-1991, phe ta thắng phe nó, chúng ta đã giết sống được 16,200 chúng nó, phanh thây 62 máy bay (em quên mất tên của máy bay, xin cô thông cảm)"

Đề 4: "Trong các tác phẩm em đã học và đọc thêm, em thích tác phẩm nào nhất? Vì sao? Hãy chứng minh?"
Bài làm của bạn NAT, lớp 10B PTTH, đã viết:
" Trong kho tàng văn học VN, ca dao dân ca rất giàu tình nghĩa....Trong các tác phẩm đó em thích nhất là tác phẩm " Tắt đèn " của chị Dậu. Vì nó đã thể hiện tinh thần chống lại sự bóc lột phụ nữ của chế độ phong kiến. Dẫn chứng là chị đã bán con và chó để thể hiện tinh thần kiên quyết đó..."

Đề 5: "Em hãy phân tích trình tự diễn biến tâm trạng nàng Kiều trong đoạn trích "Những nỗi lòng tê tái"."
Bài làm của bạn NCT, lớp 10A PTTH Phú nhuận, có đoạn đã viết:
" Nay hoàng hôn đã lại mai hôn hoàng ". Qua đó ta thấy tên khách họ Hoàng thật là tàn nhẫn, hắn hôn Thúy Kiều đã rồi lại bắt Kiều hôn lại, làm cho Kiều ngày càng biến thành gái lầu xanh chuyên nghiệp, muốn ngóc đầu lên cũng không nổi...."

Đề 6: "Em hãy cho biết sự bất công của phụ nữ dưới chế độ phong kiến. Bằng các tác phẩm đã học của Hồ Xuân Hương, Nguyễn Du, hãy chứng minh ?
Một bạn tên Hoài Nhân, lớp 9 PTCS viết :
"Sự bất công của người phụ nữ dưới chế độ phong kiến đó là: Họ không được tham dự bóng đá quốc tế, họ không được lái xe nhất là các loại xe con, xe gắn máy. Ngày nay, quyền giải phóng phụ nữ đã được củng cố. Hàng năm người ta lấy ngày 8/3 làm quốc khánh phụ nữ.."

Đề 7 : "Sau khi đọc tác phẩm " Tắt đèn " của Ngô Tất Tố, em có suy nghĩ gì về nhân vật chị Dậu ?"
Bài làm của bạn NHT lớp 10B, viết:
" Sau khi chiêu xong tác phẩm Tắt đèn của Ngô Tất Tố, em có suy nghĩ như sau: Chị Dậu là một nàng con gái có bộ lòng yêu chồng, thương con cực đại. Nàng ta rất chi dũng cảm, không sợ roi vọt. Chẳng hạn, khi thấy chồng bị đánh đập, nàng hùng dũng chưởng lại bằng mấy cú Karatê hết sức đẹp mắt..."

Đề 8 : "Trong bài Bình Ngô Đại cáo của Nguyễn Trãi, đoạn thơ nào đã nói lên sức mạnh và khí thế dũng mãnh của quân ta trong cuộc kháng chiến?"
Một bạn nam đã viết: Đoạn thơ sau nói lên sức mạnh và khí thế dũng mãnh của cha ông ta: "Đánh 1 trận giặc không kinh ngạc, Đánh 2 trận tan tác quân ta"

Đề 9 : "Anh chị hãy phân tích hình ảnh người lính VN qua thơ ca kháng chiến chống Mỹ" (điển hình như bài thơ Dáng đứng Việt Nam của Lê Anh Xuân)
Trong bài viết của 1 bạn lớp 12A3 PTTH Phụng Hiệp, CL có đoạn:
"Người lính của Lê Anh Xuân là một nét đẹp trong muôn vàn cái đẹp của người lính. Tuy đã gục ngã, nhưng anh cố bò mà ngồi dậy... Anh ngã xuống đường băng Tân Sơn Nhất, Anh xỉu rồi anh giải phóng quân ơi, Nhưng anh gượng ngồi trên xác trực thăng và chết đứng trong khi đang đứng bắn"

Bài làm của 1 bạn lớp 12 ở Bến tre, viết:
"...Trên đường băng Tân Sơn Nhất, 1 anh giải phóng tự nhiên nằm đó. Một chị đi ngang thấy anh tự nhiên nằm nên lại rờ vào mình anh và lắc lắc mấy cái, chị thấy anh nằm im nên nghĩ anh đã chết... Anh giải phóng quân mất đi trong mình không có 1 thứ giấy tờ, một tấm ảnh nào, kể cả giấy chứng minh nhân dân cũng không có..."

Đề 11: "Em hãy cho biết ý nghĩa của câu thơ "Bàn tay ta làm nên tất cả, có sức người sỏi đá cũng thành cơm".
"Theo em nghĩ thì nếu hiểu suông thì câu này rất tối ưu là vô nghĩa vì sỏi đá thì khó có thể biến thành cơm được trừ phi các nhà khoa học VN đã chế tạo ra một chất hóa học nào mà có thể biến được sỏi và đá thành thực phẩm. Còn nếu đi sâu vào ý nghĩa của câu thơ này, chúng ta phải thấy ngay là đây không phải là những sỏi đá bình thường mà theo em nghĩ thì tác giả muốn đề cập tới các mỏ đá quí của đất nước ta. Vì chỉ có đào mỏ lấy đá quí thì mới có giá trị và có thể bán để mua cơm ăn mà thôi. Và chẳng những đào được đá quý có cơm ăn mà còn dư tiền mua mấy trăm gram thịt xào lên làm món mặn và có một tô canh nóng hổi nữa."
:)) :))
Ai cho ý kiến đi!!!
Xem xong nhớ "Cảm ơn" giùm nhé

K

kittylovely39

Đọc sách, tôi rất thích một câu nói của nhà văn người Úc: "Không có gì là hoàn hảo, có chăng chỉ là sự đề cao mà thôi". Đúng, thử hỏi trong chúng ta có ai dám tự nói mình chưa mắc lỗi dù chỉ một lần không?

Tôi cũng vậy, có lẽ tôi không thể quên lỗi lầm mình gây ra hôm đó, khiến người tôi yêu quý nhất - mẹ tôi, buồn lòng...

Hôm ấy, đất dát vàng ánh nắng, trời mát dịu, gió khẽ hôn lên má những người đi đường. Nhưng nó sẽ là ngày tuyệt đẹp, nếu tôi không có bài kiểm tra khoa học tệ hại đến như vậy, hậu quả của việc không chịu ôn bài. Về nhà, tôi bước nhẹ lên cầu thang mà chân nặng trĩu lại. Tôi buồn và lo vô cùng, nhất là khi gặp mẹ, người tôi nói rất chắc chắn vào tối qua: "Con học bài kỹ lắm rồi".

Mẹ đâu biết khi mẹ lên nhà ông bà, ba đi công tác, tôi chỉ ngồi vào bàn máy tính chứ nào có ngồi vào bàn học, bởi tôi đinh ninh rằng cô sẽ không kiểm tra, vì tôi được mười điểm bài trước, nào ngờ cô cho làm bài kiểm tra mười lăm phút. Chả lẽ bây giờ lại nói với mẹ: "Con chưa học bài hôm qua" sao? Không, nhất định không.

Đứng trước cửa, tôi bỗng nảy ra một ý "Mình thử nói dối mẹ xem sao". Nghĩ như vậy, tôi mở cửa bước vào nhà. Mẹ tôi từ trong bếp chạy ra. Nhìn mẹ, tôi chào lí nhí "Con chào mẹ". Như đoán biết được phần nào, mẹ tôi hỏi: "Có việc gì thế con"? Tôi đưa mẹ bài kiểm tra, nói ra vẻ ấm ức: Con bị đau tay, không tập trung làm bài được nên viết không kịp”... Mẹ tôi nhìn, tôi cố tránh hướng khác. Bỗng mẹ thở dài! “Con thay quần áo rồi tắm rửa đi!”.

Tôi "dạ" khẽ rồi đi nhanh vào phòng tắm và nghĩ thầm: "Ổn rồi, mọi việc thế là xong". Tôi tưởng chuyện như thế là kết thúc, nhưng tôi đã lầm. Sau ngày hôm đó, mẹ tôi cứ như người mất hồn, có lúc mẹ rửa bát chưa sạch, lại còn quên cắm nồi cơm điện. Thậm chí mẹ còn quên tắt đèn điện, điều mà lúc nào mẹ cũng nhắc tôi. Mẹ tôi ít cười và nói chuyện hơn. Đêm đêm, mẹ cứ trở mình không ngủ được.

Bỗng dưng, tôi cảm thấy như mẹ đã biết tôi nói dối. Tôi hối hận khi nói dối mẹ. Nhưng tôi vẫn chưa đủ can đảm để xin lỗi mẹ. Hay nói cách khác, tôi vẫn chưa thừa nhận lỗi lầm của mình. Sáng một hôm, tôi dậy rất sớm, sớm đến nỗi ở ngoài cửa sổ sương đêm vẫn đang chảy "róc rách" trên kẽ lá.

Nhìn mẹ, mẹ vẫn đang ngủ say. Nhưng tôi đoán là mẹ mới chỉ ngủ được mà thôi. Tôi nghĩ: Quyển "Truyện về con người" chưa đọc, mình đọc thử xem". Nghĩ vậy, tôi lấy cuốn sách đó và giở trang đầu ra đọc. Phải chăng ông trời đã giúp tôi lấy cuốn sách đó để đọc câu chuyện "lỗi lầm" chăng ! "...

Khi Thượng đế tạo ra con người, Ngài đã gắn cho họ hai cái túi vô hình, một túi chứa lỗi lầm của mọi người đeo trước ngực, còn cái túi kia đeo ở sau lưng chứa lỗi lầm của mình, nên con người thường không nhìn thấy lỗi của mình". Tôi suy ngẫm: "Mình không thấy lỗi lầm của mình sao?". Tôi nghĩ rất lâu, bất chợt mẹ tôi mở mắt, đi xuống giường. Nhìn mẹ, tự nhiên tôi đi đến một quyết định: Đợi mẹ vào phòng tắm, rồi lấy một mảnh giấy nắn nót đề vài chữ.

Mẹ tôi bước ra, tôi để mảnh giấy trên bàn rồi chạy ù vào phòng tắm. Tôi đánh răng rửa mặt xong, đi ra và... chuẩn bị ăn bữa sáng ngon lành do mẹ làm. Và thật lạ, mảnh giấy ghi chữ: "Con xin lỗi mẹ" đã biến đâu mất, thay vào đó là một chiếc khăn thơm tình mẹ và cốc nước cam. Tôi cười, nụ cười mãn nguyện vì mẹ đã chấp nhận lời xin lỗi của tôi.

Đến bây giờ đã ba năm trôi qua, mảnh giấy đó vẫn nằm yên trong tủ đồ của mẹ. Tôi yêu mẹ vô cùng, và tự nhủ sẽ không bao giờ để mẹ buồn nữa. Tôi cũng rút ra được bài học quý báu: Khi bạn biết xin lỗi bố mẹ, bạn sẽ có nhiều hơn một thứ bạn vẫn đang có, đó là tình thương.

"Từ thuở sinh ra tình mẫu tử
Trao con ấm áp tựa nắng chiều".

Không biết các bạn đã xem chưa nhưng mình thấy bài này cũng hay đấy
Muốn biết rõ hơn xin vào"http://www.thuvienkhoahoc.com/dethi/V%C4%83n_h%E1%BB%8Dc,_ki%E1%BB%83m_tra_1_ti%E1%BA%BFt_l%E1%BB%9Bp_6,_tr%C6%B0%E1%BB%9Dng_H%C3%A0_N%E1%BB%99i_-_Amsterdam,_2006#B.C3.A0i_v.C4.83n_n.E1.BB.95i_ti.E1.BA.BFng"

K

kittylovely39

Đây là trích đoạn bài văn của một học sinh lớp 10 tên là Hà Minh Ngọc đang gây xôn xao cư dân mạng.

Những tâm sự trong bài viết của Ngọc nhận được nhiều cộng hưởng. Tại trang hanheldvn.com, Teddybear viết: “Ai bảo giới trẻ bây giờ quên tiếng Việt?”. Hepza thì ngắn gọn: “Tuyệt! Cám ơn cô bé Minh Ngọc, cám ơn cô giáo…”.

Trên blog của ZoomNews (người đầu tiên post bài văn này lên) cũng có khá nhiều ý kiến chia sẻ. Các blogger ngạc nhiên về đề văn, thán phục cách học văn của Minh Ngọc.

Và lớn hơn, như LeE nói: “Vô tình, mình có dịp nhận định lại cuộc sống của mình”.

Trong lúc cả nước đang nói về việc thay đổi cách dạy học, ra đề, chấm bài tập làm văn thì đề văn và bài viết này rất đáng suy nghĩ.

Theo Đăng Khoa
Tiền Phong

Đề bài:
Một bài học sâu sắc, ý nghĩa mà cuộc sống đã tặng cho em
Bài làm:
Bản chất của thành công

Đã bao giờ bạn tự hỏi thành công là gì mà bao kẻ bỏ cả cuộc đời mình theo đuổi? Phải chăng đó là kết quả hoàn hảo trong công việc, sự chính xác đến từng chi tiết? Hay đó là cách nói khác của từ thành đạt, nghĩa là có được một cuộc sống giàu sang, được mọi người nể phục? Vậy thì bạn hãy giành chút thời gian để lặng mình suy ngẫm. Cuộc sống sẽ chỉ cho bạn có những người đạt được thành công theo một cách giản dị đến bất ngờ.

Thành công là khi bố và con trai có dũng khí bước vào bếp, nấu những món ăn mẹ thích nhân ngày 8-3. Món canh có thể hơi mặn, món cá sốt đáng lẽ phải có màu đỏ sậm thì lại ngả sang màu… đen cháy. Nhưng nhìn mâm cơm, mẹ vẫn cười. Bởi vì hai bố con không thể thành công trên “chiến trường” bếp núc, nhưng lại thành công khi tặng mẹ “đoá hồng” của tình yêu. Một món quà ý nghĩa hơn cả những món quà quý giá, hạnh phúc ấy long lanh in trong mắt mẹ.

Thành công còn là hình ảnh một cậu bé bị dị tật ở chân, không bao giờ đi lại bình thường được. Từ nhỏ cậu đã nuôi ước mơ trở thành cầu thủ bóng đá. Sau bao nỗ lực khổ luyện, cậu bé trở thành cầu thủ dự bị trong một đội bóng nhỏ, và chưa bao giờ được chính thức ra sân. Nhưng đó không phải là thất bại. Trái lại, thành công đã nở hoa khi cậu bé năm xưa, với bao nghị lực và quyết tâm, đã chiến thắng hoàn cảnh để theo đuổi ước mơ từ ngày thơ bé. Thành công ấy, liệu có mấy người đạt được?

Sau mỗi mùa thi đại học, có bao “sĩ tử” buồn rầu khi biết mình trở thành “tử sĩ”. Hai bảy điểm, cao thật đấy. Nhưng cao mà làm gì khi NV1 lấy tới hai bảy phẩy năm? Đó thật ra không phải là thất bại, chỉ là khi thành công - bị - trì – hoãn mà thôi. Cuộc sống vẫn chào đón họ với NV2, NV3. Quan trọng là họ đã nỗ lực hết sức để khẳng định mình. Đó là ý nghĩa vẹn nguyên của các kỳ thi, và cũng là bản chất của thành công.

Ngày còn nhỏ, tôi đã được đọc một câu chuyện rất xúc động. Truyện kể về một cậu bé nghèo với bài văn tả lại mẹ - người phụ nữ đã che chở cuộc đời em. Cậu bé viết về một người mẹ với mái tóc pha sương, với đôi bàn tay ram ráp nhăn nheo nhưng dịu hiền và ấm áp. Cậu kết luận rằng: bà ngoại là người mẹ - người phụ nữ đã nâng đỡ em trong suốt hành trình của cuộc đời. Bài văn lạc đề, phải về nhà viết lại. Nhưng đó mới chính là một tác phẩm thành công, bởi ở đó chất chứa tình yêu thương của đứa cháu mồ côi dành cho bà ngoại. Liệu có thành công nào, tình cảm nào thiêng liêng hơn thế?

Nhiều năm trước, báo chí từng vinh danh một cậu học trò nghèo thi đậu đại học với vị trí thủ khoa. Đối với cậu, đó là một thành công lớn. Nhưng có một thành công khác, lặng thầm mà lớn lao, đó là chiến thắng của một người cha gần 20 năm trời đạp xích lô nuôi con ăn học. Bao niềm tin và hi vọng hiện lên trên gương mặt vốn đã chịu nhiều khắc khổ. Và ngày con trai đậu đại học cũng là ngày tốt nghiệp khoá - học - của - một - người - cha.

Tôi biết có một nữ sinh tốt nghiệp đại học với tấm bằng loại ưu gần hai mươi năm trước. Với tài năng của mình, cô có thể gặt hái thành công trên con đường sự nghiệp và danh vọng. Nhưng cô sinh viên năm ấy đã chấp nhận hi sinh những cơ hội của đời mình để trở thành một người vợ đảm đang, một người mẹ dịu hiền của hai cô công chúa nhỏ. Cho tới bây giờ, khi đã là một phụ nữ trung niên, Người vẫn nói với tôi rằng: “Chăm sóc bố và hai con chu đáo, đối với mẹ đã là một thành công lớn”. Mỗi khi nghe câu nói ấy, tôi lại rơi nước mắt. Gia đình là hạnh phúc, là thành quả đẹp đẽ của đời mẹ, và chúng tôi phải cảm ơn mẹ vì điều đó.

Con người luôn khát khao thành công, nhưng mù quáng theo đuổi thành công thì thật là vô nghĩa. Bạn muốn mình giàu có, muốn trở thành tỷ phú như Bill Gates? Vậy thì hãy gấp đồng tiền một cách cẩn thận rồi trao nó cho bà cụ ăn xin bên đường. Với việc làm đẹp đẽ ấy, bạn sẽ cho mọi người hiểu được bạn không chỉ giàu có về vật chất mà còn giàu có tâm hồn. Khi đó, bạn đã thực sự thành công.

Cũng có khi bạn ước mơ thành công sẽ đến với mình như đến với Abramovich - ông chủ của đội bóng toàn những ngôi sao? Thành công chẳng ở đâu xa, chỉ cần bạn dành thời gian chăm sóc cho “đội bóng” của gia đình bạn. Ở đó, bạn nhận được tình yêu thương vô bờ bến, thứ mà Abramovich không nhận lại được từ những cầu thủ của ông ta. Thành công đến với mọi người một cách giản dị và ngọt ngào như thế!

Bạn được sinh ra, đó là một thành công vĩ đại của cha và mẹ. Trách nhiệm của bạn là phải gìn giữ cho vẻ đẹp hoàn thiện của thành công ấy. Đừng bao giờ ủ ê nghĩ rằng cuộc sống là một chuỗi của thất bại, bởi như một giáo sư người Anh từng nói: “Cuộc sống này không có thất bại, có chăng là cách chúng ta nhìn nhận mọi việc mà thôi”. Còn đối với tôi, thành công là khi ai đó đọc được bài viết nhỏ này. Có thể sẽ chẳng được điểm cao, nhưng gửi gắm được những suy nghĩ của mình vào trang viết, với tôi, đó là một thành công.
Hà Minh Ngọc

Lời phê của cô giáo dạy văn
"Cảm ơn em đã tặng cô một bài học, một lời động viên vào lúc cô cần nó nhất.
Em đã thực sự thành công đấy. Mong em tiếp tục thành công."

K

kittylovely39

Em cũng đồng ý kiến của anh lớp trưởng,chị/anh bí thư liên chi và anh/chị bí thư.
Tại ko rõ bí thư liên chi và bí thư là boy hay gỉl thôi.Thứ lỗi nhé,sẵn tiện cho em biết luôn đi.
Em có mấy bài văn này, các anh chị cho ý kiến nha!
Đề: Phát biểu cảm nghĩ về bài thơ"Đêm nay Bác không ngủ"của Minh Huệ.
Bài làm​
"Đêm nay Bác không ngủ"là bài thơ nổi tiếng của Minh Huệ,đồng thời cũng là bài thơ hay viết về Bác Hồ.Đầu năm 1951,sau chiến dịch Bien giới thắng lợi, tác giả lúc đó ở Nghệ An được một người bạn là bộ đội từ Việt Bắc về kể lại lần gặp Bác ở chiến dịch.Từ câu chuyện,ông xúc động viết nên bài thơ này.Bài thơ ghi lại tâm trạng của 1 anh đội viên khi thấy Bác thức suốt đêm,từ đó thể hiện tình thương yêu rộng lớn của Bác Hồ đối với bộ đội,dân công,lòng kính trọng,biết ơn sâu sắc của anh chiến sĩ đối với Bác,mối quan hệ gắn bó giữa lãnh tụ và quần chúng.
(còn tiếp)
Mai em sẽ viết tiếp cho.

P

pooh23

Các bạn ở trên nói mỗi người một ý . Theo mình , văn mẫu là bài văn có cả hai mặt tốt và xấu . Tốt là tốt ở chỗ , văn mẫu khi đọc giúp ta có thêm nhiều câu văn hay hơn , giàu ý nghĩa , xúc tác hơn . Nhiều người còn lấy những câu văn trong lời văn mẫu và cho đó là câu văn của mình , như thế là xấu . Theo mình là như vậy ! Có bạn nào đồng ý thì giơ tay nhá ! :)=))

K

kittylovely39

Theo mình thì như vầy:
Tốt:giúp ta có những câu,từ ngữ hay hơn
Xấu:các bạn chép nguyên văn của bài đó vào.Nếu 1 bài văn mà các hs chúng mình chép nguyên văn từ 1 cuốn sách hay là những bài văn dc in trên các web.Đó chính là cách học thụ động của hs chúng ta.Chẳng phải giống như"Ngồi mát ăn bát vàng"ư. Mình thấy rất tệ khi chúng ta như thế.Mình xin các thành viên trong lớp hãy cố gắng đừng giống như các hs mà mình đã nói.Ai đồng ý với mình thì nhớ Cảm ơn nhé!!!!

K

kittylovely39

Em cũng đồng ý kiến của anh lớp trưởng,chị/anh bí thư liên chi và anh/chị bí thư.
Tại ko rõ bí thư liên chi và bí thư là boy hay girl thôi.Thứ lỗi nhé,sẵn tiện cho em biết luôn đi.
Em có mấy bài văn này, các anh chị cho ý kiến nha!
Bài làm​
"Đêm nay Bác không ngủ"là bài thơ nổi tiếng của Minh Huệ,đồng thời cũng là bài thơ hay viết về Bác Hồ.Đầu năm 1951,sau chiến dịch Bien giới thắng lợi, tác giả lúc đó ở Nghệ An được một người bạn là bộ đội từ Việt Bắc về kể lại lần gặp Bác ở chiến dịch.Từ câu chuyện,ông xúc động viết nên bài thơ này.Bài thơ ghi lại tâm trạng của 1 anh đội viên khi thấy Bác thức suốt đêm,từ đó thể hiện tình thương yêu rộng lớn của Bác Hồ đối với bộ đội,dân công,lòng kính trọng,biết ơn sâu sắc của anh chiến sĩ đối với Bác,mối quan hệ gắn bó giữa lãnh tụ và quần chúng.
(còn tiếp)

Hai khổ thơ đầu giới thiệu khung cảnh thời gian và không gian của câu chuyện.Đó là một đêm mưa lạnh, Bác đến thăm 1 đơn vị bộ đội và nghĩ tạm nơi trú quân. Anh dội viên đã ngủ dc 1 giấc thì tình cờ thức dậy, thấy Bác vẫn ngồi bên bếp lửa, anh thắc mắc băn khoăn:
Anh đội viên thức dậy
Thấy trời khuya lắm rồi
Mà sao Bác vẫn ngồi
Đêm nay Bác ko ngủ.​
Ở khổ thơ mở đầu, hoàn cảnh ko gian,thời gian của câu chuyện vừa cụ thể, vừa tiêu biểu giúp ng` đọc thấy rõ cái nền của cảnh vật thích hợp với tâm trạng nhân vật: đêm khuya, trời mưa, gió lạnh, 1 mái lều tranh bị gió thổi xơ xác, Trong khung cảnh ấy nổi bật lên hình ảnh Bác:
Lặng yên nhìn bếp lửa
Vẻ mặt Bác trầm ngâm.

Mai , mốt em sẽ viết tiếp.

P

popuri

A ! dz6ạy bi h' ko còn là vấn đề về văn nữa mà là vấn đề về

BÀN LUẬN VỀ VĂN MẪU HAY VĂN THƯỜNG :-/

P

pooh23

mấy người hay quá rồi đó . nói thiệt mình rất bức xúc khi bạn kittylovely39 nhìn mình cho ý kiến rồi chuyển đổi mấy câu , thêm vào mấy từ là thành câu ý kiến của bạn ý . bây giờ các bạn xem sự khác biệt giữa sự bình luận của mình và bạn ấy xem thử có khác bao nhiêu không nhé :
_ đây là của tui :Các bạn ở trên nói mỗi người một ý . Theo mình , văn mẫu là bài văn có cả hai mặt tốt và xấu . Tốt là tốt ở chỗ , văn mẫu khi đọc giúp ta có thêm nhiều câu văn hay hơn , giàu ý nghĩa , xúc tác hơn . Nhiều người còn lấy những câu văn trong lời văn mẫu và cho đó là câu văn của mình , như thế là xấu . Theo mình là như vậy ! Có bạn nào đồng ý thì giơ tay nhá !
_ còn của bạn ý nè : Theo mình thì như vầy:
Tốt:giúp ta có những câu,từ ngữ hay hơn
Xấu:các bạn chép nguyên văn của bài đó vào.Nếu 1 bài văn mà các hs chúng mình chép nguyên văn từ 1 cuốn sách hay là những bài văn dc in trên các web.Đó chính là cách học thụ động của hs chúng ta.Chẳng phải giống như"Ngồi mát ăn bát vàng"ư. Mình thấy rất tệ khi chúng ta như thế.Mình xin các thành viên trong lớp hãy cố gắng đừng giống như các hs mà mình đã nói.Ai đồng ý với mình thì nhớ Cảm ơn nhé!!!!
ngoài ra , bạn ý còn mượn rất nhiều câu từ , cả ca dao , tục ngữ của những bạn trả lời trước nữa để tao thành câu của mình . hơi quá đáng đấy kittylovely39 à ! xem thử lại mình đi . nếu mình có nói gì sai thì cho mình xin lỗi nhé ! :((

K

kittylovely39

Bài làm
(còn tiếp)

Hai khổ thơ đầu giới thiệu khung cảnh thời gian và không gian của câu chuyện.Đó là một đêm mưa lạnh, Bác đến thăm 1 đơn vị bộ đội và nghĩ tạm nơi trú quân. Anh dội viên đã ngủ dc 1 giấc thì tình cờ thức dậy, thấy Bác vẫn ngồi bên bếp lửa, anh thắc mắc băn khoăn:

Anh đội viên thức dậy
Thấy trời khuya lắm rồi
Mà sao Bác vẫn ngồi
Đêm nay Bác ko ngủ.

Ở khổ thơ mở đầu, hoàn cảnh ko gian,thời gian của câu chuyện vừa cụ thể, vừa tiêu biểu giúp ng` đọc thấy rõ cái nền của cảnh vật thích hợp với tâm trạng nhân vật: đêm khuya, trời mưa, gió lạnh, 1 mái lều tranh bị gió thổi xơ xác, Trong khung cảnh ấy nổi bật lên hình ảnh Bác:

Lặng yên nhìn bếp lửa
Vẻ mặt Bác trầm ngâm.
Anh đội viên dõi theo từng diễn biến trên vẻ mặt Bác,từng cử chỉ ân cần của Bác.Trong lòng anh dấy lên tình cảm yêu thương,kính trọng vô hạn:
Anh đội viên nhìn Bác
Càng nhìn lại càng thương
Người cha mái tóc bạc
Đốt lửa cho anh nằm
Rối Bác đi dém chăn
Từng ng` tưng` ng` 1
Sợ cháu mình giật thột
Bác nhón chân nhẹ nhàng

V

vinh001

Mệt quá à !!! Văn mẫu giúp chung ta làm văn tôt hơn
Đồng thời ko nên lạm dụng qua nhiều
(thanks tui nè we đúng)

C

congchualolem_b

hjz,bn viết có dấu chứ,đó là quy định của diễn đàn mà,còn văn mẫu gì đó thì tớ k có,học thì phải tự làm chứ,văn mẫu đọc để học cách trình bày và rút kinh nghiệm thôi

L

lienhoastar

kòn mình thấy là nếu mình đọc văn mẫu thật nhìu cũng tốt trong bài làm của mình ,bởi vì khi mình đọc được nó sẽ giúp mình cách làm văn nè,phương pháp ,cách sử dụng như nào cho phù hợp và việc xử lí tình huống cũng có tiến triển hơn.tự lực cánh sinh thì cũng tốt thôi nhưng nên tham khảo vẫn tốt.trừ trường hợp "chép" là ok luôn

S

seagirl_41119

Đọc văn mẫu là một cách để ta học tốt văn hơn,hok phải đọc văn mẫu là xấu.neeus những ng chỉ ỷ lại,đọc để chép thì đúng là xấu nhưng đọc để rút kinh nghiệm và trau dồi khả năng viết văn thì là cái tốt.

H

haihongtn

văn mẫu không hẳn là xấu.Văn mẫu giúp chúng ta làm các bài văn.Nhưng không vì thế mà chép trong đó được

Top Bottom