[Văn 5] Góp ý tả con chó

C

chibao123hcm

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hình như lớp 2 mình đã học tả con vật , chắc là lên lớp 4 sẽ học sâu hơn .
Bây giờ mình chuẩn bị làm một bài văn tả con vật và mình chọn con chó . Vậy nếu bạn nào tả con chó được điểm cao thì góp ý cho mình với nhé !;)
Chú ý tiêu đề
Đã sửa

Last edited by a moderator:
M

mia_kul

Hồi lớp 4 chị bắt đầu làm bài TLV tả con vật.
Toàn tả con mèo và được điểm 10 thôi :">
Dàn bài này chị đã giản lược để phù hợp với yêu cầu của học sinh lớp 4. Lớp càng cao thì các ý này cần nhiều hơn ^^~

MB: Giới thiệu nguồn gốc con chó/cún con.
Tình cảm của em đối với nó có gì đặc biệt.
TB:
-Miêu tả màu lông, kích cỡ [lớn hay nhỏ; tròn hay thon,...], đặc điểm ngộ nghĩnh [nếu có]
-Đó là một chú chó/cún ngoan hay nghịch ngợm, nó có quí gia đình em và em + ngược lại không?
-Lợi ích của chú chó/cún ấy.
-Tình cảm của em, cách đối xử của em/gia đình em với chú chó/cún ấy.
BK: Nêu cảm nghĩ của em khi có một chú chó/cún dễ thương ở nhà.

L

luutieuthu71

Mình xin được đóng góp 1 bài nha! ;)
Em là người cực kì ghét loài chó, vì chúng hay liếm người khác, tiếng sủa nghe chói tai. Nhưng không ngờ, vì tội nghiệp một chú chó đói meo nằm bên đường mà em đã đưa nó về nhà nuôi.
Chú chó cao đến đầu gối em. Nó khoác trên mình chiếc áo lông nâu mượt mà như nhung. Đôi mắt tròn xoe, long lanh như hai hòn bi ve. Cái mũi ươn ướt lúc nào cũng động đậy đánh hơi.
Nó là một chú chó rất thông minh, nó chơi được rất nhiều trò: nhặt bóng, nhặt thanh gỗ, chạy theo đuôi... Như một người gác cổng, chú chó vì gia đình em mà suốt đêm canh gác, bắt trộm. Mỗi ngày khi đi học về, mọi phiền muộn của em đều sẽ tan biến nếu thấy chú chó ấy chạy ra sủa "gâu gâu" thân thiết rồi quấn quýt lấy chân em. Nó rất thích uống sữa, khuôn mặt lúc nó liếm sữa trông thật dễ thương biết bao!
Em đã đặt tên cho nó là Lucky, vì nó là con vật đã đem lại sự may mắn cho em - giúp em thay đổi cách nghĩ của mình về loài chó đáng yêu này. Càng chơi đùa với Lucky, em càng thấy yêu mến nó, và tâm trạng mỗi ngày của em đều rất vui và hứng khởi. Cảm ơn Lucky nhé!
P/s: Mong các bạn góp ý thêm! :)

Chú ý: không dẫn link web/diễn đàn khác lên diễn đàn. Đặc biệt là ở Box Ngữ Văn.

G

girl_win_now

Mình cũng góp một ít nha.Mình làm văn kg đx hay lắm.
Biết em là một người rất yêu động vật nên sau chuyến công tác xa,mẹ có đem về cho em một chú cún ! Em đặt tên cho chú là Cún.Cún và em trở thành đôi bạn thân nhanh chóng !
Cún nhìn rất dễ thương !Chú không cao lắm vì chú chỉ là một con cún nhỏ thôi,khi đứng Cún chỉ thấp hơn đầu gối em một tí. Cái đầu tròn lúc nào dụi dụi vào mình em mỗi khi em đi xa về.Đôi mắt tròn xeo như hai hạt cườm long lanh trông đáng yêu vô cùng.Cái mũi ươn ướt nước nhưng lại thính vô cùng.Cái miệng nhỏ lúc nào cũng sủa vài tiếng "gâu gâu " khi gặp người lạ.Khoác lên mình cún là bộ lông trắng và khá mượt.
Đôi chân nhỏ lúc nào cũng chạy lon ton theo em mỗi khi em ra khỏi nhà.Những thời gian rảnh rỗi em thường cùng Cún chơi trò bắt bóng.Cún thường nhảy lên và chụp những quả bóng khá nhanh.Lúc đó,em thường xoa đầu Cún và khen.Như hiểu được điều ấy,cái đuôi nhỏ bé xinh cứ vẫy liên tục.
Cún rất thích khi được ai đó xoa đầu.Mỗi lần em đi học về,Cún liền từ trong nhà chạy ra,quấn quýt bên chân em...Em ẵm chú lên và vuốt ve bộ lông mượt mà ấy.Đó là những khoảng thời gian em và Cún vui chơi bên nhau.
Nay,chú Cún bé nhỏ ngày nào giờ đã lớn,đã cao hơn trước và dũng mãnh hơn.Cún trông coi nhà rất giỏi nên mõi khi đi vắng,cả nhà em không lo lắng mấy vì đã có Cún rồi.
Từ khi có Cún em cảm thấy yêu động vật bé nhỏ hơn và em đã hiểu hơn về cách sống của một loài động vật nhỏ.Từ khi có Cún,gia đình em vui hẵng lên trong những tiếng cười vì những trò hài của Cún.Em coi Cún không chỉ là một loài động vật mà là một người thân trong gia đình của em !
Gửi choa chú Cún Boa nhà mình nka !!!!

N

noichantroibinhyen

Vì là lớp 4 nên chỉ cần như này là được, hi hi ^^
______________________________________________________________________________________________

Gia đình em ai cũng yêu các con vật. Nào chó, gà, chim, ... nhưng con vật thân với em nhất là chú chó Tô-ny.
Hồi Tô-ny từ nhà ngoại "nhập hộ khẩu" về gia đình em chú chỉ nhỉnh hơn chai nước khoáng một chút nhưng nhanh nhẹn và láu lỉnh lắm. Chú rất ham ăn và háu đói nữa. Chính cái ham ăn của chú đã giúp chú lớn nhanh trồng thấy. Mới có sáu tháng chú đã trở thành "chàng trai khôi ngô tuấn tú". Bộ lông chú đen như hắc ín.Cái đầu giống cái yên xe đạp. Hai tai của Tô-ny như hai lá quýt úp về phía trước. Đôi mắt nâu chứa đựng sự tinh khôn và nhạy cảm. Cái mũi lúc nào cũng ướt như được bôi mỡ nhưng lại cực kì nhạy bén.
Tô-ny rất khôn. Bố em bảo nằm thì chú nằm, bảo đúng thì chú trống hai chân trước lên. Khách đến nhà chú đều phân biệt được đâu là khách và khách quen. Khách lạ thì chú sủa liên tục và nhe răng ra dọa. Khách quen thì chú vẫy đuôi chào mừng rối rít.
Mỗi khi có gì ngon em đều dành cho chú, nhất là máy cục xương hầm. Chú mừng lắm, vẫy đuôi cảm ơn lia lịa.
______________________________________________________________________________________________

Nhớ cảm ơn nghen ^^

N

nicolat12

mình tự làm bài này. bạn tham khảo nha. ;)
Có lần về quê, bà em cho em một chú chó con rất dễ thương. Lúc đó chú ta chỉ mới hai tháng tuổi. vừa nhìn em đã thích ngay và em nhận nuôi chú. Em đặt tên cho chú là Lucky.
Lucky lớn rất nhanh. Lúc trước, nó chỉ to bằng bắp chân của em. Giờ đây, chú không những lớn mà còn rất khỏe. chú có một thân hình cân đối. bộ lông của chú mịn như nhung. Hai cái lỗ tai chú nhọn, luôn vểnh lên để nghe ngóng mọi động tĩnh xung quanh mình. Chiếc mũi đen đen, ướt ướt luôn hếch lên để đánh hơi lạ. chú ta có một hàm răng đáng sợ, nhưng chỉ đáng sợ với những tên trộm.
Nó đi đứng nhẹ nhàng và chạy rất nhanh. Sáng sáng, Lucky đừa với chú mèo tam thể trên sân. Đùa chán, chú lại tìm chỗ nào đó mà nằm. chú nằm sấp gác mõm lên hai chân trước, lim dim ngủ. nhưng đừng tửng lầm là chú ta ngủ nhé, chú sẽ luôn luôn đứng phắt dậy khi khi nghe tiếng động hoặc ngửi thấy mùi lạ. nếu là người lạ, chú ta liền nhe nanh, gầm gừ trong họng như muốn nói: “Hãy ra khỏi đây nhanh!” nhưng ngược lại đối với người trong gia đình, nhất là em, chú luôn luôn chạy ngay ra cổng đón, chú còn chạy quanh em, đuôi ngoái tít lên vì vui sướng.
Nhà em ai cũng thích Lucky. Chú là một thành viên quan trọng trong gia đình em. Mỗi khi đi ngủ, chú lại đi vòng quanh kiểm tra quanh nhà. Khiến nhà em yên tâm mà ngủ sau một ngày làm việc mệt mỏi, căng thẳng.

N

nicolat12

bài này tả con mèo. bạn tham khảo luôn nha.
“Meo, Meo.” Đó là tiếng con Miu Miu nhà em đang nũng nịu đòi em bế. mới ngày nào, chú còn là một chú mèo lúc nào cũng đòi ăn với đòi bế. thế mà bây giờ, chú đã trở một anh chàng dũng mãnh. Chú ta còn là “khắc tinh” của bọn chuột.
Chú ấy có một bộ lông màu vàng kim. Lông mịn như nhung. Thân to bằng bắp chân của em. Cái đầu thì như trái cam sành. Hai lỗ tai của chú như hai cái nấm mộc nhĩ, lúc nào cũng dựng đứng như để nghe ngóng mọi động tĩnh xung quanh. Đôi mắt chú to như hai hòn bi ve, chú có thể nhìn trong bóng đêm một cách dễ dàng. Thân chú được nâng lên bởi bốn cái chân thon, đi không bao giờ phát ra tiếng động vì ở dưới bàn chân có một lớp thịp đệm dày. Các móng vuốt được giấu kín trong những cái kẻ chân. Chỉ khi bắt chuột chú mới dùng đến những móng vuốt bén như dao lam ấy. cái đuôi của chú đã dài tới mức chạm đất. đúng là một chú mèo tuyệt vời!
Khoảng trưa, chú chạy nhảy trên sân gạch. Chú rất thích lăn qua lăn lại trong sân, đuổi theo bóng của cái đuôi. Có khi chú còn qua nhà hàng xóm để chọc bọn gà con khi không có gà mẹ ở đấy. đùa chán, chú lại leo tót lên cây để nằm.
Chú ăn rất ít, mỗi bữa chỉ ăn một ít cơm chan nước thịt của cơm với cá. Dù đói đến đâu, chú cũng ăn từ tốn, nhẹ nhàng.
Sáng thì chú đùa giỡn hoặc ngủ. nhưng khi màn đêm hạ xuống, chú lại hoạt bát hẳn lên. Chú đi khắp các xó xỉnh hoặc những nơi có đồ đạc lỉnh kỉnh để xử lí bọn chuột hôi hám. Chỉ cần thấy bóng con chuột, là chú lặp tức làm một nơi thật kín đáo vào gần nơi đối tượng “kiếm ăn”. Chú ta thu mình, mắt nhìn chằm chằm vào bọn chuột. khi thấy con chuột đã rời chỗ “khiếm ăn” của mình. Chú lại lặp tức gí con chuột. con chuột chạy bán sống bán chết mà khi chợt tỉnh lại, con chuột đã nằm gọn dưới những móng vuốt. mỗi khi bắt được chuột, chú lại mang con mồi vào nơi nào đó vắng vẻ để “chén” con chuột xấu số ấy.
Cả nhà em ai cũng quí Miu Miu. Nhờ có chú mà bọn chuột không còn dám hoành hành nữa.

N

nicolat12

còn đây là bài con gà:
Buổi sang sớm , mảng sân nhà tôi trở nên xôn xao với đủ loại gà vừa được thả ra khỏi chuồng : có lớn có nhỏ , có trống có mái . Tất cả đều ngong ngóng , nôn nóng chờ đợi những nắm lúa mà mẹ tôi sắp vãi ra cho chúng dùng “ bữa điểm tâm “ . Trong đàn mấy chục con đó , tôi chú ý đến chú gà trống hơn hết .
Chú gà trống chẳng cần lẩn quẩn ở sân . Chú kiêu hãnh nhảy phóc lên mái chuồng , vỗ cánh phành phạch và cất lên tiếng gáy dũng mãnh “ Ò … Ó … O … “ chào đón ngày mới .Trông thật oai phong , đường bệ ! Mặc dù tuổi đời chú còn " non choẹt " nhưng với thể hình vạm vỡ , nên rất xứng đáng trong vai trò thủ lĩnh của đàn gà nhà tôi .
Phải thừa nhận rằng : chú gà trống rất “ đẹp trai “ , bởi nhờ khoác lên thân một bộ lông sặc sỡ nhiều màu . Lông đen óng chiếm phần lớn ,còn sắc đỏ và vàng đan vào nhau thì chạy dài từ chóp đầu xỏa xuống như đeo một chiếc khăn quàng trông thật hách . Ôi ! Cái đầu tròn của chú toát lên một màu đỏ chót , trên thì có cái mào trông như một chiếc vương niệm , dưới thì cái ức chẳng khác nào chiếc nơ . Hai con mắt của kẻ ăn mặc đẹp này nhỏ , láo liêng nhưng tinh tường . Cái miệng chú cứng và vàng như nghệ , duỗi dài và nhọn hoắt . Lại thêm nét đẹp kiều diễm của chùm lông đuôi cong cong như mái tóc đuôi gà của các cô gái ở tuổi thanh xuân ! Chú gà trống đúng là trời phú cho bộ dáng tuyệt mỹ và hoàn hảo . Cả cái thân hình lực lưỡng cũng xoay chuyển linh hoat , nhẹ nhàng , là nhờ vào đôi chân vàng nghính cứng cáp như hai trụ đồng . Ở bàn chân còn có bộ móng khá sắc , trên mỗi bên bàn chân một chút đều nhú ra chiếc cựa . Đó là những thứ vũ khí lợi hại nhằm đối đầu với những địch thủ hàng xóm rù quến các nàng gà mái trong đàn .
Khi mẹ tôi vừa vãi nắm thóc đầu tiên , từ trên cao , chú gà trống tức tốc xòe đôi cánh sà xuống như một con chim đại bàng . Chú mổ thóc rất điêu luyện . Chú ăn đến đâu , các con gà khác đều kiêng nể giạt ra né tránh . Thế nhưng trông chú cũng không đến nổi có ý ức hiếp đàn gà nhà .
Tôi rất thích vẻ lẫm liệt của chú gà trống nên ngắm nhìn không biết chán . Chú rất xứng đáng được khen ngợi là chiếc đồng hồ báo thức cần mẩn của nhà nông . Chú rất xứng đáng là thủ lĩnh của đàn gà và được mẹ tôi chọn lấy trống cho các chị gà mái nhằm phát triển thêm bầy gà .

N

nicolat12

con cún đây:
Ôi ! Tuyệt quá ! em reo lên khi thấy mẹ đem về một chú cún thật dễ thương. Em vội ẵm chú vào phòng. Sau một hồi suy nghĩ, em đã đặt cho chú cái tên là Vằn Đen.
Khi mẹ mới đem về, Vằn Đen sợ hãi, lúc nào cũng nép trong vách tường. Thế mà chỉ vài ngày sau, chú đã lân la làm quen với em, em xuống bếp, chú cũng xuống bếp, em lên phòng, chú cũng lên phòng. Nhìn vào đôi mắt Vằn Đen, em thấy nó như đang ước muốn một điều gì thì phải ? Em liền bế nó lên, nói nựng : “Muốn làm quen với anh hả ? Chú mình! Được thôi, từ nay chú có tên là Vằn Đen, chịu không ?”. Vằn Đen liền phe phẩy cái đuôi như đồng ý với cái tên thật dễ thương của mình.
Chú chó này có một bộ lông màu nâu xen kẽ trắng, có hình dáng như một con thạch sùng, được người đời gọi là tứ túc mai hoa. Cái đầu nhỏ nhắn, trông giống như một cái yên xe đạp. Hai tai lúc nào cũng dong dỏng dựng đứng như đang nghe ngóng một điều gì. Đôi mắt Vằn Đen lộ vẻ ngây thơ, nhưng ban đêm, đôi mắt ấy ngời xanh giúp chú có thể nhìn rõ mọi vật. Bộ ria mép vểnh lên trông giống như của một chú hổ con. Cái miệng thoạt nhìn có vẻ hiền lành, nhưng khi chú gầm lên, những chiếc răng nanh hiện ra trông dữ tợn như một con ác thú. Cái mũi thì thật kì lạ, lúc nào cũng ướt như người bị cảm cúm. Chùm lông đuôi xù xì, xoắn thành hình chữ o, phe phẩy khi vui vẻ, duỗi ra khi buồn rầu.
Những lúc em đi học về. Mới thoạt nhìn thấy ở đầu ngõ, chú đã vui mừng nhảy chồm hai chân trước lên bắt tay em, tỏ vẻ thân mật. Khi màn đêm buông xuống, cả gia đình em đang đánh một giấc ngon lành sau một ngày làm việc mệt nhọc. Nhưng chú vẫn thức, vẫn đứng đó, canh giấc ngủ cho cả nhà. Đặt biệt là khi có khách lạ, chú nhe hai hàm răng thật dữ tợn, sủa “gâu, gâu” làm cho ông khách nào cũng phải sợ. Thế mà bố em chỉ vừa mới gọi một tiếng là chú im bặt ngay. Tuy là chó nhưng chú cũng rất ghét chuột. “Chíp, chíp” đấy, một con chuột to gan đang đi trước mõm chú đấy. Con chuột xấu số, không biết Vằn Đen đang tức giận, vẫn vô tư nhấm nháp từng hạt thóc ngon lành. Bỗng “ào” một cái, chú chuột đã nằm gọn trong móng vuốt của Vằn Đen. Thực ra chú ta chỉ định hù doạ con chuột nhỏ bé. Nhưng vì vồ quá mạnh nên con chuột thảm thương đã ngoẻo tự bao giờ. Thường ngày, khi ăn cơm với chú thì khỏi phải chê! Chú ăn lia lịa, ăn không kịp nuốt, em vừa mới ăn được có nửa chén cơm mà chú đã dọn sạch cả cái xoang to. Ăn xong chú còn liếm lại thật kĩ như thể không để cho một hạt cơm nào còn sót lại, trông mới dễ ghét làm sao ! Hình như chú thích em lắm! Khi em xem ti vi, chú hay đến bên em dụi dụi vào chân như muốn em vuốt ve bộ lông mềm mại hay nựng nịu với chú một tí.
Em quý chú lắm! Những lúc rảnh rỗi, em thường cùng chú chơi đùa không biết chán.Vào những lúc đó, mọi phiền toái trong đầu em đều tan biến. Vằn đen của em là như thế đó. Khôn ngoan và thật đáng yêu!

C

chibao123hcm

Còn đây là bài mình viết :

Nhà em có nuôi một chó chó lông xù rất không . Tên là Mập , cái tên đó do cô em đặt và em cũng rất thích cái tên ngộ nghĩnh đáng yêu đấy . Mập năm nay đã được 9 tuổi .

Đầu chú to như trái bưởi . Đôi tai rất giống hình tam giác . Mắt chú tròn như hòn bi ve . Khi ngáp chú để lộ hàm răng trắng muốt và đó cũng là vũ khí lợi hại giúp ăn trộm phải khiếp sợ . Đuôi chú lúc vui thì ngoe nguẩy , lúc buồn cụp xuống . Lông chú trắng như tuyết .

Mập thích nằm dài ra phơi nắng và nằm cuộn tròn người lại khi lạnh . Mập thích được dẫn đi dạo . Vào ban đêm chú làm tròn bổn phận giữ nhà. Khi thấy chuột là chú liền bắt cho bằng được .

Đối với em , mập không chỉ là người bạn mà còn là một " Anh hùng " giữ nhà . Em rất yêu quý nó và thương xuyên chơi và cho nó ăn.

C

congchuacaheo175

Trong cuộc sống hằng ngày , có biết bao nhiêu thứ mà chúng ta gắn bó và dành nhiều tình cảm . Nhưng đã bao giờ bạn nghĩ cái gì khiến chúng ta nghĩ về đầu tiên khi xa nhà không ? Đối với một số người, đó có thể là cái nhà , cái cửa gỗ lim mắc tiền, cái cây xương rồng trổ hoa quanh năm , hay cái đệm lò xo rất êm nhưng nằm đau lưng ghê gớm ... còn riêng tôi , hình ảnh con chó lớn của gia đình đứng hiên ngang sủa to khi có người đến thu tiền điện làm tôi nhớ nhất.

Con chó nhà tôi tên là Ron (bạn của Harry Potter) , nhưng ông già tôi lại gọi là John , còn thằng em tôi thì gọi là Giôn. Nói chung phức tạp. Con Ron không được may mắn như bao con chó khác , phải xa mẹ từ nhỏ ( vì bị nhà tôi bắt về nuôi mà ). Nó là con chó đực. Tôi nghe người ta nói nó lai giữa giống berger và chó Việt Nam. Tức là hoặc là cha nó là berger , hoặc là má nó là chó berger. Không thể có trường hợp cha má nó đều là chó berger đc , vì điều này trái với các nguyên tắc toán học. (tôi đã gặng hỏi nhưng nó không trả lời , chắc nó cũng không biết).

Lúc đầu khi mang nó về nuôi , nó là con chó thứ 5 trong gia đình rồi . Lúc đó con chó lớn tên là Ki , đực 6 tuổi , chó nhị ca tên là Misa , cái 5 tuổi , 2 anh em Kim và Pak mới mang về nuôi trước đó , đực cái 4 tháng. Con Rôn lúc đó 2 tháng , ngoài ra còn có 1 con mèo cái tên Mèo và 1 bầy con tên Mèo Con 1,2,3 ...

Lúc bé con Ron rất mập mạp kháu khỉnh , ăn nhiều ị ít nên tăng cân rất nhanh. Tôi và em tôi rất thích cứ bế lên bế xuống săm se mãi ( ba tôi gọi đó là "tình yêu súc vật") khiến bà má cáu quá gắt lên :" Không được vọc chó !!" , thế là tôi chuyển sang chơi với con Kim và con Pak. Sau đó ít lâu con Kim qua đời vì bệnh máu trắng , 1 tuần sau con Pak bị tai nạn ôtô . Cả 2 con được thả trôi theo dòng kênh Nhiêu Lộc sau khi được gói ghém kĩ càng kèm mỗi đứa 50$ tiền đi đường.

Sau đó có chú bảo vệ cơ quan xin con Misa về nuôi lấy thịt , tôi và em tôi ngăn cản vì nó là hình ảnh Xô Viết duy nhất trong gia đình , nhưng mà ba má tôi nói ở nhà đó nó sẽ sung sướng hơn nhà mình . Tôi Ok cái rụp. Nhưng mà thật xúi quẩy làm sao , sau khi con Misa đi thì con Ki trong 1 lần tuần tra như thường lệ đã bị bọn ******** bắt mất và bán cho mấy chỗ bán thịt chó. Tôi tức quá ra ngoài đường đứng hô to 3 tiếng " ******** ! ********! ********! " rồi đóng cửa đi vào , quên đi dĩ vãng Ki đại ca oai hùng.

Vậy là con Ron trở thành con chó lớn nhất của gia đình tôi. Lúc còn nhỏ trông nó rất có tướng làm lãnh đạo , nhưng mà lớn lên vì hạn chế về thể chất mà nó chỉ quanh quẩn trong xóm tán chó cái thôi. Thực ra con Ron cũng thuộc dạng đẹp mã , trông mặt mày sáng sủa (em tôi gọi là "đẹp trai chó") mà chỉ có điều hơi bé người, trong nhà có vẻ to , ra ngoài đường thì hơi lùn và ngắn. Thực ra nó cơ bắp lắm , nó có thể so với Lý Liên Kiệt đó .

Con Ron này khôn lắm , sống rất là biết điều và hòa nhã . Nó hay đứng trong nhà sủa ra ngoài khi thấy khách lạ đến (vậy là hay rồi , có con chó trộm vào nhà đuổi nó ra đường nó cũng ra nữa). Mấy thằng bạn tôi quen thân đến nhà chơi nó vẫn sủa như thường. Đúng rồi ! Vì mấy thằng này mất dạy. Nhưng mà khi bạn tôi vào nhà rồi thì con Ron không sủa nữa , vì nó biết chủ của nó cũng thuộc dạng như bọn kia , cười cười nói nói mà không hiểu mình nói gì.

Con Ron ngoại trừ lúc đói với mắc ị ra thì nó luôn ngoan ngoãn nằm trước sân . Lâu lâu tôi thấy nó nhìn xa xăm về phía đường chân trời một cách buồn rầu , thấy tội nghiệp lắm. Con chó cũng có linh hồn mà. Chắc nó buồn chuyện tình cảm chi đó.

Có hôm một ông hàng xóm gõ cửa nhà tôi. Gõ cửa không ai ra nên ổng bấm chuông nhà tôi. Ông này hồi xưa là đệ tử ba tôi mà giờ giàu lắm , không làm đệ tử nữa vì ba tôi nghèo hơn. Ổng mang 2 con chó con xinh xắn đến đưa cho má tôi nói là con Ron nhà tôi và con Hermionie nhà ổng yêu nhau , đây là 2 trong số 4 đứa con của chúng nó , gửi chị nuôi lấy thảo. Má tôi từ chối vì nhà tôi sắp chuyển đi rồi không nuôi được. Vậy cho nên ổng mang về nhà nuôi tiếp....

Sau đó thì tôi phải chuyển đi xa, chưa về cho nên không biết con Ron giờ thế nào. ------------------------

L

lenguyenktkh

Nhà em có nuôi một con chó lông xù, màu trắng. Em rất thương nó và nó cũng rất mến em. Mỗi khi đi học về, nó lúc nào cũng quấn quýt bên em.

Đây là loại giống chó Nhật, em đặt tên nó là Lucky. Khi mới về nhà, Lucky khoảng hai tháng tuổi, đến nay đã qua hai mùa giáng sinh. Bây giờ chú chững chạc, ra dáng “người lớn” lắm, cao đến đầu gối em. Đầu chú to gần bằng trái bưởi, trên đầu còn có một cái xoắn màu đen trông rất xinh. Cái mũi nhỏ ươn ướt màu đo đỏ nho nhỏ xinh xinh. Hai con mắt long lanh như hai hột nhãn. Cái mõm màu trắng bệt, dài khoảng mười xăng-ti-mét. Chú khoát lên người bộ lông trắng muốt từ trên xuống dưới. Lucky thích tắm lắm nên bộ lông chú rất sạch sẽ, mượt mà và êm dịu…

Lucky rất khôn ngoan, không bao giờ cắn người hay gặm phá đồ vật. Chú như một người bảo vệ rất giỏi, đã nhiều lần giúp ba em bắt trộm.

Cả nhà em đều quý Lucky, nhờ có chú mà gia đình em không sợ trộm nữa, đêm nào cũng được ngon giấc. Em sẽ chăm sóc Lucky thật tốt, xem Lucky như một người bạn thân của mình…

A

azala

Mình cũng góp một ít nha.Mình làm văn kg đx hay lắm.
Biết em là một người rất yêu động vật nên sau chuyến công tác xa,mẹ có đem về cho em một chú cún ! Em đặt tên cho chú là Cún.Cún và em trở thành đôi bạn thân nhanh chóng !
Cún nhìn rất dễ thương !Chú không cao lắm vì chú chỉ là một con cún nhỏ thôi,khi đứng Cún chỉ thấp hơn đầu gối em một tí. Cái đầu tròn lúc nào dụi dụi vào mình em mỗi khi em đi xa về.Đôi mắt tròn xeo như hai hạt cườm long lanh trông đáng yêu vô cùng.Cái mũi ươn ướt nước nhưng lại thính vô cùng.Cái miệng nhỏ lúc nào cũng sủa vài tiếng "gâu gâu " khi gặp người lạ.Khoác lên mình cún là bộ lông trắng và khá mượt.
Đôi chân nhỏ lúc nào cũng chạy lon ton theo em mỗi khi em ra khỏi nhà.Những thời gian rảnh rỗi em thường cùng Cún chơi trò bắt bóng.Cún thường nhảy lên và chụp những quả bóng khá nhanh.Lúc đó,em thường xoa đầu Cún và khen.Như hiểu được điều ấy,cái đuôi nhỏ bé xinh cứ vẫy liên tục.
Cún rất thích khi được ai đó xoa đầu.Mỗi lần em đi học về,Cún liền từ trong nhà chạy ra,quấn quýt bên chân em...Em ẵm chú lên và vuốt ve bộ lông mượt mà ấy.Đó là những khoảng thời gian em và Cún vui chơi bên nhau.
Nay,chú Cún bé nhỏ ngày nào giờ đã lớn,đã cao hơn trước và dũng mãnh hơn.Cún trông coi nhà rất giỏi nên mõi khi đi vắng,cả nhà em không lo lắng mấy vì đã có Cún rồi.
Từ khi có Cún em cảm thấy yêu động vật bé nhỏ hơn và em đã hiểu hơn về cách sống của một loài động vật nhỏ.Từ khi có Cún,gia đình em vui hẵng lên trong những tiếng cười vì những trò hài của Cún.Em coi Cún không chỉ là một loài động vật mà là một người thân trong gia đình của em !
Gửi choa chú Cún Boa nhà mình nka !!!!

N

nhatquangbadao

azala hình như cóp bài thì phải bài này mình đọc ở trang 1 rùi :)) :)) :)) :)) :)) :)):)):)):)):))

T

thyhuong1511

azala hình như cóp bài thì phải bài này mình đọc ở trang 1 rùi :)) :)) :)) :)) :)) :)):)):)):)):))

cậu nói đúng. azala chép bài của girl_win_now.
:khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155): :khi (155):

H

huongnhanhnhen5a

Chủ nhật vừa qua, em về thăm nội. Em được nội cho một chú chó con rất đẹp.

Em đặt tên cho chó mới này là Pi-lu. Thế là từ hôm đó, Pi-lu ở với gia đình em. Ngày ngày, em chăm sóc rất chu đáo và ngắm nhìn chú không chán. Pi-lu mập mạp, bộ lông màu vàng sẫm. Bốn chân ngắn ngủn lại thêm bộ vuốt trắng ở bốn chân càng làm cho chú đáng yêu hơn. Mới chỉ mấy tuần tuổi, cái đầu của chú còn bé, trông như quả cam tròn trĩnh. Phía trên đầu là đôi tai bé tẹo như hai lá táo, lúc vểnh lên, lúc cụp xuống. Nổi bật trên chiếc đầu xinh xắn ấy là đôi mắt tròn xoe, sáng long lanh như hai hòn bi chai. Còn cais mũi của chú trông rất ngộ, mũi to bằng đầu ngón tay cái người lớn, luôn ươn ướt và mềm mại. Mỗi khi đòi ăn, cái mũi ấy khịt khịt, còn mồm thì há ra để lộ những chiếc răng nhỏ như răng chuột. Khi được cho ăn, chú ve vẩy cái đuôi ngắn của mình như tỏ vẻ mừng rỡ. Cũng cái đuôi ấy khi vui chú thường ngoe nguẩy. Còn lúc buồn, cái đuôi lại thõng xuống như đuôi bê.

Pi-lu thích được ăn ngon, ở sạch và thích được chủ vuốt ve. Mỗi lúc em đi học về, chú thường chạy ra tận cổng đón em, mừng tíu tít. Chú biết người quen kẻ lạ...Người thân của gia đình em đến, chú tỏ vẻ mừng rỡ. Còn người lạ, chú sủa vang cho đến lúc chủ bảo im. Pi-lu thật tình cảm với người nhưng cũng thật nghiêm khắc với lũ chuột. Chẳng con nào bén mảng đến, chú đuổi tới tấp, bọn chuột cũng kinh hồn bạt vía chẳng khác nào chạm trán với mấy chú mèo hàng xóm bên kia. Pi-lu cũng có ích đấy chứ, chú như một cảnh sát viên trong gia đình, biết trông nhà và nghe ngóng để bắt kẻ trộm. Chú thật khôn nên cả nhà ai cũng thích.

Với em, Pi-lu là một người bạn tâm tình. Mỗi khi ăn, em thường không quên chú. Em mong chú lớn nhanh và luôn có ích cho gia đình.

T

tuan2003elf

Các bạn giải giúp mình bài toán này nha :) !!! ( cần gấp )
Đề bài như sau
Bảo hỏi ông : "Ông ơi, ông năm nay bao nhiêu tuổi ạ !".Ông trả lời:" Tuổi ông năm nay là 1 số chẵn.Nếu viết các chữ số của tuổi ông theo thứ tự ngược lại thì được tuổi của bố con. Nếu cộng các chữ số chỉ tuổi của bố con thì được tuổi của con. Tuổi của cả ba ông cháu cộng lại được 169 năm". Hãy tính tuổi của ông, bố, và con.

Top Bottom