Sự kiện "ĐIỂM DANH NGAY - NHẬN QUÀ LIỀN TAY" hạn chót 21h 31/08/16

Bạn hãy ĐĂNG NHẬP hoặc ĐĂNG KÝ tài khoản để tham gia nhé!

nhận biết các chất vô cơ

Thảo luận trong 'Phân biệt hợp chất vô cơ' bắt đầu bởi chohaicho, 9 Tháng bảy 2009.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 3,038

1. chohaicho

chohaicho Guest

"Điểm danh ngay - Nhận quà liền tay" chào đón HMforum quay trở lại

có 4 chất Na Ca Al Fe. chỉ dùng H2O có thể nhận biết được mấy chất.
    A.1 B.2 C.3 D.4

2. xuanhuong129

xuanhuong129 Guest

uk đúng nhận biết đc 4 chất
    Ca thì tạo ra dung dịch đục
    Al thì co khí bay ra
    Fe ko tác dụng
    Na tạo ra dung dịch ko màu
    ok, thank phát

3. Al không tác dụng với nước
    [TEX]Na+ H_20--------->NaOH + H_2O[/TEX] cục Na chạy như tàu thuỷ, dung dịch trong suốt
    [TEX]Ca + H_2O ---------> Ca(OH)_2 + H_2O[/TEX] dung dịch hơi đục
    [TEX]NaOH + Al +H_2O-------->NaAlO_2+1,5H_2[/TEX] Al tan sủi bọt khí, Fe không tan trong kiềm

4. xuanhuong129

xuanhuong129 Guest

ui mình nhầm với NaOH...................................................................................

5. trang14

trang14 Guest

Hoà vào nước:
    + Tan tạo dd đục: Ca
    + Tan tạo dd ko màu: Na
    + Ko tan trong nước: Al, Fe
    Dùng NaOH để nhận biết Al và Fe.
    + Al tan trong dd NaOH tạo khí thoát ra.
    + Fe ko tan trong dd NaOH.

6. gororo

gororo Guest

nói cho các bạn biết là Al có tác dụng với nước nhưng do tạo Al(OH)3 là hợp chất bền bao phủ bên ngoài Al nên phản ứng xảy ra vô cùng nhanh chứ o phải là o có

7. trang14

trang14 Guest

phản ứng sảy ra với hiệu suất thấp :D ko thể sảy ra phản ứng mãnh liệt thoát khí ồ ạt như Ca và Na tác dụng với nước được :D
    thực tế và lí thuyết là 2 việc hoàn toàn khác nhau :D ko tin thì bạn có thể tự tay làm thí nghiệm để thấy rõ naz :D

8. gororo

gororo Guest

thì đã bảo là xảy ra vô cùng nhanh rồi còn j,bạn định bắt bẻ j tui nào

9. trang14

trang14 Guest

tôi ko bắt bẻ bạn :D tôi chỉ đang khẳng định bài mình làm là đúng :D
    để phân biệt Ca, Na, Al
    khi hoà vào nước có thể quan sát pharn ứng sảy ra như thế nào, có mãnh liệt hay không và các chất tạo thẩnh làm sao để nhận biết :D
    Na và Ca phản ứng mãnh liệt với nước, phản ứng có tạo nhiệt.
    Na TD vs nước tạo dd ko màu.
    Ca TD vs nước tạo dd đục.

Mặt khác Al phản ứng vs nước ra sao thì tôi đã nói ở trên :D có lẽ ko cần nhắc lại nữa :D

10. gororo

gororo Guest

hehe, nói cho vui tí chứ tui cũng có định lằng nhằng j đâu.Làm bạn nhá, tui yêu môn hóa lắm lắm:D

11. mình nghĩ Al có phản ứng với nước nhưng vì có lớp oxit mỏng và đặc khít bảo vệ nên Al hầu như trơ với nước =>phản ứng xảy ra rất chậm!!:)

12. trang14

trang14 Guest

lớp màng ôxit bao bọc bên ngoài ngăn ko cho Al PƯ típ vs nước
    phản ứng xảy ra trong 1 thời gian rất ngắn :D
    vậy là nhanh hay chậm :D

13. phong12a1

phong12a1 Guest

Bắt bẻ nhiều!
    Ở ngoài dù bị oxit bề mặt bên ngoài nhưng cũng phân biệt bằng màu sắc (Cạo lớp Oxit)
    Cho nó pư biết liền
    @-)

14. tuanlcsa

tuanlcsa Guest

ko thể cạo lớp oxit nhôm đó đi đc đâu vì nếu là bột nhôm thì cho lên kính hiển vi để cạo hả bạn :D. hihi. cách giải thích va lam như trang14 là đúng rùi

Chúc các bạn học tốt!%%-
    QTKDT-K54_ĐHNN1. I LOVE "KIM BUM":)

15. trang14

trang14 Guest

chẳng nhẽ trong quá trình thí nghiệm cứ cách vài giây lại lôi mẫu hoá chất ra cạo à :D

16. thancuc_bg

thancuc_bg Guest

nó pư với oxi đc nhanh vậy à?
    nói như nhóc chả ai dùng nổi đồ = kim loại vài giây đã han rỉ
    còn Al pư với H2O thì làm sao có thể nhìn được nó pư chứ,nó pư rất chậm.
    Để phân biệt Ca,Na,Al đúng là cho vào H20 cũng nhận biết đc = mắt thường ngay.Na cho vào H2O cục Na còn chạy lung tung cả,Ca thì sủi bọt như vôi tôi đó,Al thì nhìn sao nổi pư.

Last edited by a moderator: 3 Tháng tám 2009

17. không bắt bẻ nữa!!!nói chung đó là phản ứng xảy ra chậm chứ không phải là nhanh!!!!Bạn thancuc nói chí phải.:))

18. cuopcan1979

cuopcan1979 Guest

Tranh cãi tí cho vui nhé. THực tế Al có phản ứng được với nước nhưng lại tạo ra Al(OH)3 phủ lên bề mặt Al nên phản ứng dùng lại. (lưu ý là Al(OH)3 chứ ko phải oxit như một số bạn nói ở trên chir trong môi trương KK thì Al+O2 mới tạo màng oxit thôi trong môi truòng nước lấy đâu oxi mà tạo màng oxit) Nếu dd có tính kiềm sẽ td với Al(OH)3 làm cho nước tiếp xúc được với Al và lại xảy ra phản ứng.

19. gacon.linh93

gacon.linh93 Guest

Ui nhìu ý kiến quá vậy??? Nguyên văn từ 1 cuốn sách của thầy Cao Cự Giác nè: "Về nguyên tắc: [TEX]Al + 3H_2O ---> Al(OH)_3 + 3\2H_2O[/TEX] nhưng do lớp [TEX]Al_2O_3 [/TEX]siêu bền bảo vệ bề mặt thanh [TEX]Al[/TEX] nên thực tế PU trên ko xảy ra, dù với nước nóng hoặc hơi nước." Ổn rùi chứ mọi người đừng cãi nhau nữa nhé:)>-:)>-:)>-

20. kira_l

kira_l Guest

ổn là ổn ra sao hả chj ????

nói chung là cũg chả có gì cả đâu chỉ là mọi người làm quá nên đóa thou

sao tìm đc Na òi thì cho tác dụng với NaOH là đúng òi sao mọi người cứ phải tranh cãi nhi?