[Lớp 7] Bài văn nghị luận giải thích

T

thetin2009

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:confused::confused:Mọi người ơi, phiền một chút nha. Hôm trước tớ post đề này lên rồi nhưng hôm sau lại không tìm thấy nữa. Phiền mọi người đưa một bài viết lên giùm nha, đề như sau::confused::confused:

%%-Đề: bài "quê hương" của Đỗ Trung Quân có đoạn:
Quê hương mỗi người chỉ một
Như là chỉ một mẹ thôi
Quê hương nếu ai không nhớ
Sẽ không lớn nổi thành người

@};- Em hãy giải thích ý nghĩa của những câu thơ trên và nêu rõ vai trò, tác dụng của tình yêu quê hương, đất nước đối với cuộc sống tâm hồn mỗi con người.@};-

:):):):):):):)nhớ làm thành một bài văn nha:):):):):):):)
:khi (101)::khi (101)::khi (101)::khi (101)::khi (101)::khi (101)::khi (101)::khi (101)::khi (101)::khi (101):

H

hiemcokhotim_love

Đề nèy k đội tuyển cũng lèm đc chứ bạn
Tớ k chắc đâu nhg sẽ nói những j tớ nghĩ nhé
- Giải nghĩa:
Mỗi người chỷ có 1 mẹ duy nhất cũng giống như chỷ có 1 quê hương, 1 nơi sink ra mà thôi.
Ai k nhớ quê hương cũng như k nhớ đến những bậc sink thành, nuôi nấng dạy dỗ....như vậy là người bất nhân, bất hiếu...vì thế mà k thể thành người tốt đẹp, xây dựng đất nc. Đến gia đình quê hương nhỏ bé của bản thân mà còn k nhớ tới thỳ sẽ k nhớ đc những j cao siêu hơn, rộng lớn hơn như xã hội....
- Lý lẽ:
Mỗi người chỷ có 1 mẹ duy nhất cũng giống như chỷ có 1 quê hương, 1 nơi sink ra mà thôi.
Vì thế mà mọi người phải nhớ tới cha mẹ, quê hương
.....

Đại loại thế, tớ k giỏi về phần lý lẽ lém :(

H

huyenbaby_17

các bạn ơi lập dàn ý hộ mình cho đề:Em hãy giải thích câu tục ngữ"công cha như núi ngất trời nghĩa mẹ như nước ngời ngời biển đông".Cho biết chúng ta phải làm gì để đáp lại công ơn của bố mẹ.
thank you nha
(làm càng sớm càng tốt mình sắp phải nộp rùi)

G

gauconmary_tn

câu ca dao:"Công cha như núi ngất trời, nghĩa mẹ như nước ngời ngời biển khơi''.
-----> Câu ca dao trên mún nòi zới chúng ta là: công cha, nghĩa mẹ (công dưỡng dục sinh thành của cha mẹ) rất là bao la, rộng lớn được so sánh với ngọn núi cao và nước của biển khơi. Vì vậy chúng ta nên cố gắng chăm chỉ học tập, lễ phép với ông bà cha mẹ, giúp đỡ mọi người xung quanh,... để đền đáp công ơn sinh thành dưỡng dục của cha mẹ dành cho myk`.

hì hì!! Myk` chỷ bít viết có nhiêu đó thui ak`! HAY hay ko thì tuỳ ở bạn đó!%%-

:khi (64)::khi (64)::khi (64)::khi (64)::khi (64)::khi (64)::khi (64)::khi (64)::khi (64)::khi (64):
:)|:)|:)|:)|

Top Bottom