Khi nào thì bác được gọi là Nguyễn Ái Quốc, khi nào gọi là Hồ chí minh

R

rainbow_

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Học kỳ qua tụi tớ ôn lại văn thơ cách mạng
Cô giáo tụi tớ cho ôn bài tức cảnh Pác Bó
Và nói rằng bài này là do Nguyễn Ái Quốc sáng tác
Hôm đó tớ đã tranh luận vs cô giáo là đó là Hồ Chí Minh chứ ko phải là Nguyễn Ái Quốc
Cô giáo bảo thủ nhất quyết phản đối
Tớ cảm thấy ấm ức
Ko sao hiểu được
Và bài Vọng Nguyệt thì gọi là Hồ chí minh thì đúng rồi
Phải là khi bác còn ở Hồng Công mới gọi là Nguyễn Ái Quốc( tên hoạt động cách mạng )
Giúp mình làm rõ ai đúng vs ai sai

S

sevencrazy_nhokkute

Ngoài tên gọi Hồ Chí Minh (dùng từ 1942), và tên Nguyễn Sinh Cung (địa phương đọc là Côông),tự Tất Thành,do gia đình đặt, trong cuộc đời mình, Bác còn có nhiều tên gọi và bí danh khác như Paul Tất Thành (1912); Nguyễn Ái Quốc, từ 1919); Văn Ba (khi làm phụ bếp trên tàu biển, 1911); Lý Thụy ( khi ở Quảng Châu, 1924-), Hồ Quang (1938-40), Vương (Wang) (1925-27, 1940), Tống Văn Sơ (1931-33), Trần (1940) (khi ở Trung Quốc); Chín (khi ở Thái Lan, 1928-30) và được gọi là Thầu (ông cụ) Chín; Lin (khi ở Liên Xô, 1934-38); Chen Vang (trong giấy tờ đi đường từ Pháp sang Liên Xô năm 1923); Bác cũng còn được gọi là Bác Hồ, Bok Hồ, Cụ Hồ. Khi ở Việt Bắc Bác thường dùng bí danh Thu, Thu Sơn và được người dân địa phương gọi là Ông Ké, Già Thu,. Tổng thống Indonesia Sukarno gọi ông là "Bung Hồ" (Anh Cả Hồ).
Bác còn dùng hơn 50 bút danh khi viết sách, báo: Nguyễn Ái Quốc, Nguyễn, Nguyễn A.Q, Ng A.Q, Ng. Ái Quốc, N.A.Q, N., Wang, N.K., A.N; P.C. Lin, P.C. Line (1938, Trung Quốc), Line (1938, Trung Quốc), Q.T, Q.TH, Lê Quyết Thắng (1948-50), A.G, X.Y.Z (1947-50), G., Lê Nhân, Lê, Lê Ba, Lê Nông, Lê Thanh Long, L.T., T.L. (1955-69), T.Lan (1955-69), Tuyết Lan, Thanh Lan, Đin (1950-53), Tân Trào, Đ.X (trong chuyên mục "Thường thức chính trị" trên báo Cứu quốc năm 1953), C.B (trên báo Nhân Dân 1951-57), V.K., K.C., C.K., Trần Lực (1948-61), C.S, Chiến Sĩ, Chiến Đấu, La Lập, Nói Thật, Thu Giang, K.V., Thu Giang, Trầm Lam, Luật sư TH. Lam, Nguyễn Kim, K.O, Việt Hồng..v.v.

S

sevencrazy_nhokkute

cái này trong sách giáo khoa mình ghi thêm
Người có 5 cái tên phổ biến thường được giảng dạy trong SGK là: Nguyễn Sinh Cung (tên thật),Văn Ba (tên trên chúng mnih thư lên tàu lúc đó),Nguyễn Ái Quốc,Nguyễn Tất Thành,Hồ Chí Minh (nghĩa sáng như trăng)

L

lunvan

Bác được gọi là Nguyễn Ái Quốc khi bác hoạt động ở nước ngoài. Còn Bác được gọi là Hồ Chí Minh khi bác hoạt động ở trg nước.

Q

quocviethy

Gọi là Nguyễn Ái Quốc ở nước ngoài để ẩn danh cho dễ hoạt động. Còn về nước thì bác lấy tên là Hồ Chí Minh

K

kido_b

mềnh nghĩ chắc tùy từng giai đoạn mừ có các cách gọi khác nhau

mềnh nghĩ chủ topic nì lên đi hỏi mọi người đã trc khi cùng tranh cãi với cô của bn như vậy sẽ hay hơn :D

J

jeny_lady

hé hé! câu này thì tớ bít nè! HCM và Nguyễn Ái Quốc hem có gì khác nhau hết! nhưng bác hồ dùng bút hiệu là Nguyễn Ái Quốc chứ không dùng bút hiệu là HCM! nên các tác phẩm của bác dùng tên Nguyễn Ái Quốc đó! còn chỉ có những bức thư bác gửi cho đồng bào, nhi đồng,... phải kí tên thật mới dùng tên HCM mà thôi! hi hi! :D

0

01636651497

theo tui duoc biết thì Nguyễn Ái Quốc là tên bác dùng khi đang hoạt động ở Pháp sau này khi về nước lãnh đạo kháng chiến thì bác mới lấy tên là Hồ Chí Minh

B

binbon249

Học kỳ qua tụi tớ ôn lại văn thơ cách mạng
Cô giáo tụi tớ cho ôn bài tức cảnh Pác Bó
Và nói rằng bài này là do Nguyễn Ái Quốc sáng tác
Hôm đó tớ đã tranh luận vs cô giáo là đó là Hồ Chí Minh chứ ko phải là Nguyễn Ái Quốc
Cô giáo bảo thủ nhất quyết phản đối
Tớ cảm thấy ấm ức
Ko sao hiểu được
Và bài Vọng Nguyệt thì gọi là Hồ chí minh thì đúng rồi
Phải là khi bác còn ở Hồng Công mới gọi là Nguyễn Ái Quốc( tên hoạt động cách mạng )
Giúp mình làm rõ ai đúng vs ai sai

Top Bottom