Sinh 9 giải đề

linhnguyen1309

Học sinh
Thành viên
8 Tháng mười 2022
64
33
26
15
Bình Thuận
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bệnh câm điếc do 1 gen quy định , Hai vợ chồng bình thường ( ko có biểu hiện bệnh câm điếc bẩm sinh) , sinh đc 3 con gồm 1 trai 2 gái. Trong đó người con gái đầu và người con trai bình thường , cô con gái thứ 2 bị mắc câm điếc bẩm sinh. Người con gái đầu kết hôn với chồng bình thường sinh đc 2 con gái và 1 con trai đều bình thường. Người con trai kết hôn với vợ bình thường sinh đc 1 con trai đầu bị mắc bệnh câm điếc bẩm sinh và 1 con gái bình thường.
a) hãy viết sơ đồ phả hệ của gia đình trên
b) Bệnh câm điếc bẩm sinh là loại bệnh gì?
c) bênh do gen trội hay gen lặn quy định? Vì sao?
em cần gấp ạ, mong mng giúp em

Hà Vy.

Học sinh
Thành viên
22 Tháng năm 2022
36
51
21
18
Nghệ An
Bệnh câm điếc do 1 gen quy định , Hai vợ chồng bình thường ( ko có biểu hiện bệnh câm điếc bẩm sinh) , sinh đc 3 con gồm 1 trai 2 gái. Trong đó người con gái đầu và người con trai bình thường , cô con gái thứ 2 bị mắc câm điếc bẩm sinh. Người con gái đầu kết hôn với chồng bình thường sinh đc 2 con gái và 1 con trai đều bình thường. Người con trai kết hôn với vợ bình thường sinh đc 1 con trai đầu bị mắc bệnh câm điếc bẩm sinh và 1 con gái bình thường.
a) hãy viết sơ đồ phả hệ của gia đình trên
b) Bệnh câm điếc bẩm sinh là loại bệnh gì?
c) bênh do gen trội hay gen lặn quy định? Vì sao?
em cần gấp ạ, mong mng giúp em
b. Câm điếc bẩm sinh cậu tự tìm hiểu nhé
c.Bệnh do gen lặn quy định , vì bố mẹ của cặp (III.10 x III.7) không bị nhưng sinh con ra lại có người bị (IV.11) => Người bố mẹ phải có KG dị hợp

• Love
Reactions: Đỗ Hằng

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3