Vật lí Tết khác - Tết mới cùng Vật Lý

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một năm nữa lại đến với vạn vật khoe sắc hương... Những dự định mới đang ấp ủ chỉ còn chờ bạn thực hiện... Tết- điểm bắt đầu cho năm mới đặc biệt thế đó! Thế nhưng với lịch học sấp mặt, liệu bạn còn thời gian để tận hưởng Tết và không khí mùa lễ hội đang tới gần chưa?

Vậy thì hãy cùng mình đón Tết năm nay theo một cách khác, vừa học vừa chơi lại còn vừa đẹp :eek::eek:
Chào mừng các thành viên HMF đến với topic mới toanh như năm mới của mình

TẾT KHÁC - TẾT MỚI CÙNG VẬT LÝ JFBQ00137070104B

Bạn đang nghĩ đến một cách khác để chơi tết? Hay sợ rằng eo ôi lo chơi tết đã quên mất bài tập Lý đang chờ? Yên tâm, mình ở đây để giúp các bạn vừa chơi Tết có thật nhiều lì xì vừa ôn gấp kiến thức lý cho bà kiểm tra sau Tết đây ~~

Món quà đầu tiên: Trang trí bằng Con lắc Newton

Con lắc Newton là gì? Hoạt động như thế nào? Có gì đặc biệt?

Con lắc Newton (Cradle Balance Balls) với cái tên này chắc hẳn nhiều bạn đã dự đoán được nó có liên quan đến một định luật nổi tiếng nào đó của nhà bác học nổi tiếng người Anh Isaac Newton.

Đúng vậy, đây là một món đồ chơi giảm stress, quà tặng văn phòng sử dụng định luật bảo toàn năng lượng, bảo toàn động năng mà Newton đã công bố vào năm 1687 cùng một số định luật khác. Nó vô cùng đơn giản nhưng cũng vô cùng thú vị.

Chuyển động nhịp nhàng qua lại của các viên bi sẽ phá tan đi cảm giác nhàm chán tại căn phòng của bạn. Bạn sẽ mải mê đến cả giờ khi ngắm chuyển động kì lạ của các viên bi, thử các cách thả khác nhau.từ 1 viên đến 2 viên rồi 3 viên cùng lúc...

Đặc biệt đây quả là một món đồ trang trí hết sức độc đáo và sang trọng cho căn nhà của bạn nhân dịp Tết đến phải không nào? Với cách làm đơn giản sẽ được mình bật mí dưới đây, mình dám chắc rằng các vị khách của bạn khi bước vào nhà sẽ vô cùng phấn khích với món đồ này ^_^

Cấu tạo và nguyên lí hoạt động.

Phần cấu tạo của món quà tặng văn phòng này khá đơn giản. Chỉ có 2 chân kim loại dạng chữ U ngược vuông góc, 5 viên bi kim loại đã được nối dây trực tiếp vào 2 đầu thanh kim loại theo thứ tự đều nhau, 01 đế gắn chân bằng nhựa cứng có 4 lỗ để cố định các chân kim loại.

Con lắc Newton (Cradle Balance Balls) hoạt động theo nguyên tắc khi bạn kéo viên bi lên và tạo cho nó một động lực F1 thì khi thả nó ra lực F1 sẽ tác động vào những viên bi khác và lực F2 này chính bằng lực F1 ban đầu. Vì vậy, nếu bạn thả kéo thả 1 viên bi thì chỉ có 1 viên bi bị đẩy đi theo đúng định luật bảo toàn động năng. Còn bạn kéo 2 viên bi cùng một lúc và thả thì sẽ có 2 viên bị nhận được động lực này và bị đẩy ra.
Các viên bi sẽ đẩy qua, đẩy lại cho đến khi lực ma sát, trọng lực… làm chúng dừng lại. Sẽ có nhiều cách để bạn thử như kéo 2 viên bi, 3 viên bi, 4 viên bi sau đó thả ra và quan sát. Hoặc bạn kéo 2 viên bi ở 2 đầu và cùng thả,….Tất cả sẽ tạo ra những hiệu ứng chuyển động rất ngộ nghĩnh và thú vị.

Với con lắc của Newton, có thể truyền năng lượng từ cơ thể này sang cơ thể khác với một số con lắc giống hệt nhau được xếp theo chiều ngang giữa chúng, thông qua một cấu trúc đơn giản được hình thành bởi hai dây có cùng chiều dài nghiêng cùng một góc, nhưng theo hướng ngược lại giữa chúng. Theo cách này, các quả bóng kim loại có khối lượng bằng nhau vẫn lơ lửng, nhưng phần còn lại chạm vào nhau.

Cách chế tạo

Vật dụng cần thiết:
  • kéo
  • Bóng kim loại
  • Hộp giày
Các bước:

B1: Đầu tiên, lấy một số sợi nylon mà bạn sẽ cắt thành năm phần có cùng chiều dài. Tiếp theo, lấy quả bóng kim loại của bạn, đảm bảo rằng tất cả chúng đều có cùng kích thước và cùng khối lượng.

B2: Tiếp theo, tất cả những gì bạn phải làm là xây dựng cấu trúc sẽ giữ các con lắc. Trong trường hợp này, nó sẽ đủ để cắt một hộp giày làm đôi và tạo ra các cửa sổ nhỏ? có hình chữ nhật ở hai bên của hộp, chừa khoảng 4 cm không gian xung quanh phần trên và ở mỗi bên. Để làm cho việc xây dựng ổn định hơn, đặt sách bên trong hộp hoặc bất kỳ vật nặng nào khác.

B3: Căn chỉnh bóng phù hợp
Tại thời điểm này, đối với mỗi quả cầu kim loại, buộc một trong hai dây xung quanh một thanh nhỏ, chừa khoảng trống cần thiết giữa chúng để cho phép các quả cầu chạm vào nhau. Khi bạn đã căn chỉnh hoàn hảo tất cả các mặt cầu sao cho chúng cách đều nhau, chỉ cần đặt con lắc vừa tạo trên cấu trúc được làm trước đó với hộp giày và bạn đã hoàn thành. Hãy thử làm rung các quả cầu và, nếu cần thiết, sắp xếp lại toàn bộ cấu trúc một cách chính xác.

Tada chỉ với các bước đơn giản như trên, bạn đã có một món đồ chơi trang trí trong nhà cực xịn xò, với những ứng dụng thú vị của môn Vật Lý rồi đấy. Mình xin chia sẻ cho mọi người video chi tiết hướng dẫn cụ thể cho các bạn dễ hình dung nha.

Video hướng dẫn cách làm:

Dành cho bạn nào muốn tìm hiểu kĩ hơn nguyên lí hoạt động!

Để mọi người không cảm thấy nó quá khó hay xa lạ, thì mình xin tự giới thiệu bé con lắc Newton của mình nha ^^ Mình làm từ năm ngoái hihi, ai vào nhà thấy cũng khen hết đó nên mọi người thử sức nha!

Chúc cả nhà năm mới vui vẻ, gặp thật nhiều may mắn và đạt những thành công to lớn tiếp theo nha!!! :D:D

Top Bottom