chat beo

V

vip.hoahoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

chat beo co phai bao gom triglyxerit va ãit beo tu do khong

chi so xa phong hoa co bang chi so a xit cong voi chio so e ste khong

khi de bai cho xa phong hoa 100 kg triolein co chi so ãit bang 7 can 14.1 kg NaOH m xa phong thu dc la.... 100kg la cua triolein hay la cua triolein va a xit oleic

that su e chua hieu cac bai toan ve chi so,,, thay co the giup em khong,,, giai thich ro ve no,,,, em lam cac bai tap trong sach bai tap cu mau thuan nhau hoai

S

sieuchuoi10

Chào bạn, mình hiểu như sau:
_ Một chất béo có thể bao gồm nhiều triglyxerit và nhiều axit béo tự do. Nhưng triglyxerit chiếm phần lớn.
_ axit béo tự do là axit hữu cơ bất kì không biết được. (đơn thức hoặc đa chức).
_ Để đơn giản các bài tập trắc nghiệm thường chỉ cho 1 triglyxerit ứng vs 1 chất béo trong bài và đương nhiên cũng có tồn tại 1 lượng axit béo tự do trong chất béo đó.
_ Dù là axit béo tự do có là đơn chức hay đa chức, bạn chỉ cần ký hiệu chung nó như đơn chức là R-COOH. Do khi xét pu trung hoà tỉ lệ axit : bazo (H+ : OH-) là 1:1
_ ví dụ bạn nêu trên 100kg đó gồm trioleic + Klg axit béo tự do có trong đó. bạn ko thể gán ép axit béo tự do là axit oleic trừ khi trong đề bài cho như thế luôn.
_ Và đương nhiên chỉ số xà phòng hoá = chỉ số este + chỉ số axit

Top Bottom