Làm sao để học thuộc bài Bình ngô đại cáo

L

lolem_theki_xxi

Bạn hãy cố nhớ về nội dung bài và những câu chủ chốt sau đó dựa dần ra mà đọc cả bài .
Vì bài này tuy nhiều hơn bài thơ phú sông bạch đằng nên việc học thuộc lòng cũng rất khó ,
cố lên bạn nhé

Chúc bạn học tốt .
Thân

N

namsonquyen

Bạn hãy cố nhớ về nội dung bài và những câu chủ chốt sau đó dựa dần ra mà đọc cả bài .
Vì bài này tuy nhiều hơn bài thơ phú sông bạch đằng nên việc học thuộc lòng cũng rất khó ,
cố lên bạn nhé

Chúc bạn học tốt .
Thân
Biết là như thế nhưng mình đang cần gấp lắm giờ văn sắp tới cô giáo kiểm tra lấy điểm miệng rồi làm sao bây giờ?

Last edited by a moderator:
C

conan99

bạn tự học thuộc lòng đi, nếu bạn biets là cô giáo sẽ kiểm tra tại sao bạn ko học thuộc đi, cách thuộc bài tốt chỉ có duy nhất 1 cách là bạn phải chăm học nó ,chẳng qua bạn ko muốn bị điểm kém khi cô giáo kiểm tra đúng ko, vậy chăm chỉ lên nếu ko muốn bị điểm kem và hayxruts kinh nghiệm lần sau phải học bài cũ cho tốt
LÀM GÌ CÓ CÁCH NÀO ĐỂ HỌC THUỘC NHANH ĐÂU
khuyên bạn : hãy bỏ thời gian mà học nếu bạn muốn được điểm cao
cháo bạn CHÚC KIỂM TRA TỐT:):)

B

boy_cham_hoc

Mình thấy mấy cái bài có vần như đoạn 1 và 2 của bài Bình Ngô Đại Cáo có vần nên mình ghép thêm nhịp cho nó như 1 bài hát lun tke dễ thuộc hơn
Nếu k thì bạn ra chỗ rộng dãi thoáng mát mà học thuộc đảm bảo là sẽ vô hơn là giam mình trong mấy bức tg đấy

T

tam_tit_97

Bạn học chia thành từng phần và ghi nhớ theo dòng thời gian và nội dung dễ hơn.
Mỗi ngày học vài phần lâu dẫn sẽ nhớ thôi.

N

nghgh97

Bài "Bình Ngô đại cáo" rất dễ học thuộc bạn à.
Không tin bạn cứ thử đi, nó tuy dài mà dễ nhớ.
Nhưng chỉ khó nhất là đoạn cuối, cố được nữa là OK.

B

babycute1997

Bài này tuy dài nhưng dễ nhớ! Học theo từng phần để tránh việc quên phần này nhớ phần kia! Cố gắng ở phần sau là được! bạn nên đọc ở nơi yên tĩnh để dẽ dàng tiếp thu~

V

vtlyccc

Các bạn ơi giúp mình với

Chứng minh Đại Cáo Bình Ngô đã biểu hiện niềm tự hào cao độ của dân tộc ta trong chiến thắng chống quân Minh xâm lược
Hãy chứng minh điều đó qua áng thiên cổ hùng văn đã học !

Trang10 Phan

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng một 2019
18
7
6
Thái Bình
Trường THPT Nguyễn Đức Cảnh
Bài Bình Ngô Đại Cáo quả thực hơi dài nhưng nếu bạn hiểu bài nó truyền tải về điều gì, rồi chia làm 4 phần theo bố cục, học thuộc từng phần sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.
Bạn nên học hiểu chứ đừng học ghi sẽ rất dễ quên. Lớp 9 có bài bếp lửa cũng gọi là tương đối dài nhưng dựa vào cách học này mình chỉ học trong vòng một buổi tối đã thuộc được toàn bộ bài, và nhớ rất dai, đến bây h vẫn còn nhớ 2 3 khổ đầu.

Taki kun

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng mười hai 2018
111
337
86
21
Thái Bình
THPT Nam Duyên Hà
Cũng câu hỏi như trên, ai có cách nào để học thật thuộc bài này một cách nhanh chóng nhất thì chỉ cho mình với.Cảm ơn mọi người.
ờm
tớ không nghĩ cậu nên học thuộc cái baifdaif vài km đó đâu
bài đó chỉ cần phân tích ra rồi cậu sẽ tự nhiên nhớ thôi mà

xuanle17

Cựu Mod Ngữ Văn
Thành viên
14 Tháng chín 2018
804
1,014
181
25
Thừa Thiên Huế
Đh sư phạm huế
Thường chị sẽ dành thời gian trước khi đi ngủ để đọc những gì cần nhớ. Bài Bình ngô đại cáo rất là dài nên cần đọc đi đọc lại rất nhiều lần cũng như hiểu bài sẽ giúp cho mình nhanh chóng hiểu sâu hơn. E chọn những khoảng thời gian yên tĩnh để học nha (sáng sớm, tối).
Đừng cố tạo áp lực, nó sẽ khó thuộc hơn. Chị thường đọc bài cần nhớ sau khi làm bt khác, chơi game. Khi mà thư thái nó dễ đi vào trí nhớ lắm.
Hi vọng nó hữu ích với e :)

• Like
Reactions: realjacker07
Top Bottom