Những câu hỏi vật lý vui ^^

N

nhoc_maruko9x

tớ thấy nó to ra :D
bởi vì nó bị "buộc" lại từ cái ống nước xong bung ra => tóe ra :">
1 câu ngược lại thì phải nè ;))
-Tại sao hạt nước có phần trên nhỏ hơn phần dưới? Phần dưới bình bầu ...?
Nó bé đi mà :| Cái này là do định luật bào toàn lưu lượng nước. Lưu lượng = S.v, mà chuyển động rơi của nước là nhanh dần đều nên v tăng dần, tức là tiết diện ngang S phải giảm dần.
Mà sao hạt nước có phần trên nhỏ hơn phần dưới nhỷ? Hạt nước khi tự do trong không trung thì có hình cầu mà :| Nếu xét nó đang rơi thì do không khí hai bên liên tục chạy ngược lên trên nên nó cũng chỉ hơi biến dạng nhẹ 1 chút thôi :|

Không thể hấp thụ được đâu bạn ạ=.=.ở đây liên quan đến hóa học chút:D.phản ứng nước với các khí kể trên là phản ứng thuận nghịch nên vừa bị hấp thụ thì nó lại tách ra khỏi nước ngay...nếu như bạn nói thì tại sao bình thường nước sông hồ hay hơi nước trong khí quyển không hấp thụ chúng?
Bởi vậy mới có 2 từ *chắc thế* :D

G

girltoanpro1995

Câu tiếp: tớ thấy khí CO2 có nguyên tử khối là 44 còn O2 là 32. Vậy CO2 nặng hơn nên phải phía dưới => sao ta vẫn thở đc nhỉ ? :D

A

anhsao3200

Không thể hấp thụ được đâu bạn ạ=.=.ở đây liên quan đến hóa học chút.phản ứng nước với các khí kể trên là phản ứng thuận nghịch nên vừa bị hấp thụ thì nó lại tách ra khỏi nước ngay...nếu như bạn nói thì tại sao bình thường nước sông hồ hay hơi nước trong khí quyển không hấp thụ chúng?
Hì hì . Cho em bon chen cái theo em thì em cũng ko đồng ý lắm với ý kiến của anh lắm ạ vì nếu anh nói thế thì tại sao lại
lai có mua axit ạ theo được biết thì nó là do nước phản ứng với CO2 hay là H2S do axit tạo thành được nhiều nên gây mưa
còn giải thích tại sao mưa làm ta dễ thở một phần thi do ozon nhưng em nghi thì ozon nó chỉ ở trên có chứ còn mà ở dưới đất thì người chắc bị tia cực tím dọi vào chắc die mất. Theo em do sự hấp thụ của nươc vào trong đất làm cho hơi nước được bốc lên và do hơi nước có trong không khí khi mưa đây là các chất đều là H2O nên mát và làm dễ thở vì nó có nhiều oxi ạ có gì sai mogn anh bỏ qua cho em nha

L

l94

theo tớ nghĩ là CO2 nặng hơn thì nó sẽ lắng đọng ở những nơi sâu như đáy giếng, vậy nên khi chúng ta ở lâu dưới giếng có thể sẽ bị ngạt thở.

N

nhoc_maruko9x

Câu tiếp: tớ thấy khí CO2 có nguyên tử khối là 44 còn O2 là 32. Vậy CO2 nặng hơn nên phải phía dưới => sao ta vẫn thở đc nhỉ ? :D
Có thể là do [tex]CO_2[/tex] chỉ đủ dầy đến đầu gối thôi nên mũi vẫn tự do =))

Chắc là vì không khí luôn chuyển động và đối lưu chứ không đứng yên, nên [tex]CO_2[/tex] với [tex]O_2[/tex] không thể phân thành 2 lớp trong khí quyển được mà sẽ phân bố gần như đều, hơn nữa ở dưới đất có nhiều cây xanh nữa, nó thịt hết [tex]CO_2[/tex] rồi nhả ra [tex]O_2[/tex] rồi. Mà trồng nhiều cây trong nhà vào buổi tối là cũng nguy hiểm đấy nha :D

A

anhsao3200

Câu tiếp: tớ thấy khí CO2 có nguyên tử khối là 44 còn O2 là 32. Vậy CO2 nặng hơn nên phải phía dưới => sao ta vẫn thở đc nhỉ ?
Cái này anh nghĩ thế vầy nhé trong CO2 chắc chắn sẽ bị lẫn một phần nào đó O2 chứ nhỉ mà phổi động vật to trong đó có con người nên O2 vẫn đủ cho quá trình hô nấp nên con ngưởi thở đuọc

L

locxoaymgk

câu típ(ko bít có phải là vật lý ko)
tại sao, khi ô tô đi đằng trước ta lại phát ra ánh sáng màu vàng còn ô tô đi đằng sau ta lại
phát ra ánh sáng ,màu đỏ?
Đây là hiệu ứng gì?
Câu 2,Tại sao sân bóng đá có vạch sọc?
câu 3,tai sao vận động viên đua xe lại tránh đi vào rìa mép đường đua còn vận động viên trượt băng nghệ thuật lại cố ý đi sát vào ria mép đường đua?

Last edited by a moderator:
G

girltoanpro1995

Hì hì . Cho em bon chen cái theo em thì em cũng ko đồng ý lắm với ý kiến của anh lắm ạ vì nếu anh nói thế thì tại sao lại
lai có mua axit ạ theo được biết thì nó là do nước phản ứng với CO2 hay là H2S do axit tạo thành được nhiều nên gây mưa

Cái này em đồng ý :-* hí hí
còn giải thích tại sao mưa làm ta dễ thở một phần thi do ozon nhưng em nghi thì ozon nó chỉ ở trên có chứ còn mà ở dưới đất thì người chắc bị tia cực tím dọi vào chắc die mất. Theo em do sự hấp thụ của nươc vào trong đất làm cho hơi nước được bốc lên và do hơi nước có trong không khí khi mưa đây là các chất đều là H2O nên mát và làm dễ thở vì nó có nhiều oxi ạ có gì sai mogn anh bỏ qua cho em nha
Cái này anhsao3200 sai rồi :">. Khi có sấm sét, tạo ra khí gì đó ( em chưa nhớ ra :D ) giúp ta dễ thở ^^. Hình như là ozon ý :x

L

l94

Mình có nói là oozon được tạo thành từ trên tầng ozon đâu nè:p
mình nói là khi mưa có sấm sét,sấm là điều kiện để oxi trong không khí phản ứng tạo thành ozon với 1 lượng nhỏ sẽ làm cho không khí trong lành(cái này bạn lật sách hóa 10 nâng cao bài ozon sẽ rõ thôi:|).còn trường hợp mưa axit là do các khí này tích tụ trong các đám mây với nồng độ rất lớn, vì thế axit yếu này khó bị phân hủy trở lại tạo thành khí và nước,Khi nồng độ này quá cao, các hạt sẽ ngưng tụ lại gây nên mưa axit, thế thôi:|.cái này liền quan nhiều bên hóa học, khi nồng độ các chất phản ứng gia tăng, thì cân bằng sẽ chuyển dịch theo chiều làm giảm tác động của việc tăng đó,có nghĩa là chuyển dịch theo chiều thuận(tạo ra axit)

G

girltoanpro1995

câu típ(ko bít có phải là vật lý ko)
tại sao, khi ô tô đi đằng trước ta lại phát ra ánh sáng màu vàng còn ô tô đi đằng sau ta lại
phát ra ánh sáng ,màu đỏ?
Đây là hiệu ứng gì?
Màu nào chả đẹp :">.
Phía trước màu vàng vì cần sáng để nhìn đường => phải dùng đèn lớn phát ra tia sáng. Mà ánh sáng tốt nhất là ánh sáng trắng (che làm gì, khìn mới che).
Phía sau mà rọi sáng như phía trước thì xe sau sao nhìn đường đc =.=! Cứ thử cầm cái đèn pin rọi vào mắt người ta coi, họ đập cho te tua :x.
p.s: dấu phẩy của lốc bừa bãi làm tớ đọc xong thèm tắc thở ;;)

G

girltoanpro1995

Mình có nói là oozon được tạo thành từ trên tầng ozon đâu nè:p
mình nói là khi mưa có sấm sét,sấm là điều kiện để oxi trong không khí phản ứng tạo thành ozon với 1 lượng nhỏ sẽ làm cho không khí trong lành(cái này bạn lật sách hóa 10 nâng cao bài ozon sẽ rõ thôi:|).còn trường hợp mưa axit là do các khí này tích tụ trong các đám mây với nồng độ rất lớn, vì thế axit yếu này khó bị phân hủy trở lại tạo thành khí và nước,Khi nồng độ này quá cao, các hạt sẽ ngưng tụ lại gây nên mưa axit, thế thôi:|.cái này liền quan nhiều bên hóa học, khi nồng độ các chất phản ứng gia tăng, thì cân bằng sẽ chuyển dịch theo chiều làm giảm tác động của việc tăng đó,có nghĩa là chuyển dịch theo chiều thuận(tạo ra axit)

Câu ý trong 10 vạn câu hỏi vì sao ;)). Chung quy là đúng rồi ấy, ai cãi .... :-w em bảo kê cho =)) ( nói xong ném dép chạy trước :D )
Tiếp: Sao các màu pha với nhau đc màu khác mà ánh sáng màu ko thế nhỉ 8->. Thấy ánh sáng màu với nhau ra màu tối .... :-S xấu òm :(

L

locxoaymgk

Câu 4:
Vì sao những giọt nước mưa có kích thước khác nhau?

L

locxoaymgk

Ngẫu nhiên chớ vì sao vì răng gì :|. Con người có y như nhau đâu :)|. Tung đồng xu cũng vậy mà ^^. Cái bánh ra từ 1 lò, 1 khuôn còn khác nhau huống gì tạo hóa ....
p.s: tiếp đi ;;)
trả lời

Vì sao những giọt nước mưa có kích thước khác nhau? Vì chúng không rơi xuống từ cùng một độ cao và hình dạng của chúng biến hoá trong quá trình rơi.

Đầu tiên, những tinh thể đá tạo nên các đám mây đều rất nhẹ và nhỏ, từ 2 đến 50 micron (1 micron bằng một phần nghìn milimét). Tác động của các phân tử không khí đủ để chúng nằm lơ lửng. Khi hấp thu hơi nước chung quanh, các tinh thể trở nên khá lớn và rơi xuống. Từ độ cao 300 mét, không khí nóng hơn làm cho chúng tan rã và tạo nên những hạt mưa bụi hình cầu có đường kính 400 micron. Những giọt nước nhỏ đó sẽ lớn lên do va chạm trong khi rơi, giọt lớn hút giọt nhỏ. Khối lượng của chúng tăng từ 500 micron tới 5 milimét. Từ 6 milimét tới mức tối đa tốc độ rơi lại tách chúng ra thành những giọt nhỏ hơn.

còn 2 câu trên nữa chưa ai giải?

G

girltoanpro1995

Câu 2,Tại sao sân bóng đá có vạch sọc?
Xạo xạo :-j
Tớ thấy sân cỏ cứ sân sọc hồi nào :-\" đừng có ăn gian :">
câu 3,tai sao vận động viên đua xe lại tránh đi vào rìa mép đường đua còn vận động viên trượt băng nghệ thuật lại cố ý đi sát vào ria mép đường đua?
-Đua xe: lỡ vô ý bay ra khỏi đường ... die ... x_x
-Trượt băng: khán giả ngồi đó ... trượt băng mặc đồ sẹc xi :-\"
Với lại, trượt băng chỗ gần khán giả có hơi người thở => bớt lạnh , tê chân :d
Có lan can mà => ko lo bay ra khỏi sân :))

L

locxoaymgk

không cần post nhìu,mình post cái này hay cực:D:D:D:D:
cái gì mỏng nhất?
Không mấy ai biết rằng màng bong bóng xà phòng là một trong những vật mỏng nhất mà mắt thường có thể nhìn thấy được. Những vật mà người ta thường dùng để ví với sự mỏng manh thật vô cùng thô kệch so với nó...

“Mảnh như sợi tóc”, “mỏng như tờ giấy thuốc lá”, thì cũng còn là dày ghê gớm so với màng xà phòng. Màng xà phòng mỏng hơn sợi tóc và tờ giấy cuộn thuốc lá tới 5.000 lần.

Khi phóng đại lên 200 lần, sợi tóc người có bề dày chừng 1cm, nhưng thiết đồ của màng xà phòng vẫn chưa nhìn thấy bằng mắt thường được. Phải phóng đại thêm lên 200 lần nữa, tức là phóng đại cả thảy lên 40.000 lần thì mới nhìn thấy thiết đồ của màng xà phòng thành một đường mảnh; bấy giờ sợi tóc đã có bề dày trên 2 mét rồi.

Tiếp theo có lẽ phải kể đến phần dầu loang trên mặt hồ. Để biết rõ lớp dầu đó dầy đến thế nào, ta phải quan sát màu mà ta nhìn thấy trên mặt hồ. Do hiện tượng giao thoa bản mỏng, trên các lớp dầu sẽ xuất hiện màu. Dựa vào màu sắc ( thực ra là bước sóng) góc nhìn, ta có thể xác định được bề dày của nó. Tính toán có thể thấy rằng độ dầy này chỉ gấp vài lần bước sóng ánh sáng!!!
Dầu loang có thể chưa bằng màng bong bóng ( có những màng mà độ dày chỉ cỡ bước sóng ) song cũng là một loại mỏng hàng đầu trong thiên nhiên.
Vậy màng xà phòng có độ dày cỡ bao nhiêu phân tử ?Màng xà phòng có độ dày cỡ bao nhiêu phân tử? Vậy phân tử xà phòng có độ dày là bao nhiêu? Câu hỏi này khó, bởi vì nó còn phụ thuộc vào đặc điểm của phân tử, đặc điểm liên kết ... Tuy vậy, có thể đoán rằng độ dày của màng xà phòng lớn hơn cỡ độ dày của phân tử, vì phần lớn vẫn có sự giao thoa bản mỏng với ánh sáng thấy được, còn với phân tử bình thường, chuyện đó là không thể.

B

bananamiss

Hí hí :">

một bài TTT

Khi gió thổi mạnh, nếu bạn nấp sau 1 cái cột tròn để tránh gió thì chả thấy ăn thua gì.Gió vẫn thốc vào bạn.Vào những ngày gió mùa đông bắc, nếu bạn đứng tránh gió sau thân cây, bạn vẫn bị gió quất vào mặt, lạnh buốt
Tại sao?

-Đua xe: lỡ vô ý bay ra khỏi đường ... die ... x_x
-Trượt băng: khán giả ngồi đó ... trượt băng mặc đồ sẹc xi
Với lại, trượt băng chỗ gần khán giả có hơi người thở => bớt lạnh , tê chân :d
Có lan can mà => ko lo bay ra khỏi sân

nhảm nhí quá :|

L

locxoaymgk

Câu hỏi: bóng xà phòng mỏng vạy sao ko bể ?
Tất nhiên, nếu để trong nơi không có khộng khí (chân ko) thì nó ko bị vỡ,còn để ra chỗ có không khí tất nhiên sẽ vỡ
Bong bóng có bền hay ko phụ thuộc vào mt có nhìu bụi hay ko.có nhìu thì chết rồi

cái này mình xem trên tivi cách đây 3 năm.................

Híc vật lý mà tưởng tượng khéo thế này thà nhảy sang văn tưởng tượng còn hơn
Vật lý là khoa học chứ đâu phải tưởng tượng T_T

N

nguyentuvn1994

Câu hỏi: bóng xà phòng mỏng vạy sao ko bể ?

giải thích cái này mà chi tiết thì nó hơi bị phức tạp đó vì nó liên quan tới lực liên kết giữa các phân tử trong bong bóng xà phòng. Còn nó không bể có thể do lực căng bề mặt của nước (cái lực này ở gần cuối sách vật lý 10 :D và nguyên nhân xuất hiện của nó thì sách cũng ko nói rõ nhưng anh nghĩ nó liên quan tới lực liên kết giữa các phân tử và độ đàn hồi, độ nhớt của các phân tử trong chất lỏng). Bên trong bong bóng xà phòng có áp suât, lực căng bề mặt của bong bóng, do có các điểm dặt lực tạo thành hình cầu nên chúng sẽ kết hợp với nhau tạo thành 1 ngẫu lực hoàn hảo cân bằng với áp suất bên trong :D Khi có bụi, thì bụi sẽ làm đứt gãy và xáo trộn các liên kết giữa các phân tử, khiến lực này không cân bằng ~~> bong bóng vỡ :D

Cái câu đua xe locxoay hỏi ý là đua ô tô hay đua mô tô, nếu đua ô tô thì vẫn ốp cua sát vào trong vì như vậy bán kính khúc cua sẽ nhỏ ~> quãng đường cung tròn nhỏ ~~> tiết kiệm thời gian :D còn đua xe máy thì phải ôm cua rộng để đảm bảo độ thăng bằng của xe với lòng đường, nếu muốn ôm cua góc hẹp (cua sát lề bên trong) thì phải giảm tốc độ để giảm lực li tâm, khiên xe thăng bằng mới có thể thực hiện đc :D

Top Bottom