Sử 9 Khẩu hiệu đấu tranh của cách mạng Việt Nam

cẩn du

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng mười 2022
11
7
6
16
Hải Dương
  • Like
Reactions: _haphuong36_

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
17
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn: Nêu các khẩu hiệu đấu tranh của CMVN qua các giai đoạn : 1930-1931, 1936-1939, 1939-1945. Tại sao các khẩu hiệu giữa các giai đoạn lại có sự khác nhau
Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!

- Khẩu hiệu giữa các giai đoạn có sự khác nhau do mục tiêu đấu tranh, kẻ thù mỗi giai đoạn khác nhau.
- Khẩu hiệu:
+ Giai đoạn 1930 - 1931: "Độc lập dân tộc" và "Ruộng đất cho dân cày" do giai đoạn này chống đế quốc và phong kiến.
+ Giai đoạn 1936 - 1939: "Chống phát xít, chống chiến tranh, đòi tự do dân chủ, cơm áo và hòa bình" do kẻ thù của giai đoạn này là một bộ phận quân xâm lược, tay sai phản động.
+ Giai đoạn 1939 - 1945: "Tịch thu ruộng đất của đế quốc và Việt gian chia cho dân cày nghèo, giản tô, giảm tức, chia lại ruộng công" và "Lập chính quyền dân chủ cộng hoà" do mục tiêu trước mắt là đánh đổ đế quốc và tay sai, giải phóng dân tộc, giành độc lập tự do.

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:
TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn một ngày tốt lành!

Last edited:
  • Love
Reactions: cẩn du
Top Bottom