Ngoại ngữ để nghe tiếng anh hiệu quả

N

ngoclan9x

chi oi em la dan hoc toan nen chang biet gi ve anh ca . ban en thi chang bao gio noi tieng anh ca . noi chung la em phai tu hoc chi giup em dc ko

C

cuncond2

tớ cũng từng nghe tiếng anh ở trên kênh BBC rùi nhưng mà cứ mỗi lần như thế là anh tớ lại bảo "dở hơi"rôi thì "điên hả?" đại loại là "như thế cũng vô ích thôi" và còn bảo "học để làm gì ?cả đời chả gặp người Anh lấy 1 lần" "học tiếng anh cũng phải có năng khiếu "....
Chỉ có thế thôi cũng đủ làm tớ nản rồi!
Và thế là mất hết phương hướng
Có ai giúp tớ với!!!!!!!!11

C

cuncond2

Tớ cũng thích học tiếng anh lắm nhưng mà thấy mình sao mà lâu tiến bộ thế không biết. Nhieu lúc thấy ý chí "chiến đấu" mất hết

C

cuncond2

Nếu không có năng khiếu nhưng thật chăm chỉ thì trong bao lâu sẽ thành công??Có ai nói giúp tớ xem:tớ thi khối A nên phải dành nhiều thời gian vào các môn kia. Tớ cũng thich học nghe tiêng anh nhưng lại chẳng biết mục đích trong việc học tiếng anh là gì??
Môn học này cần sự kiên trì nhưng tớ không có cái đó!
Môn học này cần có trí nhớ tốt nhưng tớ cũng không có năng khiếu này
Môn học này cần có sự đam mê nhưng tơ lại đang mung lung, không hề có 1 mục đích rõ ràng
Nhưng tớ rât muốn học nhất là kĩ năng nghe và nói
Có thể tớ thích chỉ vì đó là ham muốn dc làm dc cái gì đó mà người khác cũng làm dc
Tớ cũng không bít nữa
Tớ phải làm sao đây
Giúp tớ với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

A

ariellin

Kỹ năng Nghe khó nhằn quá!

Mình công nhận trong tất cả các kĩ năng thì kĩ năng nì khó quá!Có lúc mình phát bực vì ko nghe được gì hết! :(( Làm thế nào để có thể nghe tốt hơn? :(

N

nguyenyenchi94

Em hoc o thai binh
cac thay co day tieng anh cua em phat am nghe chang giong dai teo nao.
em xem phim tren disney, co phu de nen dich ra duoc ho noi tieng anh cai gi.
con neu khong co phu de thi nghe bap ba bap bom, chuyen sang bbc hay australia network thi bap bom nua. Em thay ho phat am nguoi thi de nghe, nguoi thi kho nghe. :-/ nhung neu chi luyen nghe tren Tv hay nghe nhac thi lieu bao lau moi nghe duoc nhieu nhieu nhi? :-/
Em nghi truoc khi nghe duoc nguoi ta noi thi minh phai phat am chuan cai da, ma giong dia phuong bon em thi kho lam.

O

o0ami0o

Tớ thấy thế này là thoải mái nhất để luyện nghe Eng nè :) :
- Một, nếu thích coi fim hoạt hình hay fim hài thì cả ngày dán mắt vào cái Disney Channel là sướng nhất ==> tớ nà, dán mắt cả ngày, riết rùi qua 1 năm, từ chỗ nghe như vịt nghe sấm đến giờ tớ nói lại được chút chút òi nè :p , nhưng cũng chỉ giới hạn ở việc nói và nghe những câu rõ ràng thui, chứ kiểu như mấy câu đùa cợt lên giọng éo giọng từa lưa thì tớ pó chiếu :D nội công chưa đủ thâm hậu :D

- Hai, nếu bạn có máy nghe nhạc, thì bạn save nhiều bài hát Eng vào, tối tối mệt mở ra nghe :D Đảm bảo relax , mà nghe nhiều bạn có thể thuộc cả 1 vài cái collocation nữa :D ===> Hum bữa thi đang phân vân hem bit đáp án nào, hát thử 1 câu thế là chọn được ==> tất nhiên câu đấy đúng :>

- Nếu ai thích xem fim thì cứ các kênh như là HBO, Cinemax, StarMovie mà tiến :D Vừa xem fim hay vừa nghe nữa =)) Dù ko hiểu các bạn cũng cứ nghe, nghe nhiều rùi quen tai hà :D

- Còn ai thích xem anime thì AniMax thẳng tiến, fim trên Animax thì khoái cực, chỉ hơi bực chỗ hay quảng cáo thui ^^~!

Gud luck all >:D<

L

lamtrongnhan

em có một cách nữa là xem phim tiếng anh có phụ đề tiếng việt để mình biết từ đó phát âm thế nào và biết nghĩa của từ đó
nhưng mà em không biết trang web nào có phim tiếng anh phụ đề tiếng việt
mong mọi người chỉ em địa chỉ để em down load về
cảm ơn!

L

littleturtle_2008

nè, trang này có tên là luyện kĩ năng nghe mà. Sao ko thấy nghe trực tuyến

L

lamtrongnhan

em thấy nghe nhạc tiếng anh kiểu karaoke là tốt nhất nhưng mà hiện nay em không biết trang web nào có nhạc tiếng anh karaoke
có ai chỉ giúp mình cái.......
-------------------------------------------------------------------------------------------------
chỉ sợ đời không thành dang vọng
không sợ đời vắng bóng mĩ nhân

C

chiff_chaff

nghe trên phim/ tin tức thì tớ nghe cũng khá, nhưng đĩa học trên lớp thì khó nghe kinh khủng Y_Y

N

namphuong_2008

tớ cũng là một fan tiếng anh, :)tớ vừa thi HSG anh cấp huyện,;) đạt giải nhì nên họ chọn thi đỗ vui để học, có cả phần hùng biện nên mình nghe hơi run:( vì kĩ năng nghe của mình còn kém. Cảm ơn Pà con méc cho bí quyết nha!:p

C

cunconyeudoi

người học tiếng Anh luyện nghe bằng cách làm bài tập trong các sách luyện nghe. Tuy nhiên, các bài học trong sách thường không được cập nhật một cách thường xuyên, do vậy, người học không có nhiều cơ hội linh hội những kiến thức trong cuộc sống hiện đại.

Tại sao các bạn không thử nghe tin tức trên thế giới bằng tiếng Anh nhỉ? Đây là một cách rất hữu hiệu để luyện tập nghe thực tế (Authentic listening). Các bạn có thể nghe trên đài, trên truyền hình, thậm chí qua mạng Internet. Trước khi click vào những website hữu ích cho luyện nghe tin tức sẽ được cung cấp dưới đây, có một số điều nhỏ các bạn cần nhớ:

Hãy chắcrằng bạn đã nghe tin đó bằng tiếng Việt trước khi bạn bắt đầu luyện tập. Các kênh truyền thanh/ truyền hình/ báo chí của Việt Nam luôn cập nhật những tin tức thời sự nóng hổi trên thế giới rất mau chóng. Vì thế, hãy dành ra khoảng 10 phút vào buổi sáng cho mục thời sự thế gioi trên báo/ đài Việt Nam. Đây là một bước không nên bỏ qua vì việc nghe và hiểu bằng tiếng mẹ đẻ sẽ giúp các bạn tránh được sự chán nản, mất kiên nhẫn khi nghe tin tức tiếng Anh như “vịt nghe sấm”. Nếu có thể, hãy ghi ra vài ý chính của tin tu71c đó, bao gồm cả tên riêng của người và địa điểm.

Đừng lo lắng về việc bạn có thể hiểu được bao nhiêu phần trăm tin tức ấy. Trước tiên,nghe lướt qua một vài lần, giống như thể bạn đang xem thời sự trên VTV1 vậy đó ha.

Dừng và nghe lại càng nhiều lần càng tốt (nếu như bạn đang nghe trên Internet, hoặc nếu bạn có điều kiện để ghi lại tin đó vào một cuốn băng/ đĩa).

Ghi tóm tắt (một hoặc hai câu) về tin tức đó. Ví dụ: Thị trường chứng khoán thế giới đang bất ổn- The world stock market is unstable. Nhớ rằng chỉ một hay hai câu nhưng bao hàm được nội dung của cả tin đó.

Tự đặt ra một vài câu hỏi liên quan đến tin tức ấy. Sau đó nghe lại để tìm câu trả lời.

Hãy ghi ra những từ mới mà bạn cho là hữu ích, tìm nghĩa tương ứng và ghi nhớ những từ mới đó.

Cùng nghe với một người bạn cũng là một cách làm hay. Các bạn có thể giúp nhau bằng cách trao đổi với nhau những gì đã nghe và hiểu được (tất nhiên là bằng tiếng Anh.

Khi bạn đã cảm thấy tự tin, cố gắng nghe tin tức tiếng Anh đó trong những giọng khác nhau- different accents. (Các bạn có thể nghe cùng một tin ở CNN, hay BBC, hoặc VOA).

Chúc các bạn học nghe ngày càng tiến bộ và bắt kịp cuộc sống thời đại không chỉ trong nước mà trên toàn thế giới! nhe hehehehehehehehe

hi ....!trong tiếng anh mình thấy nghe là khó nhất các bạn ạ !nói chậm thì mình còn hiểu chứ ....mà tai sao mình nghe các bài hát bằng tiếng anh thì rất nhiều nhưng chẳng thuộc bài nào hết.tiếng việt cũng vậy !mình hơi thờ ơ với nó đúng không?nhưng ngữ pháp của mình thì lại rất ổn nhé !bây giờ học nghanhf tiếng anhminhf mói thấy .....CHO MÌNH LỜI KHUYÊN DI !!!!!

C

cunconyeudoi

mình nghĩ hãy trau dồi từ vựng nhiều nhiều ,tập trung nghe nhiều hơn và rồi sẽ :luôn luôn lăng nghe .luôn luôn thấu hiểu thôi ,đúng không ?

L

letanqui_1993

nghe thì bạn học bồi dưỡng như mình là xong nhưng khả năng đọc hiểu nhữ pháp của mình lại too bad giúp mình đi

Top Bottom