Văn 8 Thủ pháp nghệ thuật nào được tác giả sử dụng chủ yếu trong những lần quẹt diêm của cô bé.

nguyentrang0109

Học sinh
Thành viên
5 Tháng mười 2021
27
19
21
15
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài
Đọc đoạn văn sau và trả lời câu hỏi:
“Chà ! Giá quẹt một que diêm mà sưởi cho đỡ rét một chút nhỉ ? Giá em có thể rút một que diêm ra quẹt vào tường mà hơ ngón tay nhỉ ? Cuối cùng em đánh liều quẹt một que.Diêm bén lửa thật là nhạy.Ngọn lửa lúc đầu xanh lam,dần dần biến đi,trắng ra,rực hồng lên quanh que gỗ,sáng chói trông đến vui mắt”.
Câu 1:Đoạn trích trên thuộc văn bản nào?Tác giả là ai?
Câu 2:Xác định tình thái từ và thán từ trong câu văn: “Chà! Giá quẹt một que diêm mà sưởi cho đỡ rét một chút nhỉ ?”.
Câu 3: Thủ pháp nghệ thuật nào được tác giả sử dụng chủ yếu trong những lần quẹt diêm của cô bé? Nêu tác dụng của thủ pháp nghệ thuật đó trong việc thể hiện nội dung văn bản?

• Like
Reactions: Phạm Đình Tài

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
Đề bài
Đọc đoạn văn sau và trả lời câu hỏi:
“Chà ! Giá quẹt một que diêm mà sưởi cho đỡ rét một chút nhỉ ? Giá em có thể rút một que diêm ra quẹt vào tường mà hơ ngón tay nhỉ ? Cuối cùng em đánh liều quẹt một que.Diêm bén lửa thật là nhạy.Ngọn lửa lúc đầu xanh lam,dần dần biến đi,trắng ra,rực hồng lên quanh que gỗ,sáng chói trông đến vui mắt”.
Câu 1:Đoạn trích trên thuộc văn bản nào?Tác giả là ai?
Câu 2:Xác định tình thái từ và thán từ trong câu văn: “Chà! Giá quẹt một que diêm mà sưởi cho đỡ rét một chút nhỉ ?”.
Câu 3: Thủ pháp nghệ thuật nào được tác giả sử dụng chủ yếu trong những lần quẹt diêm của cô bé? Nêu tác dụng của thủ pháp nghệ thuật đó trong việc thể hiện nội dung văn bản?
1. Đoạn trích trên thuộc ''Cô bé bán diêm'' của nhà văn Andecxen
2. Tình thái từ: nhỉ
Thán từ: Chà
3. Thủ pháp nghệ thuật Điệp ngữ và câu hỏi tu từ: Gía... nhỉ? thể hiện ước mơ về một nơi ấm áp, xua tan đi lạnh buốt đêm đông, cái lạnh xé thịt không lạnh bằng cái lạnh của xã hội, một xã hội thờ ơ, vô cảm.

Thiên đường kiến thức

Chúc bạn học tốt.

• Like
Reactions: nguyentrang0109
Top Bottom