[Văn 5] Tả một ca sĩ đang biểu diễn

S

suzyana

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tuần sau là lớp tớ có 1 tiết kiểm tra viết về tả người.
Gồm có 3 đề bài :
1. Tả một ca sĩ đang biểu diễn
2. Tả một nghệ sĩ hài mà em yêu thích
3. Hãy tưởng tượng và tả lại một nhân vật trong truyện mà em đã đọc
Tớ thấy đề thứ nhất là dễ tả nhất nên muốn nhờ mọi người giúp đỡ :D
Cho tớ dàn ý thôi cũng đc.
Đối với nữ thì tớ thần tượng nhất là chị Bảo Thy, vì mẹ bảo tả con gái cho dễ.
Tớ cũng đã thử tìm tài liệu nhưng h0k thấy tiểu sử của chị ấy, bạn nào tìm đc post lên giúp tớ nha :)
Cảm ơn các bạn nhiều nhiều lắm ! :p

P

_phonglinh_

Ah`, vì sao em lại thích Bảo Thy? Em thích bài nào của chị ấy nhất? Chị ấy biếu diễn như thế nào?

Đề 1 là tả ca sĩ đang biểu diễn nên ko cần đến tiểu sử đâu em.

S

suzyana

Ah`, vì sao em lại thích Bảo Thy? Em thích bài nào của chị ấy nhất? Chị ấy biếu diễn như thế nào?

Đề 1 là tả ca sĩ đang biểu diễn nên ko cần đến tiểu sử đâu em.
Em thích chị ý là vì chị Bảo Thy hát hay, nhẹ nhàng .
Em thích nhất là bài Please tell me why.
Nhưng chẳng hiểu sao mẹ lại hok cho em tả chị ý :(

H

hotaru1412

Tớ thấy đề 2 hay đấy.Cô tớ bắt phải làm hết.Thế có bạn nào có đề 2 ko??!!!!!

G

gdragont.o.p

Tui lại thấy đề 3 dễ nhất. Tả nhân vật trong chuyện tranh cũng được mừ

S

suzyana

Hj, cảm ơn lòng tốt của mọi ng`
Tớ đã tả x0ng bài rồi nhưng chưa có kết qủa
Suzy tả chị Khổng Tú Quỳnh
her her
Còn đề thứ 2 thì Su thấy khó nhất
Tả nhân vật truyện tranh phải tưởng tượng lại nữa TT_TT

P

p3_ng0c_94

tả về 1 ca sĩ mà em yêu thích đang biểu diễn

:confused:tớ cũng đang cần bài viết đó lắm.giúp tớ với các bạn ơi?

T

trangtl2

um. Đề 3 dễ thiệt nhung các bạn có đề 2 ko?Còn chúng tớ làm đề 1 rùi

Last edited by a moderator:
H

hiensau99

Đang ngồi chơi vi tính, bỗng em thấy tiếng giới thiệu trên ti vi, thưa quý vị và các bạn, mở đầu chương trình “ ngày hội bóng đá” hôm nay ca sĩ Trần Tiến sẽ biểu diễn bài hát “ trái bòng tròn”. Em vội bật dậy chạy ra xem, bài này em rất thích, lại vào đúng dịp AFF Cup mà !

Em chăm chú nhìn lên màn hình chú Trần Tiến cầm mi-cơ-rô bước ra sân khấu. chú mặc một chiếc áo véc màu xám và đeo cà vạt màu xanh da trời trông thật oai. Chú bắt đầu hát. Vẫn điệu nhạc, lời hát quen thuộc ấy vọng vào tai em. Giọng hát chú vang lên. “...Trái bóng bay lên, tôi không yên lòng ...”hay quá ! Chú Tiến giả bộ ngó khung thành đứng trên sân khấu, rồi lấy chân sút mạnh, thật là buồn cười. Em vừa nghe vừa rung đùi hát theo. Bỗng chú hát cao lên, chạy xuống tận hàng ghế khán giả ồ...ố...ô ...í...a...í...a...í...à...” Thật là vui nhộn, emvỗ tay đồm độp. Thỉnh thoảng, chú vuốt mái tóc đã điểm bạc, cười vui vẻ. Tay chú dang rộng ra, hát tiếp “...ồ...ố...ồ...í...à..í...à...ê...”chú không ngừng nhún nhảy, chú hát phải gọi là mê li luôn. Chú làm em tưởng như đang sống giữa đát nước Sin-ga-Po tươi đẹp, nơi đội tuyển Việt Nam thi đấu. Chú vừa hát xong, cả trường quay vang lên tiếng hét. “Việt Nam vô địch !”

Em cũng như mọi người, cũng mong đội tuyển Việt Nam dành được chức vô địch, “ giấc mơ vàng” mà chúng ta đã chờ đợi hơn 10 năm qua.

H

hiensau99

Hôm qua em được mẹ dẫn đi xem ca nhạc ở Cung Văn Hóa. Mỗi ca sĩ đều có tính cách, giọng hát riêng của mình. Nhưng Minh Quân là ca sĩ có giọng hát lôi cuốn, phong cách biểu diễn ấn tượng nhất.

Năm nay anh khoảng hai mươi năm tuổi. Anh có dáng người cân đối, cao. Khuôn mặt anh trái xoan với mái tóc đen nhánh. Đôi mắt anh sáng, đen lay láy và luôn nhìn khán giả bằng ánh mắt đầy thuyết phục. Nước da anh trắng trẻo, đi lại nhanh nhẹn và ăn mặc rất hợp thời trang.

Hôm nay, sau khi anh ra sân khấu là một tràng pháo tay rất lớn. Đứng trên sân khấu, anh cúi nghiêng người và gửi lời chào đến khán giả. Sau đó anh bắt đầu hát, giọng hát của anh ngân nga như đưa mọi người vào cõi mộng mơ. Những giai điệu du dương ghi sâu vào trí não của mọi người. Vừa hát anh vừa dùng các động tác cho phù hợp với lời. Khi câu hát nhẹ anh cúi người xuống, còn câu hát lên giọng tay anh nắm lại. Sau những câu hát cuối cùng tiếng pháo tay giòn giã lại vang lên.

Cái tên Minh Quân đã rất quen thuộc với rất nhiều người dân Việt Nam. Anh còn cho em hiểu niềm vui của nghề ca sĩ, lớn lên em sẽ cố gắng thành ca sĩ như anh.

H

hiensau99

Em hãy tả một ca sĩ đang biểu diễn

Mẹ đi làm, ở nhà một mình chán quá. Truyện đọc chán, máy tính cũng ngấy. Mà sao nhà im ắng đến sởn gai ốc, chắc phải bật ti vi thôi. Có chương trình ca nhạc, a, còn có cả ca sĩ Khánh Linh và bài “ Giấc mơ trưa”. Hay qua xem luôn.

Đèn tắt hết, mất điên ư? Bỗng một tiếng hát trong trẻo vang lên:” Em năm em nhớ...” Giọng hát cao cao, trong trẻo đó sao mà hay quá. Ca sĩ Khánh Linh xuất hiện khi đèn bật sáng. Chị mặc váy trắng, trên đầu quấn vòng hoa cúc:” Cánh cò ...”Chị đưa tay lên, mắt long lanh. Mặt chị đầy vẻ tiếc nuối”Mùa đã trôi qua...”Chị thể hiện đúng tâm trạng của bài hát và truyền cảm xúc rất sâu sắc. Tóc chị bay nhẹ nhàng khi di chuyển. “ Một tiếng chuông chiều”. Nhạc đệm, chị làm vài động tác nhẹ nhàng rồi lại tiếp tục” Em nằm em nhớ...”Em ngồi lắc lư, miệng hát thầm”một tiếng chuông chiều” tiếng vỗ tay vang lên, người dẫn chương trình đi ra.” Xin cảm ơn ca sĩ Khánh Linh và sau đây là tiết mục...”

Em ngẩn ngơ, “hết rồi”. Ngẩn ngơ chưa đầy một phút thì chuyển sang giận dữ. Đang tính đập ti vi thì “ Chi con ơi...”

H

hiensau99

Tả một ca sĩ đang biểu diễn

Đang ngồi chơi bỗng em nghe thấy tiếng giới thiệu trên tivi nhà mình:”Các bạn thân mến, chương trình ca nhạc hôm nay, ca sĩ Trần Tiến sẽ biểu diễn bài Mặt trời bé con”. Em vội chạy xuống xem. Hay quá!Bài này em rất thích mà!

Em chăm chú nhìn lên màn ảnh nhỏ. Chú Trần Tiến ôm cây đàn ghi-ta nhanh nhẹn bước ra sân khấu. Chú ca sĩ gẩy đàn. Điệu nhạc quen thuộc vọng vào tai em. Một giọng hát trầm trầm vang lên:”Ngoài kia có cô bé...”Hay quá! Chú Trần Tiến giả bộ nhìn ngó, thật buồn cười và ngộ nghĩnh.Giọng chú trầm hơn. Hai tay đặt trên ngực, cái đầu lắc lắc vẻ hóm hỉnh:”Hạnh phúc quá đơn sơ mà tôi đâu có ngờ...”Bỗng chú hát cao lên, mắt nheo nheo:”Trời mưa quá em ơi...”Thật là vui nhộn, em vỗ tay bôm bốp kèm theo lời tán thưởng:”Tuyệt thật! Tuyệt thật! tài quá không chê vào đâu được!” Cái miệng rộng của chú luôn xuất hiện những nụ cười hóm hỉnh.Đôi mắt chú mở to, nhịp điệu nhanh và vui nhộn khi đến đoạn:”La la lá, là la la...” Vừa đánh đàn chú vừa đi lại trên sân khấu.

Thôi! Thế là hết bài hát, em tiếc ngẩn tiếc ngơ, chỉ muốn chú xuất hiện thêm một ít phút nữa để tận hưởng sự vui nhộn và hóm hỉnh của chú.

H

hiensau99

Chủ nhật, em được bố mẹ cho đi chơi chợ đêm. Chợ được trang trí khá đẹp mắt. Ra Hồ Gươm, em bỗng thấy một sân khấu ngoài trời dán áp phích: "Buổi biểu diễn của ca sĩ Mĩ Tâm".

Không khí buổi biểu diễn thật sôi động. Sân khấu lớn được trang hoàng lộng lẫy và lung linh màu sắc. Phía dưới sân khấu, khán giả ngồi chật ních tưởng như không còn cả một chỗ đứng. Tuy phải giành nhau từng chỗ ngồi nhưng họ vẫn vui vẻ. Dường như để được xem Mĩ Tâm biểu diễn, mọi người không quan tâm tới một điều gì cả. Buổi biểu diễn bắt đầu. Không gian ồn ào lúc trước đã được thay bằng những điệu nhạc du dương. Từ sau tấm màn đỏ chói, cô ca sĩ trẻ bước ra sân khấu, vẻ mặt tươi cười chào khán giả. Âm thanh bài hát "Cây đàn sinh viên" vang lên thật tươi vui. Mĩ Tâm thướt tha trong tà áo dài trắng muốt. Với mái tóc được tết thành hai bím, trông Mĩ Tâm như một cô sinh viên ngây thơ. Cô cất lên giọng hát trong sáng, hồn nhiên của tuổi học trò. Điệu hát lúc trầm, lúc bổng khiến người ta nhớ lại thời sinh viên. Trên sân khấu, cô sinh viên thả hồn trôi theo bài hát. Ca sĩ Mĩ Tâm bước đi uyển chuyển, nhẹ nhàng. Thỉnh thoảng, cô bước về một góc sân khấu hay xuống khán đài. Đến đâu, mọi người cũng hò hét , cuồng nhiệt hát theo cô và giơ cao băng rôn :"Mĩ Tâm là số một". Cả buổi tối hôm ấy, cô hát hết mình. Cô như không thấy mệt mỏi khi đem giọng ca tuyệt vời của mình phục vụ "fan" hâm mộ. Phía dưới khán đài, khán giả cổ vũ hết mình. Khán giả cảm thấy thực sự hạnh phúc khi được thưởng thức giọng hát ấm áp của Mĩ Tâm.

Ôi, sao mà nhanh vậy. Bài hát đã kết thúc. Mĩ Tâm tươi cười chào khán giả và đón những bó hoa từ tay khán giả. Nghe những tràng pháo tay không ngớt của "fan`` hâm mộ, em biết tình cảm và sự hâm mộ của khán giả dành cho Mĩ Tâm nồng nhiệt đến mức nào.

T

thjensucotich_love

MỞ BÀI:
Giới thiệu tình huống mà em gặp (ca sĩ tên gì? và em gặp ở đâu?)

THÂN BÀI:
A) Tả hình dáng:
- trang phục: theo từng tiết mục ca sĩ trình bày
- mái tóc
- khuôn mặt
- động tác cúi chào

B) Tả hoạt động:
a) Quy trình và thao tác biểu diễn:
- ca sĩ bước ra chào khán giả, ca sĩ cất lên tiếng hát
- các động tác phụ họa cho bài hát (đôi tay, ánh mắt.....)
- những giọt mồ hôi lấm tấm trên trán ca sĩ

b) Thành quả lao động:
- khán giả im phăng phắc khi nghe ca sĩ hát
- cảm xúc đã được truyền tải đến khán giả

c) Âm thanh và hình ảnh phụ:
- nhạc nền, ánh màu, tặng hoa

KẾT BÀI:
Nêu tình cảm và sự khâm phục của em đối với ca sĩ

T

tienduc2901

mọi người chỉ có đề 1 thui ah` ai có đê` 2+3 thì pót len cho em vs 2 ngay nữa la` em thi rui`

moi người cố gắng giúp em nhé em xin cảm ơn (đê` 2 = 3)

Last edited by a moderator:
H

haphuong.kx

Gồm có 3 đề bài :
Tớ cũng đã thử tìm tài liệu nhưng h0k thấy tiểu sử của chị ấy, bạn nào tìm đc post lên giúp tớ nha :)
Cảm ơn các bạn nhiều nhiều lắm ! :(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

H

hoanngthai

Chủ nhật, em được bố mẹ cho đi chơi chợ đêm. Chợ được trang trí khá đẹp mắt. Ra Hồ Gươm, em bỗng thấy một sân khấu ngoài trời dán áp phích: "Buổi biểu diễn của ca sĩ Mĩ Tâm". Không khí buổi biểu diễn thật sôi động. Sân khấu lớn được trang hoàng lộng lẫy và lung linh màu sắc. Phía dưới sân khấu, khán giả ngồi chật ních tưởng như không còn cả một chỗ đứng. Tuy phải giành nhau từng chỗ ngồi nhưng họ vẫn vui vẻ. Dường như để được xem Mĩ Tâm biểu diễn, mọi người không quan tâm tới một điều gì cả. Buổi biểu diễn bắt đầu. Không gian ồn ào lúc trước đã được thay bằng những điệu nhạc du dương. Từ sau tấm màn đỏ chói, cô ca sĩ trẻ bước ra sân khấu, vẻ mặt tươi cười chào khán giả. Âm thanh bài hát "Cây đàn sinh viên" vang lên thật tươi vui. Mĩ Tâm thướt tha trong tà áo dài trắng muốt. Với mái tóc được tết thành hai bím, trông Mĩ Tâm như một cô sinh viên ngây thơ. Cô cất lên giọng hát trong sáng, hồn nhiên của tuổi học trò. Điệu hát lúc trầm, lúc bổng khiến người ta nhớ lại thời sinh viên. Trên sân khấu, cô sinh viên thả hồn trôi theo bài hát. Ca sĩ Mĩ Tâm bước đi uyển chuyển, nhẹ nhàng. Thỉnh thoảng, cô bước về một góc sân khấu hay xuống khán đài. Đến đâu, mọi người cũng hò hét , cuồng nhiệt hát theo cô và giơ cao băng rôn :"Mĩ Tâm là số một". Cả buổi tối hôm ấy, cô hát hết mình. Cô như không thấy mệt mỏi khi đem giọng ca tuyệt vời của mình phục vụ "fan" hâm mộ. Phía dưới khán đài, khán giả cổ vũ hết mình. Khán giả cảm thấy thực sự hạnh phúc khi được thưởng thức giọng hát ấm áp của Mĩ Tâm.
Ôi, sao mà nhanh vậy. Bài hát đã kết thúc. Mĩ Tâm tươi cười chào khán giả và đón những bó hoa từ tay khán giả. Nghe những tràng pháo tay không ngớt của "fan'' hâm mộ, em biết tình cảm và sự hâm mộ của khán giả dành cho Mĩ Tâm nồng nhiệt đến mức nào. nhớ thank mình nha ;)

J

jungnayeon_96

Gồm có 3 đề bài :
Cảm ơn các bạn nhiều nhiều lắm ! :(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

Vào google search bảo thy profile nha
mà chị nghĩ tả ca sĩ hát thì đâu cần tiểu sử đâu em :)

Top Bottom