Hóa 11 tại sao hco3- phân tách kiểu bazo lại dễ hơn kiểu axit

heherhrsh

Học sinh
Thành viên
13 Tháng năm 2021
43
29
21
17
Hà Nội
thcs chu van an
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thầy em/mình cho bài : cho hcl + na2co3 cùng nồng độ ở tỉ lệ 1:1 thì nó sẽ ra pH>7 thay vì <7 . Thầy bảo bởi hco3- -> h+ + co32-khó hơn do phải tách một ion dương từ ion âm . Mong mọi ng cho em/mình lời giải thích chi tiết vì sao lại như vậy dc ko ?
xin cảm ơn

The Ris

Cựu TMod Hóa
Thành viên
20 Tháng bảy 2020
925
1,304
141
20
Thái Bình
THPT Thái NInh
Thực ra lại được học như sau [imath]NaHCO_3[/imath] có [imath]pH >7[/imath] là vì sự thủy phân của [imath]HCO_3^-[/imath]
Ta có [imath]HCO_3^- + H_2O \to [H_2CO_3] + OH^-[/imath]
Vì sau khi thủy phân tạo ra [imath]OH^-[/imath] nên dung dịch mang tính bazơ
Hoặc cũng có thể giải thích rằng vì [imath][H_2CO_3][/imath] là một axit yếu nên [imath][HCO_3^-][/imath] mang tính chất của một bazơ

Mình giải có chỗ nào khó hiểu thi bạn hỏi lại nha
Tham khảo kiến thức các môn tại đây

heherhrsh

Học sinh
Thành viên
13 Tháng năm 2021
43
29
21
17
Hà Nội
thcs chu van an
Thực ra lại được học như sau [imath]NaHCO_3[/imath] có [imath]pH >7[/imath] là vì sự thủy phân của [imath]HCO_3^-[/imath]
Ta có [imath]HCO_3^- + H_2O \to [H_2CO_3] + OH^-[/imath]
Vì sau khi thủy phân tạo ra [imath]OH^-[/imath] nên dung dịch mang tính bazơ
Hoặc cũng có thể giải thích rằng vì [imath][H_2CO_3][/imath] là một axit yếu nên [imath][HCO_3^-][/imath] mang tính chất của một bazơ

Mình giải có chỗ nào khó hiểu thi bạn hỏi lại nha
Tham khảo kiến thức các môn tại đây
The Rismình tưởng lý do Nahco3 có pH>7 là do nó là sự kết hợp giữa bazo mạnh và axit yếu ? Thực ra là do Hco3- ah ?

• Like
Reactions: Maltose mạch nha
View previous replies…

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
mình tưởng lý do Nahco3 có pH>7 là do nó là sự kết hợp giữa bazo mạnh và axit yếu ? Thực ra là do Hco3- ah ?
heherhrshCách hiểu đó chỉ là cách hiểu đơn giản thôi bạn. Còn bản chất của việc [imath]NaHCO_3[/imath] có pH>7 là do trong dung dịch tồn tại cân bằng:
[imath]HCO_3^- + H_2O \rightleftharpoons H_2CO_3 + OH^-[/imath]
[imath]OH^-[/imath] làm pH>7. Lưu ý rằng đây chỉ là một cân bằng chứ không phải một phản ứng nha, nên mình dùng dấu mũi tên 2 chiều sẽ hợp lý hơn á.

heherhrsh

Học sinh
Thành viên
13 Tháng năm 2021
43
29
21
17
Hà Nội
thcs chu van an
Cách hiểu đó chỉ là cách hiểu đơn giản thôi bạn. Còn bản chất của việc [imath]NaHCO_3[/imath] có pH>7 là do trong dung dịch tồn tại cân bằng:
[imath]HCO_3^- + H_2O \rightleftharpoons H_2CO_3 + OH^-[/imath]
[imath]OH^-[/imath] làm pH>7. Lưu ý rằng đây chỉ là một cân bằng chứ không phải một phản ứng nha, nên mình dùng dấu mũi tên 2 chiều sẽ hợp lý hơn á.
Maltose mạch nhavậy nếu như cho mấy bazo yếu như cu(hco3)2 thì nó có mang pH>7 không vậy ?

The Ris

Cựu TMod Hóa
Thành viên
20 Tháng bảy 2020
925
1,304
141
20
Thái Bình
THPT Thái NInh
vậy nếu như cho mấy bazo yếu như cu(hco3)2 thì nó có mang pH>7 không vậy ?
heherhrshTheo mình được học thì những chất kết hợp từ bazo yếu và axit yếu thì dễ bị phân huy hoặc không tồn tại nha
Còn những chất đó nếu tồn tại thì mình sẽ không xét cới [imath]pH[/imath] của nó nha

• Like
Reactions: thuyduongne113
Top Bottom