Đắng lòng nhìn teen cuồng thần tượng

S

seungri.lee

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Phim ảnh, âm nhạc là một món ăn tinh thần đối với mỗi người. Những ca sĩ, diễn viên tài năng luôn được công chúng đón nhận, yêu thích và mến mộ. Nếu chỉ dừng lại ở việc yêu thích hay hâm mộ, điều đó có lẽ sẽ không ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống của các bạn trẻ. Tuy nhiên, một khi sự yêu thích đó đã đạt đến mức độ cuồng thì nó sẽ ảnh hưởng khá nhiều tới cuộc sống của họ.
Hâm mộ thần tượng có thể coi là một nét đẹp văn hóa. Chúng ta còn nhớ mãi công ơn của vua Quang Trung, Lê Lợi,... đánh tan quân xâm lược. Hay như Bác Hồ kính yêu bôn ba khắp năm châu bốn biển để tìm con đường cứu nước vào ngày 5 tháng 6 năm 1911:
Đất nước đẹp vô cùng. Nhưng Bác phải ra đi
Cho tôi làm sóng dưới con tàu đưa tiễn Bác
Khi bờ bãi dần lui làng xóm khuất
Bốn phía nhìn không bóng một hàng tre.
Những vị anh hùng trong lịch sử dân tộc Việt Nam ấy được muôn đời nhớ ơn và ngưỡng mộ
Hiện nay, bóng đá là môn thể thao được nhiều người quan tâm. Những ngôi sao tài năng như Cristiano Ronaldo, Messi,... được rất nhiều người ở nhiều độ tuổi ngưỡng mộ. Tuy nhiên, có nhiều học sinh, chủ yếu là học sinh nam, quá yêu thích bóng đá và các cầu thủ nổi tiếng, đã thức rất khuya để theo dõi những trận bóng. Điều này làm ảnh hưởng tới thời gian, sức khỏe và việc học hành của họ.
Phần lớn các bạn trẻ ngày nay thần tượng những ngôi sao nổi tiếng, chủ yếu là trong làng giải trí Hàn Quốc. Họ lấy thần tượng của mình làm động lực sống, là tấm gương giúp họ vươn lên trong cuộc sống. Họ yêu thích về ngoại hình, phong cách và cả tài năng của thần tượng nữa.
Các nhóm nhạc nổi tiếng ở xứ sở kim chi chủ yếu hát tiếng Hàn, tiếng Nhật và tiếng Anh. Do đó, nhiều fan nước ngoài không hiểu thần tượng của mình đang hát gì, nói gì. Khi đó, chính tình yêu dành cho thần tượng là động lực để họ đăng ký tham gia một khó học tiếng Hàn, tiếng Nhật hay tiếng Anh nào đó. Như vậy, ai nói hâm mộ thần tượng không phải một là nét đẹp?
Nhưng cuồng thần tượng một cách quá mức, đó là một hiện tượng xấu, thậm chí có thể coi là một thảm họa ở giới trẻ hiện nay. Những nhóm nhạc lớn của K-pop có sức ảnh hưởng rất lớn đến giới trẻ, từ lời ăn tiếng nói đến phong cách thời trang. Nhiều bạn trẻ quá cuồng thần tượng của mình, nên dẫn tới rất nhiều tác hại. Họ dành gần hết thời gian của mình vào việc theo dõi thần tượng của mình trên những trang mạng xã hội như Twitter, Instagram, hay thậm chí là theo dõi những việc làm của thần tượng trong đời sống sinh hoạt hàng ngày. Họ không ngần ngại bỏ tiền ra để mua tranh ảnh của thần tượng treo đầy nhà, mua đĩa nhạc, album của thần tượng, muốn tất cả đồ đạc của mình có hình thần tượng, từ quần áo, giày dép, đồ dùng học tập, cho tới cả chăn ga gối đệm nữa. Họ luôn muốn biết bây giờ thần tượng của mình đang làm gì, ở đâu và với ai,... Chưa hết, nhiều người quá cuồng, nếu không nói là mê muội thần tượng, đã lẻn vào nhà, lấy trộm đồ của thần tượng. Điều đó không chỉ gây mất thời gian của họ, mà còn ảnh hưởng tới thần tượng của họ nữa. Chưa kể, đó là việc làm vi phạm quyền sở hữu tài sản của người khác, là hành vi phạm pháp. Và cũng vì quá cuồng thần tượng mà họ đã gây ra nhiều tổn tương cho những người xung quanh.
Trên trang mạng xã hội Facebook, một bạn trẻ có nickname Seung Huyn Thịnh, là một fan lớn của BigBang, đã viết: "Thiếu SeungRi tớ không chết-Chỉ là mất gần hết nụ cười. Thiếu SeungRi tớ vẫn vui-Chỉ không biết thế nào là hạnh phúc..." khiến nhiều người không khỏi thắc mắc tại sao nhân vật mang tên SeungRi lại ảnh hưởng tới bạn ấy nhiều như vậy.
Một bạn khác có nickname Ngọc Diệp Nguyễn, đã làm cư dân mạng và bạn bè cùng trường sửng sốt khi đăng lên Facebook cá nhân những lời nói xúc phạm bố mẹ mình khi họ ngăn cấm không cho mình hâm mộ cuồng nhiệt nhóm nhạc nữ T-ara: "Ông bà là cái gì mà dám xé ảnh 6 thiên thần T-ara của tôi? Đừng tưởng ông bà sinh ra tôi mà muốn làm gì thì làm! Ông bà nên nhớ T-ara là nguồn sống của tôi, nhờ các chị mà hôm nay tôi mới vững tin trên con đường sống. Ông bà đốt album của mấy chị chẳng khác nào đang xúc phạm đến tôi. Tôi thà từ bỏ ông bà còn hơn từ bỏ 6 thiên thần T-ara!", hay " Tôi thực sự bất hạnh khi phải sống trong một ngôi nhà tù túng với bố mẹ ấu trĩ, ngu si, *** nát và độc đoán. Tôi chỉ muốn bỏ nhà đi bụi thôi. Nhưng tôi đâu có ngu mà làm thế. Tôi sẽ tiếp tục ăn bám và hút máu ông bà. Tôi sẽ đợi đến lúc trưởng thành, đủ lông đủ cách rồi sẽ giang cánh bay đi và không bao giờ trở về nữa". Và nhiều người không khỏi bàng hoàng khi một bạn trẻ chia sẻ thế này: "Em sẵn sàng giết bố mẹ nếu không cho em đi xem Suju (Super Junior) biểu diễn. Thật vui vì ông bà già cuối cùng cũng đã biết điều và để mình đi", "Nếu có một ngày thế giới phản bội Super Junior, thì ELF (tên gọi của cộng đồng những người hâm mộ nhóm nhạc này) cũng sẽ phản bội lại cả thế giới" hay "Gia đình là phù du, Suju là tất cả",... Nghe thấy thế, cha mẹ nào mà chẳng đau lòng. Phận làm con, "là con cháu phải biết kính trọng, thương yêu, giúp đỡ ông bà, cha mẹ, đặc biệt lúc ông bà, cha mẹ ốm đau già yếu", vậy thử hỏi, đã bao giờ các bạn kiếm được cho bố mẹ đồng tiền, hay chăm sóc bố mẹ lúc ốm đau? Hay các bạn chỉ biết lấy tiền của bố mẹ, tiêu tốn vào những thứ không cần thiết? Thiết nghĩ, tại sao các bạn không ngưỡng mộ ngay chính cha mẹ mình, những người đã mang nặng đẻ đau, đã vất vả một nắng hai sương nuôi các bạn ăn học từng ấy năm trời, mà lại làm rạn nứt thứ tình cảm thiêng liêng ấy chỉ vì những người ở tận xứ Hàn xa xôi, chẳng bao giờ biết tới sự tồn tại của mình. "Hút máu ông bà" ư? Chính những lời nói vô tâm của các bạn đã hút cạn sức lực và nước mắt của cha mẹ bạn đấy!
Không những thế, các fan cuồng K-pop còn không kiểm soát được mình, gây hại cho chính bản thân mình. Cư dân mạng Trung Quốc đã lên tiếng chỉ trích EXO vì việc trong không khí cả nước Trung Quốc tiếc thương và cầu nguyện cho những người xấu số bị thiệt mạng tại trận động đất Tứ Xuyên thì fan EXO lại tổ chức sinh nhật cho thần tượng - thành viên Lu Han của nhóm. Vì vậy, một fan Trung Quốc đã đăng tải bức ảnh tự cắt tay mình để bảo vệ nhóm. EXO không bảo các fan hãy phá rối trường quay SBS, đạp đổ hàng rào bảo vệ ở M! Countdown, cắt tay để bảo vệ EXO không bị những người khác chỉ trích, nói xấu những nghệ sỹ khác và tâng bốc EXO (Trên thực tế, fan cuồng EXO đã nói xấu Tae Yang vì cho rằng bài hát Ringa Linga của TaeYang đạo bài Grow của nhóm). Nhưng sau tất cả, ai là người bị chỉ trích, ai là người phải xấu mặt vì những hành vi vô văn hóa đó? Không ai khác, đó chính là EXO. Kết quả là "nhờ" những hành động của fan cuồng mà EXO không mấy khó khăn để vào hàng tốp các idolgroup bị ghét nhất Kpop năm 2013.
Vậy đấy, khi quá cuồng thần tượng, chúng ta không chỉ làm tổn thương gia đình và chính mình mà còn làm ảnh hưởng tới cả danh tiếng của thần tượng nữa.
Trong đề thi đại học môn văn khối D năm 2012 có đề: Ngưỡng mộ thần tượng là một nét đẹp văn hóa, nhưng mê muội thần tượng là một thảm họa. Gần như ngay lập tức, các fan cuồng K-pop đã cho rằng đề thi "đểu", "đá xoáy" K-pop. Nhiều người phải giật mình vì có những thí sinh không làm bài với lí do "đụng chạm thần tượng tôi, tôi bỏ giấy trắng". Còn ban giáo khảo không khỏi bất ngờ khi đọc được những bài thi với những dòng văn to tướng: "Thầy cô ơi, chắc năm nay em trượt đại học rồi. Em có thể kể cả ngày không hết với thầy cô về thần tượng của mình nhưng xin mọi người đừng nói đến từ mê muội ở đây. Hẹn gặp lại ở mùa thi năm sau. Yêu các anh một lần và mãi mãi." Thế là công ăn học 12 năm qua đổ sông đổ biển chỉ vì quá cuồng thần tượng. Nhưng mặt khác, lại có nhiều bài văn đạt điểm 9 với bài viết sâu sắc về cha mẹ, thầy cô,... Cũng có không ít bài làm của fan K-pop viết về thần tượng của mình, làm thay đổi cách nhìn của mọi người và dư luận từ trước tới nay đối với các fan và thần tượng K-pop. Kì thi khép lại nhưng mở ra vấn đề về hâm mộ thần tượng của các bạn trẻ, để lại bao suy nghĩ cho thầy cô, cho các bậc phụ huynh và cho tất cả mọi người.
Không khó để nhận thấy nhiều fan K-pop đã bỏ ra không ít thời gian và tiền bạc của mình vào những dịp như sinh nhật thần tượng. Vậy thử hỏi, đã bao giờ các bạn quan tâm, hay đơn giản là nhớ tới ngày sinh của cha mẹ mình chưa?
Cùng với việc cuồng thần tượng, fanfic đã ra đời. Đó là những câu chuyện tình cảm đồng tính fan tự viết mà thần tượng của mình làm nhân vật chính. Trò ghép đôi nam-nam, nữ-nữ chẳng biết xuất phát từ lúc nào, nhưng là một đặc trưng của các fan girl K-pop Giống như con trai thức đêm để "cày" game, các fan nữ thường thức thâu đêm để đọc fanfic. Nhiều bạn nếu không thể lên mạng, xem qua mấy câu chuyện thì không thể yên tâm ngồi vào bàn học. Có bạn đang ngồi trong giờ học lại lấy điện thoại ra đọc fanfic. Phần lớn các fanfic được đặt rating (số tuổi quy định của người đọc) rất cao, khoảng trên 17 tuổi, nhưng có nhiều fan chưa tới tuổi mà vẫn vào đọc và còn ủng hộ, bình luận nhiệt tình. Thậm chí những autor nhiều khi còn chưa đủ tuổi. Không chỉ gây giảm sút về học hành, theo nhiều nhà tâm lý, fanfic có thể dẫn tới lệch lạc về giới tính sau này.
Vậy tại sao các bạn trẻ lại yêu thích đến cuồng nhiệt các thần tượng đến vậy? Có lẽ điều đầu tiên phải nói là nguyên nhân đưa các bạn đến với thần tượng. Bạn biết tới thần tượng tình cờ qua ti-vi, In-ter-net, hay qua lời kể của bạn bè trong lớp? Bắt đầu từ việc tò mò, bạn tìm hiểu các thông tin về diễn viên, ca sĩ ấy, nghe nhiều bài hát, xem nhiều bộ phim của họ. Sau đó, bạn dành nhiều tình cảm, thời gian cho thần tượng. Bạn truy cập In-ter-net hàng ngày để theo dõi các thông tin về thần tượng trên các trang mạng xã hội, rồi dần dần bạn sẽ yêu thích một cách cuồng nhiệt thần tượng lúc nào không hay, bởi ranh giới giữa yêu thích và cuồng nhiệt là rất mong manh. Khi đó, cha mẹ không nên cấm đoán con cái sử dụng In-ter-net hay mua các đĩa nhạc mà con thích. Cha mẹ không thể ngăn cản niềm đam mê của con, bởi điều đó sẽ làm phản tác dụng. Phần lớn các fan khi bị bố mẹ cấm đoán, lại càng lao vào một cách mù quáng, có khi còn dẫn đến những hành động tiêu cực. Cha mẹ cần phải phân tích dần dần cho con hiểu, để chính con nhận ra và tự sửa đổi, tuyệt đối không được cấm đoán, ngăn cản con cái.
Cũng có nhiều bạn trẻ hâm mộ một idol nào đó vì chạy theo phong trào. Có người cho rằng: "Giới trẻ hiện nay đang tôn sùng thần tượng một cách mù quáng. Đó là sự không định hướng và chạy theo tâm lí đám đông. Thấy nhiều người thích cái gì thì mình cũng thích, thấy người khác cuồng thì mình cũng cuồng." Ý kiến đó không sai, có nhiều bạn trẻ cuồng thần tượng một cách mù quáng, cuồng vì thấy nhiều người xung quanh cũng cuồng. Điều đó khiến bạn dần không làm chủ được bản thân. Hãy làm theo những gì bạn cảm thấy đúng đắn, chứ đừng ép buộc mình phải theo đám đông. Nhưng không thể phủ nhận nhiều bạn trẻ biết tự chủ bản thân, không chạy theo đám đông. Một fan trung thành của nhóm nhạc Big Bang đã chia sẻ trên Facebook cá nhân của mình: "Vì sao tôi yêu Big Bang? Vì họ đẹp trai ư? Đúng là Big Bang đẹp trai long lanh, tuy nhiên K-pop đâu có thiếu trai đẹp? Vì họ tài năng ư? Họ không phải những người tài năng nhất. Vì họ giàu có ư? Không, họ giàu có thì tôi có được gì đâu? Tôi yêu họ vì chính con người họ, vì họ là Kwon Ji Yong, Lee Seung Hyun, Dong Young Bae, Choi Seung Hyun, Kang Dae Sung. Và chung quy lại họ chính là Big Bang."
Khi con mình thần tượng một ai đó, cha mẹ nên theo sát, chuyện trò để phân tích những gì nên học ở thần tượng. Vì suy cho cùng, thần tượng cũng là một con người. Họ không phải thần thánh để giới trẻ phải tôn thờ. Họ cũng có những khuyết điểm và ưu điểm. Cha mẹ nên chỉ cho con học hỏi những ưu điểm của thần tượng, đó là tài năng, nghị lực vượt qua khó khăn để vươn tới đỉnh cao.
Vậy đấy, khi ngưỡng mộ thần tượng, chúng ta hãy ngưỡng mộ một cách có văn hóa. Đừng vì sự ích kỉ của mình mà làm xấu đi hình ảnh của chính mình nói riêng và hình ảnh của các fan K-pop trong mắt dư luận. Hãy để lại ấn tượng tốt đẹp về đất nước mình trong mắt các "oppa", "unnie" mỗi khi họ tới đất nước mình. Hãy để những sản phẩm âm nhạc và hình ảnh của họ đến với trái tim công chúng một cách thật tự nhiên các bạn nhé!

Z

zheoconz

Cảm ơn

Đây thật sự là 1 bài viết bổ ích cho tất cả chúng ta, riêng tôi, tôi vô cùng cảm ơn bạn vì đã dành thời gian để viết 1 bài viết bổ ích như thế này@};-

Top Bottom