[Văn 5] Tả đồ vật...

T

tvxqfighting

Tham khảo em nha:
Đố các bạn ngồi học mà không có bàn được đấy. Chắc chắn sẽ chẳng có ai có thể ngồi như thế đâu nhỉ? Chính vì lẽ đó mà vô tình chiếc bàn đã trở nên thân thiết với học sinh chúng ta. Tớ cũng có một chiếc bàn học đấy, các bạn có muốn biết về bạn ấy không?
Vì tớ có rất nhiều sách vở nên bố mẹ tớ đã chọn mua cho tớ một chiếc bàn học thật to. Bàn ấy được kê thật ngay ngắn ở góc phòng học của tớ. Bàn được làm từ gỗ xoan đào, khoác bên ngoài một chiếc áo với những đường vân gỗ nổi lên thật giống với những dải lụa. ngoài ra, bạn bàn của tớ còn được đánh véc ni bóng loáng, trông rõ đẹp. Mặt bàn rất láng và phẳng, có màu nâu nhạt hơi nghiêng về phía tớ ngồi. Bàn có bốn chân, chống đỡ bốn góc, mỗi chân có bốn cạnh, phần trên ăn vào bốn góc, kéo thẳng như thả dọi xuống mặt đất. Các cạnh của chân bàn được gọt thu dần lại, phía dưới chỉ còn bằng một nửa phần trên khiến cho cái bàn thanh thoát hẳn lê
Không những thế, bạn cò giúp tớ nhiều việc lắm đó. Đó chính là sáu ngăn của bàn. Mỗi ngăn đều được phân chia rất rõ ràng, chính vì thế mà tớ chẳng bao giờ sợ nhậm ngăn này với ngăn kia. Hai ngăn ở bên trái và phải là nơi ở của sách. Hai ngăn ở giữa là nơi cư trú của vở. Còn hai ngăn ở phía trên là nơi tớ để những loại sách tham khảo và các loại truyện đọc. Ngoài ra, bàn còn có một ngăn kéo rất thuận tiến, tớ thường để những bài kiểm tra và giấy tờ quan trọng vào trong đó. Mỗi khi về đến nhà, nhìn thấy bàn là tớ lại muốn ngồi học luôn. không chỉ có bàn là bạn thân thôi mà luôn sát cánh bên tớ và bàn là bạn ghế. Bạn ấy cũng được tạo nên bởi gỗ và có bộ quần áo y trang bàn, trông hai bạn ấy thật ngộ nghĩnh! Bàn luôn giúp tớ ngồi học mọt cách thoải mái, vào mỗi buổi sáng tớ vừa học, vừa nghe tiếng chim hót trong trẻo ngoài vườn và nhìn những tia nắng sớm dịu dàng chen qua kẽ lá, nhảy nhót trên mặt bàn như nô đùa với tớ. Chính điều đó đã tạo cho tớ một cảm hứng để học tốt hơn!
Trải qua đã năm rồi, bàn và ghế - ngời bạn thân thiết của tớ, giúp tớ đạt những danh hiệu học sinh giỏi và dù cho có lớn lên, có học cao hơn nữa thì hai bạn ấy sẽ luôn là người bạn giúp tớ đi tới những chân trời mơ ước.

C

chaytheobagac_timxaccuaanh

Trong số những món đồ chơi , em thích nhất là chú gấu bông . Đây cũng là một món đồ chơi của em được hân hạnh chưng trong tủ búp phê , bên cạnh những đồ kiểu quý giá .

Chú gấu bông được thu nhỏ cỡ như mèo con thật , nhưng hình dáng thì tròn tria , mập mạp hơn . Chú trong tư thế chễm chệ ngồi , hai tay chắp về phía trước trông giống như một con búp bê hơn là loài vật . Toàn thân chú gần như khoác lên mình một bộ lông màu nâu sáng , chỉ ở tai , mõm , bàn chân và cái bụng phệ là pha những mảng màu hồng nhạt .

Gương mặt gấu bông toát lên vẻ hiền hậu và vui vẻ . Hai mắt chú đen láy như mắt thật , lộ nét tinh nghịch và thông minh . Cái mũi chú nhỏ , nhàn nhạt hồng trông khá buồn cười . Trên cổ lại thắt cái nơ đỏ chói , còn thêm một bông hoa màu trắng trên đôi tay , trông chú thật bảnh bao , duyên dáng .

Em rất yêu chú gấu bông . Em thường hay đặt chú trên bàn học , ngắm chú mà nghe lòng vui vui .

N

nicolat12

Tham khảo em nha:
Đố các bạn ngồi học mà không có bàn được đấy. Chắc chắn sẽ chẳng có ai có thể ngồi như thế đâu nhỉ? Chính vì lẽ đó mà vô tình chiếc bàn đã trở nên thân thiết với học sinh chúng ta. Tớ cũng có một chiếc bàn học đấy, các bạn có muốn biết về bạn ấy không? Vì tớ có rất nhiều sách vở nên bố mẹ tớ đã chọn mua cho tớ một chiếc bàn học thật to. Bàn ấy được kê thật ngay ngắn ở góc phòng học của tớ. Bàn được làm từ gỗ xoan đào, khoác bên ngoài một chiếc áo với những đường vân gỗ nổi lên thật giống với những dải lụa. ngoài ra, bạn bàn của tớ còn được đánh véc ni bóng loáng, trông rõ đẹp. Mặt bàn rất láng và phẳng, có màu nâu nhạt hơi nghiêng về phía tớ ngồi. Bàn có bốn chân, chống đỡ bốn góc, mỗi chân có bốn cạnh, phần trên ăn vào bốn góc, kéo thẳng như thả dọi xuống mặt đất. Các cạnh của chân bàn được gọt thu dần lại, phía dưới chỉ còn bằng một nửa phần trên khiến cho cái bàn thanh thoát hẳn lê
Không những thế, bạn cò giúp tớ nhiều việc lắm đó. Đó chính là sáu ngăn của bàn. Mỗi ngăn đều được phân chia rất rõ ràng, chính vì thế mà tớ chẳng bao giờ sợ nhậm ngăn này với ngăn kia. Hai ngăn ở bên trái và phải là nơi ở của sách. Hai ngăn ở giữa là nơi cư trú của vở. Còn hai ngăn ở phía trên là nơi tớ để những loại sách tham khảo và các loại truyện đọc. Ngoài ra, bàn còn có một ngăn kéo rất thuận tiến, tớ thường để những bài kiểm tra và giấy tờ quan trọng vào trong đó. Mỗi khi về đến nhà, nhìn thấy bàn là tớ lại muốn ngồi học luôn. không chỉ có bàn là bạn thân thôi mà luôn sát cánh bên tớ và bàn là bạn ghế. Bạn ấy cũng được tạo nên bởi gỗ và có bộ quần áo y trang bàn, trông hai bạn ấy thật ngộ nghĩnh! Bàn luôn giúp tớ ngồi học mọt cách thoải mái, vào mỗi buổi sáng tớ vừa học, vừa nghe tiếng chim hót trong trẻo ngoài vườn và nhìn những tia nắng sớm dịu dàng chen qua kẽ lá, nhảy nhót trên mặt bàn như nô đùa với tớ. Chính điều đó đã tạo cho tớ một cảm hứng để học tốt hơn!
Trải qua đã năm rồi, bàn và ghế - ngời bạn thân thiết của tớ, giúp tớ đạt những danh hiệu học sinh giỏi và dù cho có lớn lên, có học cao hơn nữa thì hai bạn ấy sẽ luôn là người bạn giúp tớ đi tới những chân trời mơ ước.

đây là bài của mình.
vào ngày sinh nhật lần thứ chín của em. Em được rất nhiều quà như gấu bông, hộp bút, sách nói về động vật, xe điều khiển từ xa,… Nhưng em vẫn thích nhất món quà rất lớn và nó giúp em học tốt trong việc học tập. đó là cái bàn học đo bố mẹ của em mua.
Cái bàn được làm bằng gỗ lim, rất đắt. nó được phủ một lớp sơn màu xanh lam. Mặt bàn dày, biểu hiện sự rất chắc chắn. Cái bàn dài 3 gang tay của em, rộng 2 gang, và cao 4 gang. Nó có bốn cái ngăn kéo và nhiều kệ. cái bàn có hai cái chân thật to nằm ngang, được làm bằng sắt. tất cả bốn ngăn kéo đều có những cái núm hình lập phương cũng bằng sắt màu đỏ tươi.
ở những năm học trước, sách vỡ của em mỗi cuốn một nơi. Khi muốn tìm nó thì rất khó. Những khi có cái bàn học này. Em đã có một chỗ học tươm tất. với nhiều ngăn như vậy. bốn ngăn dưới em để những cuốn sách khoa học nói về động vật và côn trùng mà em yêu thích. Còn các kệ ở trên, em để sách vở lên trên đó. Rồi còn một cái hộc tủ nho nhỏ để em cho dụng cụ học tập vào đó. Cái bàn này rất tiện lợi. Nhờ có nó mà việc học hành của em trở nên dễ dàng hơn, muốn lấy cuốn nào thì cứ mở tủ ra mà lấy, khỏi phải chạy khắp nhà để tìm chúng. Thật là tiện ích.
Em hứa sẽ không làm hỏng bàn. Nhờ có cái bàn “Giữ” sách vở cho em mà em không sợ bị mất nữa. “cảm ơn nhé, bàn”
mong các bạn thanks cho:)>-:):D

Top Bottom