Music My list, my fav - Thai songs :3

gnghi.nd

Học sinh gương mẫu
Thành viên
3 Tháng chín 2020
467
5,734
451
Bến Tre
HMF
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khoan khoan dừng lại tí xíu!!!:Rabbit30
Trước hết mình có một vài lời muốn gửi đến mọi người, những ai đang dừng chân ở topic này....
"Ở đây mình sẽ đăng những bài hát mà mình thích, tuy nhiên thể loại nhạc này ít người nghe, mình không biết là ở trên diễn đàn này có ai cùng thích nó với mình không, và nếu không thì cũng không sao hết nhé. Đó là nhạc Thái, mình nghĩ là khi đọc đến đây nhiều bạn sẽ kiểu bất ngờ, hoặc có thể sẽ cảm thấy mắc cười đúng không, vì hầu hết mọi người cảm thấy tiếng Thái phát âm rất buồn cười, đó là suy nghĩ của mọi người rồi nên mình sẽ không bắt mọi người phải giống mình nè. Cá nhân mình thì mình thích tiếng Thái, thích xem phim Thái, cũng thích nghe nhạc Thái, nói chung là mình thích Thái Lan đấy, và mình thấy có những bài hát Thái hay nhưng không nhiều người biết đến do dòng nhạc này ít người nghe, nên topic này mình muốn giới thiệu những bài mình thích và cảm thấy hay với mọi người. Và một điều tất nhiên,
đây hoàn toàn là sở thích của mình, nếu mọi người không thích, có thể bỏ qua, lướt qua chứ đừng bình luận những câu như:"Mắc cười quá", "Không hiểu hay chỗ nào", "Mình vẫn không thích nó", hay bàn luận tranh cãi vì những vấn đề không liên quan, mình khá nhạy cảm nên hãy tôn trọng sở thích lẫn nhau nhé, nếu mọi người thấy những bài hát này thì mình cảm thấy rất vui nè còn không thì cũng không sao, mình đăng lên vì mình cảm thấy thích thôi, và nếu được các bạn có thể nêu cảm nghĩ, hay tâm sự sau khi nghe bài hát ở phía dưới, nói chung ở đây sẽ cho phép mọi người so deep và chill nha. Nếu bạn nào có biết bài hát Thái nào hay (hoặc đôi khi là nhạc của nước nào khác cũng được) thì cứ vào wall hay ib riêng để gợi ý cho mình (tránh đề xuất nhiều ở đây loãng topic). Nhưng mình nói trước là do những bài mình đăng đều theo sở thích của mình nên khi nhận được gợi ý, mình sẽ nghe và từ từ xem xét nha, nói trước để mọi người hiểu rõ hơn nè. Hmm, thôi thì, đó là một vài lời mình muốn nhắn gửi, mong các bạn hiểu, và nếu có ai cố tình nói xấu hay có những bình luận tiêu cực, bỏ ngoài tai lời của mình thì mình sẽ không nói nhẹ nhàng đâu nhé!.
Nghe nhạc vui vẻ, yêu :33
-Nghi-"
:Rabbit32:Rabbit33

------------------------------------
Hôm nay, mình muốn giới thiệu bài hát này...
Đó là bài "Eveything" của Scrubb (tên tiếng Thái: "ทุกอย่าง" đọc là "Thuk Yang"). Đây không phải bài hát Thái đầu tiên mình nghe nhưng là bài hát Thái đầu tiên mình thích. Mình biết đến bài hát này qua bộ phim “2gether the series” (Tựa Việt: "Vì chúng ta là một đôi". Tiếng Thái: "พราะเราคู่กัน". Đọc là "Phro rao khu kan") được chuyển thể từ tiểu thuyết cùng tên của tác giả JittiRain, trùng hợp, đây cũng là bộ phim Thái đầu tiên mình thích, và đã "lôi kéo" khiến mình mê phim Thái như bây giờ. “Everything” được nhắc nhiều lần trong phim, nhân vật Tine trong phim rất thích bài hát này. Mình không rõ là nó có phải OST chính thức hay không, hay chỉ được nhắc đến trong phim thôi nữa, nhưng mà khi nhắc đến bài hát này thì sẽ nhiều người nhớ đến phim liền đó.
Đây là video vietsub để mọi người có thể hiểu lời nè :
Còn đây là bản gốc (của nhóm Scrubb nhé, các bạn nếu hứng thú có thể tìm hiểu trên google, nhóm có nhiều bài hay lắm) :
(Nhìn MV hơi cũ nhỉ ^^)

Cảm ơn mọi người đã ghé thăm chúc mọi người tối vui vẻ, lát ngủ ngon nhé!

Last edited:

gnghi.nd

Học sinh gương mẫu
Thành viên
3 Tháng chín 2020
467
5,734
451
Bến Tre
HMF
Chào, buổi tối an lành nhé :3
Một bài hát đáng yêu, đây là OST của Fish upon the sky (Tựa Việt: "Cá trên trời". Tên Thái: "ปลาบนฟ้า". Đọc là "Pla Bon Fah") được chuyển thể từ tiểu thuyết cùng tên của tác giả JittiRain (cùng tác giả với "Vì chúng ta là một đôi" luôn nè).
Dành cho ai thắc mắc, thì "Cá trên trời" hay "Sao dưới nước" ý chỉ chuyện tình yêu mà mình không có được giống, không với lấy được giống như là đơn phương vậy ("Sao dưới nước" hay "Star in the water" là một phần khác hay hiểu đại khái là phần phụ của tiểu thuyết "Cá trên trời" tuy nhiên chỉ mới có "Cá trên trời" được chuyển thể thành phim, còn "Sao dưới nước" thì chưa nè.)
Bài hát này tên "Beside" (tên tiếng Thái là "ข้างๆ")

"Ước có tuyết ở Thái Lan sao, nó có khả năng đó, nhưng chưa biết là khi nào thôi.
Ước Bangkok không kẹt xe, làm sao mà có thể đây?
Ước cá sống ở trên trời, thật khó đó nha.
Thật là buồn khi yêu một người chẳng yêu mình
Thật là cô đơn khi người ta không hiểu hết được tâm tư của mình.
Vậy có phải tốt hơn không nếu yêu một người mà người đó cũng yêu em?
Thử nhìn bên cạnh xem, em sẽ tìm được người đó thôi.
Không cần phải cố bay lên tận trời cao, chỉ cần nhìn bên cạnh thôi, em sẽ thấy có một người đang yêu em tha thiết.
Đừng có nhìn lên trời nữa mà, mỏi cổ đó em, tình yêu có ở đâu xa đâu, ở ngay đây nè.
Giờ em đã nhìn thấy được ai là người yêu em chưa?"

Vietsub nè:

gnghi.nd

Học sinh gương mẫu
Thành viên
3 Tháng chín 2020
467
5,734
451
Bến Tre
HMF
Tối an lành,
Hôm nay tâm trạng xíu nhé.
Bài hát hôm nay có tên Tiếng Anh là "Can't translate" của Billkin, OST của "I told sunset abou you" (Tên Thái: "แปลรักฉันด้วยใจเธอ" đọc là "Plae Rak Chan Duai Chai Thoe". Tựa Việt: Giải mã tình yêu anh bằng trái tim em <phần 1>, cá nhân mình thích phần 1 hơn là phần 2, nhưng cả 2 phần đều hay hết nè.)
Đây là một bộ phim mình vô cùng ấn tượng, thật sự sâu sắc, xem mà thổn thức, mình không biết dùng từ nào để diễn tả nữa. Màu phim, bối cảnh, nội dung, diễn xuất, nhạc phim, tất cả đều rất tuyệt. Nức nở thật ^^ mình đã khóc. Mỗi lần nghe OST và nhớ đến phim mình lại trầm lặng một chút, những ai yêu thích bộ phim này đều sẽ có cảm xúc như mình vậy đó.
// Muốn đến Phuket quá //

"Anh chỉ có thể tự hỏi, nhưng trái tim này lại không thể giải đáp.
Với những gì hai ta đã cùng nhau trước đây, phải chăng anh đã yêu em rồi?
Không biết nữa, trái tim anh không lý giải được.
Chỉ biết là trái tim này trở nên yếu đuối, mềm lòng mỗi khi đó là chuyện về em. Thế nghĩa là gì đây?"

(Chia sẻ xíu: lời phía trên này mình dịch ra từ sub tiếng Anh và có tham khảo từ một số subteam ạ, dạo này tập dịch vài đoạn nho nhỏ ấy mà ^^)
Vietsub đây ạ (À, cái này của subteam chứ không phải của mình nha^^)

Last edited:

gnghi.nd

Học sinh gương mẫu
Thành viên
3 Tháng chín 2020
467
5,734
451
Bến Tre
HMF
Tối an lành,
Tiếp tục với một bài hát khác cũng nằm trong OST của "I told sunset about you" (vì mình bị mê bộ này haha)
Bài này phải gọi là OST mà mình yêu thích nhất ^^. Nghe mà nức nở ghê ^^ buồn buồn nữa. Do mình đã giới thiệu sơ lược về phim ở bài viết trên rồi nên ở đây mình nói ngắn gọn thôi nè.
Bài hát này tên là "Skyline" và nó có bản tiếng Trung nữa (nhưng bản gốc vẫn là của Thái ấy), cả bản tiếng Thái và bản tiếng Trung đều nằm trong OST của phim.
Bản tiếng Thái của Billkin, còn bản tiếng Trung do Tula Nunasetsetpisan thể hiện (mình không biết mình có ghi đúng tên không, vì mình tìm không ra, chỉ có một video ghi tên tiếng Latinh của người này là như vậy, nếu có sai mình xin lỗi ạ). PP Krit cũng có hát bản tiếng Trung này. Mình sẽ đăng cả 2 bản lên, nhưng ở bản tiếng Trung mình sẽ đăng của PP lên nhé (vì mình mê PP hơn haha).
-------------------------------------
Nghĩa của lời bài hát ở 2 bản không giống nhau hoàn toàn, bản tiếng Trung giống như là lời đáp cho bản tiếng Thái vậy đó ^^
Bản tiếng Thái:

"Dù ngăn cách đôi ta là bầu trời xa vời vợi, anh cũng bằng lòng vượt qua.
Dù ngọn núi cao khuất lối ngăn cách đôi ta, thì anh vẫn không lùi bước.
Dù thời gian ngăn cách đôi ta, anh vẫn một lòng chờ đợi.
Nhưng nếu thứ ngăn cách đôi ta chính là định mệnh, thì anh phải chấp nhận từ bỏ, phải không?"

Cre sub:
MV:
Bản tiếng Trung:

"Vạn dặm sông dài cũng không thể cản bước anh.
Vạn dặm đường xa mong anh đổi ý nhưng anh sẽ đến trong chớp mắt.
Vạn dặm thời gian ngăn cách trái tim anh sẽ lao đến như một mũi tên.
Nhưng nếu bị ngăn cách bởi số phận mà anh không muốn phải bỏ cuộc, thì anh phải làm sao đây?"

Cre sub:
MV:
Người ta có làm cả bản mashup của 2 bản này nè.
Cảm ơn đã ghé thăm! Một lần nữa tối an lành!

Quinnie0301

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
56
530
66
21
Bình Định
Tối an lành,
Tiếp tục với một bài hát khác cũng nằm trong OST của "I told sunset about you" (vì mình bị mê bộ này haha)
Bài này phải gọi là OST mà mình yêu thích nhất ^^. Nghe mà nức nở ghê ^^ buồn buồn nữa. Do mình đã giới thiệu sơ lược về phim ở bài viết trên rồi nên ở đây mình nói ngắn gọn thôi nè.
Bài hát này tên là "Skyline" và nó có bản tiếng Trung nữa (nhưng bản gốc vẫn là của Thái ấy), cả bản tiếng Thái và bản tiếng Trung đều nằm trong OST của phim.
Bản tiếng Thái của Billkin, còn bản tiếng Trung do Tula Nunasetsetpisan thể hiện (mình không biết mình có ghi đúng tên không, vì mình tìm không ra, chỉ có một video ghi tên tiếng Latinh của người này là như vậy, nếu có sai mình xin lỗi ạ). PP Krit cũng có hát bản tiếng Trung này. Mình sẽ đăng cả 2 bản lên, nhưng ở bản tiếng Trung mình sẽ đăng của PP lên nhé (vì mình mê PP hơn haha).
Nghĩa của lời bài hát ở 2 bản không giống nhau hoàn toàn, bản tiếng Trung giống như là lời đáp cho bản tiếng Thái vậy đó ^^
Bản tiếng Thái:

"Dù ngăn cách đôi ta là bầu trời xa vời vợi, anh cũng bằng lòng vượt qua.
Dù ngọn núi cao khuất lối ngăn cách đôi ta, thì anh vẫn không lùi bước.
Dù thời gian ngăn cách đôi ta, anh vẫn một lòng chờ đợi.
Nhưng nếu thứ ngăn cách đôi ta chính là định mệnh, thì anh phải chấp nhận từ bỏ, phải không?"

Cre sub:
MV:
Bản tiếng Trung:

"Vạn dặm sông dài cũng không thể cản bước anh.
Vạn dặm đường xa mong anh đổi ý nhưng anh sẽ đến trong chớp mắt.
Vạn dặm thời gian ngăn cách trái tim anh sẽ lao đến như một mũi tên.
Nhưng nếu bị ngăn cách bởi số phận mà anh không muốn phải bỏ cuộc, thì anh phải làm sao đây?"

Cre sub:
MV:
Người ta có làm cả bản mashup của 2 bản này nè.
Cảm ơn đã ghé thăm! Một lần nữa tối an lành!
Ui mình cũng u mê phim này giống bạn í, mình cài nhạc chuông điện thoại là bài "Skyline" đến giờ vẫn chưa đổi.Cuối cùng mình cũng tìm thấy người có gu xem phim giống mình rùi nè :p

• Like
Reactions: gnghi.nd

gnghi.nd

Học sinh gương mẫu
Thành viên
3 Tháng chín 2020
467
5,734
451
Bến Tre
HMF
Tối an lành.
Hôm nay sẽ là : "Fake News" OST của "I promised you the moon" (Giải mã tình yêu anh bằng trái tim em - Phần 2)
Ngắn ngọn thế thôi, hôm nay không giới thiệu nhiều quá đâu.

"Anh đã có tất cả những gì anh muốn rồi đúng không ?
Nhìn em đau đớn thế này anh vừa lòng chưa? Nếu không yêu tại sao lại không nói cho em biết chứ ? Anh nói đi... sao lại tàn nhẫn với em như thế? Sao lại lừa dối như thế ? Đồ vô tâm."

(nghe buồn ha, lời than trách 1 người đã lừa dối mình...)
Có 1 bản của PP và 1 bản của Billkin ạ.
Của PP đây ạ :
Của Billkin đây ạ :
Vì lời bài hát giống nhau nên mình chỉ dẫn video vietsub của 1 bản thôi nhaaaaa <3
Cảm ơn đã ghé thăm, chúc ngủ ngon <3

Last edited:

gnghi.nd

Học sinh gương mẫu
Thành viên
3 Tháng chín 2020
467
5,734
451
Bến Tre
HMF
Tối an lành,
Hôm nay là 1 bài hát nằm trong OST của "The Best Story". Bộ này đáng yêu lắm, thể loại thanh xuân vườn trường, nhưng kết mở, có hơi nuối tiếc xíu...
Bài hát này nói về chuyện tình đơn phương....
Bài hát tên "มุม", tên tiếng Anh là "Corner" (Góc) của War Wanarat và Tik Playground
<Chời ơi tôi mê P'War dữ lắm>

"Âm thầm đứng một góc trộm nhìn cậu thế này thôi cũng đã đủ, không nhất thiết phải được hồi đáp.
Chỉ cần trong tim luôn mong những điều tươi đẹp sẽ đến là tốt rồi.
Được thích cậu ngay lúc này đây. Đối với người sinh ra để gặp cậu như tôi cũng là một may mắn"

Vietsub đây ạ :

Cảm ơn đã ghé thăm <3

Top Bottom