Chào mừng bạn đến với HMForum. Vui lòng đăng ký để sử dụng nhiều chức năng hơn!

Chỉ mình cách tính logarit với

Thảo luận trong 'Lũy thừa' bắt đầu bởi minhhoang3010, 26 Tháng sáu 2008.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 20,077

1. Đặt chỗ PEN 2017 - Cập nhật theo mọi thay đổi của kỳ thi THPT QG

Đăng ký gia nhập BQT DIỄN ĐÀN

Mình năm nay lên 12, mình đang gặp mấy bài toán về logarit mà không bít làm. Ai có thể chỉ mình cách tính logarit không?

2. quansuquatmo

quansuquatmo Guest

đúng thế! phần Lôgarit mình cũng thấy nó dễ mà có gì khó đâu. Bạn không biết bài nào thì bạn post bài tập lên mọi người mới giúp bạn được chứ.

3. sieusatthubn

sieusatthubn Guest

logarit cũng không khó mà bạn.đề thi đại học phần này cũng dễ thôi.quan trọng nhất là điều kiện thôi

4. eternal_fire

eternal_fire Guest

Đây là kinh nghiệm làm logarit của mình
    -Điều kiệm xác định: cơ số >0 khác 1,và biểu thức của [TEX]log_a^{f(x)}[/TEX] thì [TEX]f(x)>0[/TEX],điều kiện f(x) xác định và đôi lúc không cần giải điều kiện ra
    -Một số công thức hay sử dụng là công thức cộng,trừ,hạ số mũ ở cơ số và f(x)
    và công thức [TEX]a^{log_b^c}=c^{log_b^a}[/TEX]
    -[TEX]log_a^b=\frac{lnb}{lna}[/TEX]
    -[TEX]log_a^b .log_b^a=1[/TEX]
    và đồng biến,nghịch biến

Sửa lần cuối bởi BQT: 1 Tháng mười một 2008

5. BÀ con giải hộ(mà kô hướng dẫn mình cách giải) mấy bài Logarit dạng như cho a= Log() của cái này, tính một cái Log() khác theo a. Chẳng hạn như bài trong sách này ha Cho C= Log15(3)[loga cơ số 15 của 3]. Tính Log25(15)?
    Mọi người nhớ là hướng dẫn thôi nhá! Mình muốn tự làm, cho dù chỉ là một phần nhỏ! Cám ơn!

6. Bài trên không khó đâu biến đổi một tí là ra nè.chỉ dùng công thúc biến đổi logarit thôi.nên nhớ 25=5^2 và 15=3*5 nhé.

7. Cái này mà học gì
    Chủ yếu thi cho khảo sát đồ thị hàm số ko hà

8. mong bạn giải dùm bài này
    (7+4\sqrt[2]{3})^x - ( 2- \sqrt[2]{3})^x + 2 = 0
    :-SS:-SS:-SS:-SS:-SS

9. anh2612

anh2612 Guest

10. mailc92

mailc92 Guest

Trời ơi nói nôm na là thế này toán lớp 12 phần logarit khó hiểu lắm.Mà nó cứ làm sao ý,chẳng hiểu sao nữa,chán kjnh

11. f_kid_kool

f_kid_kool Guest

(7 + 4căn3) sao biến đổi thành ( 2 + căn3 )^2x được , mình vẫn chưa hiểu !

12. pk_ngocanh

pk_ngocanh Guest

logarit là 1 phần từ trên trời rơi xuống nên ai ban đầu cũng thấy khó hiểu bạn ạ
    thế này nhé
    bạn cứ tạm hiểu như là ta có pt 2^x = 3 chẳng hạn , để tìm x ng` ta đưa ra khái niệm loga . logarit mình thích nhất là đội mũ VD [TEX]log_2x = 3[/TEX] thì x dc tính bằng cách lấy cơ số 2 đội mũ số 3 lên ([TEX]x = 2^3[/TEX]) còn mấy CT kia làm nhìu bt thì quen thui

[tex] 7+ 4\sqrt{3} = 3 + 4\sqrt{3} +4 = (2+ \sqrt{3})^2 [/tex]

Sửa lần cuối bởi BQT: 13 Tháng mười một 2009
  13. kamechan

kamechan Guest

Tại sao [TEX]=>(2-\sqrt[]{3})^{x}=\frac{1}{t}[/TEX]vậy bạn? Không hiểu lắm :|

14. Vì $(2+\sqrt[]{3})=\frac{1}{(2-\sqrt[]{3})}$,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,