Cô Tô và nhà văn Nguyễn Tuân

D

diemquynh1998

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn ơi các bạn có thích những đoạn văn của Nguyễn Tuân không? Mình thì rất thích những tác phẩm đó, đặc biệt là Cô Tô. Nhưng mình nghe thầy giáo mình bảo là tác phẩm này có nhiều đoạn đã bị cắt bớt đi đó mình đã đọc thử đoạn bị cắt đi và mình thấy đoạn đó rất hay, vậy theo các bạn nên bỏ đoạn đó đi hay nên dẫn cả bài của nhà văn để thấy được cái hay cái đệp trong miêu tả của nhà văn?

C

congchuathuytinh142

Theo mình thì nên dẫn cả bài để có thể thấy được vẻ đẹp trong một bài văn miêu tả như tác phẩm Cô Tô của nhà văn Nguyễn Tuân:D

K

kunzing_98

Tớ nghĩ phải nêu đủ ra mới thấy hết được những vẻ đẹp của văn Nguyễn Tuân, hiểu hơn được văn phong của ông và quan trọng nhất là văn thì " câu này gọi câu kia, đoạn này gọi đoạn kia " (như lời cô giáo tớ nói). Nếu cắt một đoạn đi thì làm sao hiểu hết được ý nghĩa tác phẩm Cô Tô!

D

dangduonganhtai

Mình nghĩ là nên nêu ra cho đủ mới thôi chứ ko thì chán lắm.

Last edited by a moderator:
L

lovelyteen

Còn theo mình thì cũng tùy tác phẩm thôi bạn ạ. Những người biên soạn SGK đã lựa chọn rất kĩ và lược bớt một số phần để phù hợp với tất cả các HS lớp 6. Bạn hãy đọc thật kĩ những phần bị lược bớt sẽ thấy nó vượt quá trình độ hoặc không phù hợp với HS. Nếu dẫn nguyên tác phẩm sẽ gây khó khăn cho cả GV và HS. Tuy nhiên nếu bạn yêu thích văn chương có thể tìm hiểu thêm qua sách báo, điều đó sẽ giúp ích rất nhiều cho bạn.

Top Bottom