Sử 12 chính sách

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,674
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Chính sách đốii ngoại của Tây Âu trong chiến tranh lạnh
Lan_05 24Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Chính sách đối ngoại của Tây Âu trước Chiến tranh lạnh là:

- Từ 1945 - 1950: Liên minh chặt chẽ với Mĩ, đồng thời tìm cách trở lại các thuộc địa cũ của mình: Nhiều nước tham gia khối quân sự NATO. Pháp trở lại xâm lược Đông Dương, Anh trở lại Miến Điện, Mã Lai... Cộng hòa Liên bang Đức trở thành một tâm điểm của sự đối đầu ở Châu Âu giữa hai cực Liên Xô – Mĩ.
- Từ 1950 - 1973:
+ Một mặt vẫn tiếp tục liên chính sách liên minh chặt chẽ với Mĩ.
+ Mặt khác cố gắng đa dạng ,hóa đa phương hóa hơn nữa. quan hệ đối ngoại.
+ Một số nước đã ủng hộ cuộc chiến tranh xâm lược của Mỹ ở Việt Nam, ủng hộ Israel trong cuộc chiến tranh chống các nước Ả Rập.
+ Trong khi đó, Pháp phản đối việc trang bị vũ khí hạt nhân cho Cộng hòa Liên bang Đức, chú ý phát triển quan hệ với Liên Xô và các nước xã hội chủ nghĩa khác...
+ Nhân dân và chính phủ các nước Pháp, Thụy Điển, Phần Lan... đều phản đối cuộc chiến tranh của Mỹ ở Việt Nam.
+ Trong giai đoạn 1950 – 1973, nhiều thuộc địa của Anh, Pháp, Hà Lan tuyên bố độc lập, đánh dấu thời kỳ “Phi thực dân hóa” trên toàn thế giới.
- Từ 1973 - 1991:
+ Tháng 11 – 1972, việc ký hiệp định về những cơ sở của quan hệ giữa Cộng hòa Liên bang Đức và Cộng hòa Dân chủ Đức làm cho tình hình Tây Âu có dịu đi.
+ Các nước Tây Âu tham gia Định ước Henxinki về an ninh và hợp tác châu Âu năm 1975.
+ Tháng 11 – 1989 bức tường Berlin bị phá bỏ, 3 – 10 – 1990 nước Đức tái thống nhất.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thời cơ của Cách mạng tháng Tám các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Top Bottom