Văn 12 phân tích 2 câu thơ tây tiến

Phuocloi1998vn@gmail.com

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười hai 2018
151
74
36
20
Đà Nẵng
thpt hòa vang
  • Like
Reactions: Bùi Nhi

Bùi Nhi

Cựu TMod Văn
Thành viên
17 Tháng tám 2021
466
508
86
18
Cà Mau
Trung học phổ thông Nguyễn Văn Nguyễn
mọi người ơi, ai giỏi văn giúp mình phân tích với ạ .mình cảm ơn ạ,
Phân tích 2 câu thơ trong bài Tây Tiến của Quang Dũng để làm bật vẻ đẹp người lính.
mình cần gấp ,cám ơn mọi người ạ
Cũng như tất cả các anh bộ đội cụ Hồ thời bấy giờ, những người chiến sĩ Tây Tiến cũng mang trong mình một lý tưởng sống cao đẹp, một vẻ đẹp hào hùng và bi tráng.
"Rải rác biên cương mồ viễn xứ”
Câu thơ như phơi bày ra hoàn toàn thực tại khó khăn, tàn khóc. Cả một vùng biên cương rộng lớn không có bất cứ màu sắc nào của sự sống mà chỉ có những nấm mồ cô đơn, lạnh lẽo. Hiện thực đó đã cho thấy một sự thật tàn khốc khi rất nhiều những người lính Tây Tiến đã hi sinh, đã phải nằm lại trên chiến trường, họ không thể trở về với quê hương mà buộc phải nằm lại nơi đất khách quê người. Những hiện thực tế đáng buồn ấy khiến cho câu thơ này như ngập trong sự thê lương, bi ai nhưng ngay sau đó tác giả đã khiến cho chất tráng ca vút lên qua lời khẳng định:
“Chiến trường đi chẳng tiếc dời xanh"
Hình ảnh đời xanh" trong câu thơ gợi ra khoảng thời gian đẹp đề nhất, trẻ trung nhất, ý nghĩa nhất trong cuộc đời của mỗi một con người, đó cũng chính là khoảng thời gian mà ai cũng muốn được sống, được cống hiến hết mình cho đời cho lý tưởng cao đẹp ngàn đời trân quý, người lính Tây Tiến dù ý thức được điều này nhưng vẫn quyết tâm chiến đấu, họ chẳng tiếc cực nhọc và thẩm chí là chấp nhận cả hi sinh. Hai chử chẳng tiếc thể hiện thái độ lựa chọn chủ động, kiên quyết, mạnh mẽ và dứt khoát, sẵn sàng hi sinh cả tuổi trẻ và cả mạng sống để cống hiến cho quê hương đất nước. Đấy là một lý tưởng sống cao đẹp và đáng được trân trọng, ngợi ca.
Anh/ chị tham khảo bài làm ạ.
Do anh/chị không cung cấp hai câu thơ nên tự chọn nhé
Chúc anh/chị học tốt.
https://diendan.hocmai.vn/threads/kien-thuc-ve-tac-gia-tac-pham-lop-12.828198/

Last edited:
Top Bottom