Văn 12 Cảm nhận

Mai Chy

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng tám 2022
1
1
6
Ninh Bình
  • Love
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai

Viết một bài văn ngắn trình bày cảm nhận của em về hình tượng người chiến sĩ trong các tác phẩm thơ văn yêu nước giai đoạn 1945-1975​

Mai ChyMở bài: - Nêu được hiện thực của đất nước ta từ 1945 đến 1975. Hiện thực đó đã tạo nên vóc dáng người chiến sĩ và vóc dáng của con người mới xây dựng Chủ nghĩa xã hội.
- Hình ảnh người chiến sĩ và người lao động mới hoà quyện tạo nên vẻ đẹp của con người dân tộc Việt Nam. Điều này đã làm nên hơi thở, sức sống của văn học thời kì 1945 - 1975.
Thân bài:
-Hình ảnh người chiến sĩ trong sự nghiệp bảo vệ Tổ quốc:
+ Họ là những con người nổi bật với lòng yêu nước, ý chí quyết tâm chiến đấu chống kẻ thù xâm lược, với tình đồng đội cao cả, sắt son, tinh thần lạc quan:
+ Họ là những con người ở mọi tầng lớp, lứa tuổi như: người nông dân mặc áo lính (Đồng chí của Chính Hữu), những chàng trai trí thức vừa rời ghế nhà trường (Bài thơ về tiểu đội xe không kính của Phạm Tiến Duật), là em bé liên lạc (Lượm của Tố Hữu)...
+ Họ là những người lính, người chiến sĩ có lòng yêu nước sâu sắc, có ý chí quyết tâm chiến đấu chống kẻ thù xâm lược, bảo vệ Tổ quốc. (dẫn chứng)。 - Hoàn cảnh sống chiến đấu đầy khó khăn, gian khổ song họ luôn có tinh thần lạc quan và tình đồng chí, đồng đội cao đẹp...
" Quê hương anh nước mặn đồng chua
Làng tôi nghèo đất cày lên sỏi đá"

3/ Kết bài: - Khẳng định lại giá trị và những đóng góp của Văn học Việt Nam giai đoạn 1945-1975 đã đáp ứng được những yêu cầu của lịch sử và thời đại. Hình ảnh người chiến sĩ và người lao động đã kết tinh thành sức mạnh của con người và dân tộc Việt Nam thế kỉ XX.

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Last edited:
  • Love
Reactions: Mai Chy

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha

Viết một bài văn ngắn trình bày cảm nhận của em về hình tượng người chiến sĩ trong các tác phẩm thơ văn yêu nước giai đoạn 1945-1975​

Mai ChyMình gợi ý cho bạn 1 luận điểm nữa ngoài phần của bạn Nguyệt là hình ảnh người chiến sĩ hào hoa, yêu đời (nên để nổi bật thành 1 luận điểm chính) và hình ảnh mối tính quân dân trong giai đoạn chiến tranh. Bạn có thể lấy dẫn chứng từ tác phẩm Việt Bắc của nhà thơ Tố Hữu và Tây Tiến của nhà thơ Quang Dũng nhé.

Chúc bạn học tốt.

• Love
Reactions: Mai Chy
Top Bottom