Sử 11 Phân tích những nhân tố ảnh hưởng

Trâm1234567@@

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng tám 2022
34
55
16
19
Bến Tre

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,676
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Phân tích những nhân tố ảnh hưởng đến quyết định của Nguyễn Tất Thành sang phương Tây tìm đường cứu nước vào đầu thế kỷ XX
Trâm1234567@@Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Những nhân tố ảnh hưởng đến quyết định của Nguyễn Tất Thành:
+ Nguyễn Tất Thành sinh ra tại làng Kim Liên, huyện Nam Đàn, Nghệ An, trong một gia đình nhà nho có truyền thống yêu nước, thương dân.
+ Sinh ra và lớn lên trong cảnh nước mất, nhà tan, xuất phát từ lòng yêu dân, chứng kiến các cuộc đấu tranh của nhân dân ta nổ ra nhưng liên tiếp thất bại, Người đã quyết tâm ra đi tìm đường cứu dân, cứu nước.
+ Cuối thế kỉ XIX, đầu thế kỉ XX, thực dân Pháp bắt tay vào công cuộc khai thác thuộc địa ở nước ta. Đời sống của nhân dân ta cực khổ, nhiều phong trào đấu tranh của nhân dân nổ ra nhưng thất bại do thiếu đường lối đấu tranh đúng đắn, khoa học, thiếu sự lãnh đạo của giai cấp tiên tiến. Cách mạng nước ta đứng trước thời kì khủng hoảng về đường lối cứu nước.
+ Người rất khâm phục tình thần yêu nước của các bậc tiền bối đi trước, nhưng không tán thành quan điểm, con đường cứu nước của họ. Người cho rằng Phan Bộ Châu dựa vào Nhật cứu nước là "Đuổi cọp cửa trước, rước báo cửa sau", còn Phan Chu Trinh dựa vào Pháp để cải cách chẳng khác nào "Xin giặc rủ lòng thương". Vì vậy Người đã không lựa chọn con đường giống các vị tiền bối đi trước, mà đúc rút kinh nghiệm từ những thất bại của họ, để chọn ra con đường của riêng mình.
+ Lúc bấy giờ, dưới sự bóc lột của chủ nghĩa thực dân, phong trào giải phóng dân tộc ở các nước thuộc địa cũng ngày càng phát triển và có xu hướng lan rộng.
+ Nguyễn Tất Thành muốn sang Phương Tây tìm hiểu các nước khác làm như thế nào rồi sẽ về giúp đồng bào mình. Ngày 5/ 6/1911, trên con tàu “Đô đốc Latouche Tréville”, từ bến cảng Nhà Rồng (Sài Gòn), Nguyễn Tất Thành đã lên đường sang Pháp, nơi có khẩu hiệu "Tự do - Bình đẳng - Bác ái", cũng là kẻ thù của nhân dân ta, bắt đầu hành trình tìm con đường cứu nước cho dân tộc mình.
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Top Bottom