Bạn hãy ĐĂNG NHẬP để sử dụng nhiều chức năng hơn

Phản ứng tráng bạc

Thảo luận trong 'Polime và vật liệu polime' bắt đầu bởi sonsi, 16 Tháng mười một 2007.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 25,669

1. sonsi

sonsi Guest

Sổ tay hướng dẫn sử dụng HMforum phiên bản mới

Câu hỏi của chị đưa ra là:
    Trong các loại gluxit các em đã học có chất nào tráng bạc được?
    Và sản phẩm của phản ứng thủy phân các đi saccarit thì chất nào tráng bạc được?

2. phanhuuduy90

phanhuuduy90 Guest

phản ứng tráng gương
    monosaccarit
    disaccarit:manozo
    không phản tráng gương:
    tinh bột, xenlulozo,saccaozo
    đúng không chị?

3. kimari12

kimari12 Guest

do hoi a.fructozo ma trang guong dc a

4. fructozo tráng gương được.

5. hungthanh

hungthanh Guest

ông gì ơi fructozo mà ko tráng bạc được hả về dở lại sách đoc đi

6. sonsi

sonsi Guest

Đấy thấy chưa? Câu 1 đã có cãi nhau rồi nhá.
    Fructozo có tráng bạc được. Trong sách giáo khoa cũ không nói nhưng sách bài tập có nói, sách thí điểm 2 ban đều nói: Trong môi trường bazo fruc có thể chuyển thành glu nên có khả năng tráng bạc.
    Fructozơ có tham gia phản ứng tráng bạc, có phản ứng với Cu(OH)2/OH- đung nóng tạo kêt tủa đỏ gạch!!!
    Câu hỏi tiếp theo, sản phẩm của phản ứng thủy phân các đisaccarit thì chất nào tráng bạc được?

7. dadaohocbai

dadaohocbai Guest

Đó !! Anh giáo em cũng bảo có tráng bạc.Anh ấy là dân 86.TRong khi Sách lại khong nói

8. sonsi

sonsi Guest

Thì chị đã bảo sách giáo khoa cũ không nói nhưng sách bài tập có nói đến mà.
    Và hiện nay các sách cải cách đang cho thí điểm cũng đề cập đến vấn đề này rồi.

9. phanhuuduy90

phanhuuduy90 Guest

Chị nói:
    Câu hỏi tiếp theo, sản phẩm của phản ứng thủy phân các đisaccarit thì chất nào tráng bạc được?
    mantozo---->gluco(sp cuối cùng)
    saccarozo--->gluco+fructo(sp cuối cùng)
    vậy cả hai tạo sản phẩm tráng bạc

10. ngucu

ngucu Guest

nói vậy là chưa thỏa đáng
    thực ra Fructozơ ko có các phản ứng trên bởi nó có gốc -OH và =O chứ ko có -CHO như glucozzơ
    bản chất của vđ này là khi thủy phân trong mt kiềm nó bị chuyển thành glucozơ hoặc đứt mạch tạo h/c có tính anđêhit thôi
    hôm qua em có mượn vở mấy đứa lớp bên học chuyên hóa cũng viết thế

11. Nói chính xác thì chất Fructozo ko có phản ứng tráng bạc do nó ko có nhóm CHO nhưng dung dịch của nó thì vẫn có nên người ta vẫn coi Fructozo có PƯ tráng bạc. Cái này có ghi trong sách giáo khoa chuyên đấy, em bảo bạn em xem lại đi.

12. ngucu

ngucu Guest

em không biết, để mai mượn quyển Tài liệu chuyên hóa của bọn nó
    à nhưng mà nó không giải thích tại sao à?

13. ngucu

ngucu Guest

anh ơi sao anh không giải thích luôn đi

14. dadaohocbai

dadaohocbai Guest

CÁi này thì giải thích làm gì?? Cứ cho là như thế đi!!!

15. tranxuankha

tranxuankha Guest

theo tôi để phân biệt GLUCOZO va FRUCTOZO thì dùng nước Brom sau đó dùng FeCl3

16. dùng hỗn hợp Br2 và FeCl3 là phân biệt dc rõ nhất ko thì dùng br2 cũng dc
    FeCl3 còn dùng nhận biết muối Phenolat khi cho FeCl3 vào muối này thì tạo phức màu tím

17. sapthi

sapthi Guest

hix jì mà tranh cãi nhau nhỉ , vì fructozơ có tính chất của rượu đa chức và có thể chuyển thành dạng glucozơ nên cũng có tính khử của anđehit ==> khả năng tráng bạc rõ ràng !!!!!!

18. khoinguyen67

khoinguyen67 Guest

cô giáo tui dạy fructozo ko tham gia phản ứng trán gương.Chỉ phản ứng với cu(OH)2 tạo kết tủa đỏ gạch thui!

19. Bạn đọc lại phần bên trên đi.
    fructozo có tham ja PƯ tráng bạc.

20. cuacon90bn

cuacon90bn Guest

Fructozo có nhóm xêton sao cho kết tủa đỏ gạch được bạn, mình thấy trong sgk có sơ đồ chuyển hóa giữa glucozo và fructozo mà