Cảm nghĩ về mẹ

N

nhok_lady

Văn biểu cảm về con người (lớp 7)

Các bạn giúp mình vs nhá!
Đề bài : Nêu cảm nghĩ của em về 1 người thân hoặc 1 người bạn mà em quý mến.:D
:M034::M034::M034::khi (160)::khi (160):

S

supergirlr

Tôi rất thích viết văn, nhưng tôi lại sợ những bài văn về mẹ. Mẹ tôi chẳng có nét gì đẹp cả. Tại sao tóc mẹ không phải là tóc dài và mượt như dòng suối? Tại sao đôi mắt mẹ không to và đen láy? Tại sao đôi má mẹ không phải là hồng và làn da không phải là trắng muốt? Tôi bế tắc trong bài văn miêu tả về mẹ.
Và cuối cùng, giải pháp mà tôi chọn là lấy đôi mắt cô Tấm, khuôn mặt nàng công chúa ngủ trong rừng và làn da của nàng Bạch Tuyết để tạo nên hình ảnh của mẹ. Tôi tưởng tượng ra một người mẹ còn rất trẻ, xinh đẹp tuyệt trần và hạnh phúc bíêt chừng nào với những suy nghĩ ấy. Bài văn của tôi được điểm cao và dĩ nhiên tôi rất hài lòng.
Những lần sau đó, tôi quyết định viết thật nhiều về mẹ. Tôi đi tìm tất cả những vần thơ, những lời văn đẹp nhất, ngọt ngào và bay bổng nhất để tặng mẹ. Mẹ khen tôi, đôi môi mẹ cười, những sợi tóc bay phảng phất sau khuôn mặt, đôi tay khô ráp xoa lên đầu tôi đầy âu yếm. Nhưng, tôi đã không thể vui trước những lời khen ấy, vì tôi thấy đôi mặt của mẹ không cười. Lần đầu tiên tôi có cảm xúc thật về mẹ. Thì ra những gì tôi viết là giả dối, những gì tôi víêt đã làm mẹ buồn.
Từ giây phút ấy, đôi mắt mẹ lúc nào cũng hiện lên trong tâm trí tôi. Tôi ở một mình nhưng vẫn cảm nhận được hơi ấm của mẹ kề bên, đôi môi mẹ thật dịu ngọt, đôi mắt mẹ sáng ngời tình yêu thương. Đó là niềm hy vọng cho ước mơ của tôi, đó là sự chia sẻ thầm lặng và kín đáo những nổi buồn trong lòng tôi.
Quan trọng nhất đôi mắt mẹ luôn mang đến cho tôi những cảm xúc thật, dạy cho tôi sự trung thực khi cầm bút. Đó mới thực sự là điều cần thiết cho bản thân mỗi con người và là một ánh sáng dẫn đường cho tôi và ước mơ bé nhỏ của tôi.
Con đi tìm mẹ cho những bài thơ
Nhưng tìm hòai mà không trọn vần trọn điệu...
Tôi muốn víêt rất nhiều về mẹ, nhưng cho đến bây giờ tôi vẫn sợ khi cầm bút víêt về mẹ, có lẽ vì:
Mẹ của con chỉ có một mà thôi
Thơ về mẹ không thể có hai lời
Lỡ víêt sai rồi
Đôi mắt mẹ buồn không...?

N

nhok_lady

Thanks bạn nhìu nhìu!Kho tàng văn mẫu kủa bạn fong fú nhề:M012::M012::M012:

Các bạn chịu khó giúp mỳn nhá! Koi như là đang giúp chýnh mỳnh

Nhào vô đy! mọi ng`ui giúp mỳnh nhá~!!!!!!!!!!!!!!!!

Last edited by a moderator:
Y

yumi_26

thank hay ko.....tuỳ bạn

Thanks bạn nhìu nhìu!Kho tàng văn mẫu kủa bạn fong fú nhề:M012::M012::M012:

Các bạn chịu khó giúp mỳn nhá! Koi như là đang giúp chýnh mỳnh

Nhào vô đy! mọi ng`ui giúp mỳnh nhá~!!!!!!!!!!!!!!!!
Phải thanks bằng hành động cụ thể chứ bạn! (ý mình là hãy nhấn nút "cảm ơn" ý)
Thêm nữa nè: (cảm nghĩ về người mẹ)
Mỗi người từ khi sinh ra đến khi lớn lênđều được sống trong vòng tay yêu thương của ông bà, cha mẹ,... Trong đó, mẹ là người đã mang nặng đẻ đau để sinh ra ta, là người luôn luôn lo lắng, chăm sóc, yêu thương ta hết mực. Tôi cũng như mọi người, cũng có một người mẹ như thế.
Người mẹ nào cũng yêu thương con mình, và cũng ko có người con nào lại ko yêu mến, kính trọng người mẹ đã sinh ra mình. Tôi rất yêu quý người mẹ của mình - người đã sinh ra tôi, cho tôi 1 cuộc sống hạnh phúc.
Hãy thử tưởng tượng mà xem, những đứa bé mồ côi cha mẹ, lang thang trên hè phố, ko nơi nương tựa, ko có ai để chia sẻ động viên thì sẽ ra sao? Chúng sẽ mất đi một chỗ dựa tinh thần rất lớn trong cuộc sống.
Đối với tôi, mẹ thật là quan trọng. Mẹ là nguồn động viên, là chỗ dựa lớn nhất cho tôi, ko có mẹ cũng sẽ ko có tôi.
Chúng ta cần phải yêu quý, kính trọng mẹ của mình.

Nguồn: 162 bài văn mẫu lớp 7.

H

huongngoclan250291

Biểu cảm về mẹ.

Ai biết làm bài văn: biểu cảm về mẹ
Nhớ là phải viết cho thật hay:khi (23): có cảm xúc:khi (197):vaf phải hoan chỉnh nữa:khi (58):
nhanh nhanh lên :khi (116):

* Chú ý cách đặt tên tiêu đề. Đã sửa.

3

321zaq

Ngữ văn

Đối với tất cả mọi người, người mẹ thật thiêng liêng và cao cả. Dù có thế nào mẹ vẫn luôn rộng lòng tha thứ, bao dung cho chúng ta. Bởi vì mẹ là mẹ của ta.
Đôi mắt mẹ sâu và lắng đọng biết bao tình cảm yêu thương. Đôi mắt ấy thường nhìn con chìu mến. Con biết rằng đôi mắt của mẹ chính là món quà quý giá mà thượng đế đã ban cho con. Con nhìn vào đôi mắt ấy và hiểu rằng mẹ yêu con biết nhường nào.
Nụ cười của mẹ thật dịu hiền. Mẹ cười với con khi con vui, mẹ cười vì hạnh phúc. Nụ cười ấy từ bao giờ đã in hằn trong tâm trí con. Có phải ngoài đôi mắt thượng đế còn tặng cho con nụ cười của mẹ. Nụ cười ấy là nguồn động viên cho con giúp con vươn lên những khó khăn, là cái nôi cho tâm hồn con dịu lại, là sự hạnh phúc của mẹ khi nhìn con lần đầu. Con yêu mẹ vì nụ cười của mẹ, vì đôi mắt của mẹ và cả vì tình yêu vô tận mà mẹ dành cho con. mẹ dám hi sing tất cả chỉ để cho con cuộc sống hạnh phúc. Mẹ không bao giờ muốn con phải xa cách mẹ. Con cũng vậy, con không bao giờ muốn xa cách mẹ dù chỉ một giờ. Con và mẹ dược nối với nhau bằng một tình cảm thiêng liêng và coa quý. Đó là tình mẫu tử, tình mẹ con thiêng liêng và coa quý.
Mẹ là người che chở, bảo vệ con, là người dành cho con một tình yêu vô tận. Mẹ ơi, con yêu mẹ.
Cảm ơn đó nhe!:D:khi (155)::M063:

H

huongngoclan250291

What?Why? Mình đã nói là cần một bài thật là hoàn chỉnh mà;):khi (134):

N

nhocthongminh1997

Đối với văn biểu cảm tôi thấy rât đơn giản.Nhưng nhiều lúc cảm thấy rất bí từ.Tôi đã đọc những lời bàn luận trên.Tôi thấy văn biểu cảm về mẹ là dễ nhất bởi tôi có 1 người mẹ tuyệt vời.Nhiều lúc các bạ bị mẹ mắng hay đánh nhưng bạn hãy hiẻu mình có sai mẹ mới làm thế và mẹ thật sự muốn tốt cho chúng ta!
có thể đọc xong bài của tôi có lẽ các bạn sẽ thấy chán.Nhưng tôi mong các bạn hiểu ý của tôi.Có gì hãy viết thư lại cho tôi!

B

bautroi_cuabe_sun

hay quá bạn à,thanks bạn nhìu ha,có ai giúp sun làm bài cảm nghĩ về thầy cô hok,cần ghấp lém nè

T

thanmattroi95

Bạn tham khảo những đoạn văn hay sau để làm bài nhé:

Ngày xửa ngày xưa, trái đất tưới thắm hót ca chào mừng một cô giáo tương lai ra đời...Thiên sứ đã giao nhiệm vụ cho cô giáo ấy phải đưa những cô, cậu bé lần lượt lên đò sang bờ bên kia củ kiến thức và đỉng cao của thành đạt.... Đều đặn hằng năm cô giáo ấy lại đón rồi đưa, lại chắp thêm đôi cánh cho mấy đứa nhóc tẹo vừa ngoan vừa dễ thương và hãy còn ngây ngô khờ khạo bay vào trời xanh...
(trích lưu bút)
Thế đấy các bạn ạ...Thầy cô của chúng ta hàng năm đều thầm lặng đưa đò, đưa chúng ta đến đỉnh cao của thành đạt...nhưng có bao giờ khi thành đạt xong chúng ta đã quay lại thăm hỏi thầy cô chưa? Phần lưu bút ở trên là của cô giáo lớp 5 viết cho mình...bạn sẽ không biết được niềm vui của những người thầy, người cô khi thấy học trò mình thành đạt...và bạn sẽ càng không thể biết được cảm giác hạnh phúc của thầy cô khi thấy những chuyến đò đã qua sông rồi nhưng vẫn luôn nhớ đến chuyến đò năm cũ...

Nhiều khi những cử chỉ nhỏ bé của bạn thôi nhưng cũng đủ kết thành vòng hoa tô thắm cho cái nghề cái nghiệp của thầy cô...
20/11 lại sắp đến rồi...năm nay tôi không thể về thăm trường được nhưng vẫn muốn gửi một chút tấm lòng theo gió, theo mây vượt ngàn dặm để gửi đến thầy cô những lời biết ơn trân tình nhất.....

Vượt gió, vượt mây
Vượt ngàn đại dương
Con đến bên Người......những chuyến đò thầm lặng....

"Nhất tự vi sư.. bán tự vi sư.."

Quay tới quay lui, lại một mùa 20/11 nữa về.
Từ giảng đường thênh thang bâng khuâng nhìn lại mái trường xưa... Cuộc đời em là mười hai mùa 20/11, 12 mùa mưa nắng, 12 mùa buồn vui.. còn thầy chỉ là cả đời đưa đò.. thầm lặng..

Em biết khóc, biết cười trước những cảnh đời.. biết đứng lên khi té ngã.. biết nhặt lấy cây gai trên đường để bảo vệ bàn chân những người đi sau.
Em biết thế nào là hy sinh, thế nào là cuộc sống.. biết yêu gia đình và yêu quê hương..
Thầy dạy em biết quý thời gian, trọng chữ tín, biết giữ lòng trong sạch.. để ngẩn cao đầu với bạn bè..

Cuộc đời thầy đưa biết bao nguời qua dòng sông tri thức..
Dòng sông vẫn cứ êm trôi.. tóc thầy bạc đi, mắt thầy nheo lại nhưng vẫn luôn vững tay chèo và hết lòng vì thế hệ trẻ.. bao nhiêu người khách đã sang sông ? bao nhiêu khát vọng đã vào bờ ? bao nhiêu ước mơ thành sự thực.. ? Có mấy ai sang bờ biết ngoái đầu nhìn lại thầy ơi..

Xin dành riêng nơi đây để chúng em nhìn lại dòng sông xưa, nhìn lại thầy, nhìn lại chính bản thân mình. Và gởi tới thầy cô lời biết ơn trân trọng nhất.

B

bautroi_cuabe_sun

oh, sun cảm ơn mặt trời nhiều nhắm ,sun sẽ thanks cho mặt trời (sun với mắt trời trùng tên rùi,sun tiếng anh dịch ra cũng có nghĩa là mặt trời đó ^^)

M

mafiaaotrang_boss

dàn ý bài văn biểu cảm

mọi người ơi làm giúp em cái dàn ý này với:
cảm nghĩ về người thân trong gia đình (càng nhiều càng tốt nha , ai mà làm dàn ý biểu cảm về nhiều người thì em cảm ơn nhiều):khi (15): ------> càng nhanh càng tốt nha gấp lắm ùi ,sắp kiểm tra

3

321zaq

Ngữ văn

Dàn bài
MB: - Giới thiệu về mẹ.
Đối với tất cả mọi người, người mẹ thật thiêng liêng và cao cả. Dù có thế nào mẹ vẫn luôn rộng lòng tha thứ, bao dung cho chúng ta. Mẹ là người mà ta mãi không quên trong đời.
TB: - Mỗi con người đều có một trái tim cũng như chỉ có một mẹ.
- Tình yêu của mẹ dành cho con ( Mẹ yêu con bằng chính trái tim, cho con những gì mẹ có,...).
- Từ khi mới lọt lòng, chúng ta đã cần những gì ở mẹ ( dòng sữa mẹ, ôm ấp trong vòng tay mẹ, những lời ru của mẹ,...).
- Mẹ luôn vững bước theo sát ta, luôin ủng hộ ta.
- Tình cảm của mẹ dành cho con như thế nào ( thật tha thiết, bao la và ấm áp,...).
- Không chỉ có con người cần mẹ mà muông thú cũng cần mẹ (từ những con hổ dũng mãnh đến những con thỏ yếu ớt đều cần mẹ).
- Mẹ thật quan trọng đối với ta (luôn quan tâm chăm sóc ta và dù có thế nào mẹ vẫn luôn ở bên ta).
KB: Nêu cảm xúc, tình cảm về mẹ.
Cảm ơn mẹ vì những gì mẹ đã làm cho con. Cảm ơn mẹ đã yêu thương, luôn ở bên con.
Cảm ơn nhe!:D:khi (196)::Mhi:

E

em_be_keo_mut

Tình mẹ bao la như biển Thái Bình dạy dào
Vâng đúng như vậy!Mẹ là người đã sinh thành,nuôi dạy ta lớn khôn công lao đó có khi nào kể xiết.Mẹ có thể làm tất cả vì con,hy sinh cả cuộc đời vì con và nẹ tôi cúng là một người như vậy.Tôi nhớ những lúc tôi ốm mẹ thức đêm chăm sóc,canh từng hơi thở hổn hển,khó nhọc của tôi.Những lúc ấy trong mẹ phờ phạc đi rất nhiều.Tôi thương mẹ lắm!Nhưng đâu chỉ có mẹ tôi mà tôi tin rằng bà mẹ nào cũng làm như vậy.Vì vậy mẹ là đề tài có bao nhà nhà thơ,nhạc sĩ quan tâm.Nhưng có bài thơ bài hát nào kể hết công lao to lớn của mẹ.Nhưng chúng ta đã làm đc gì cho mẹ:cãi lại những lúc mẹ mắng hay giận dỗi mẹ đó đều là những hành động thiếu suy nghĩ.Thay vào đó các bạn hãy nghe lời giúp đỡ mẹ những công việc nhà...Chắc chắn những lúc đó mẹ sẽ nghĩ con mẹ lớn thật rổi vui lòng và ôm ấp ta đúng ko nào.Vậy ngay bây giờ hãy cung nhau sửa đổi nhé:khi (176)::khi (69)::khi (14)::khi (196)::Mfoyourinfo::khi (160)::khi (32)::khi (152)::khi (57)::khi (24)::khi (175):eek:=>

K

khanhhehe

Tình mẹ bao la như biển Thái Bình dạy dào
Vâng đúng như vậy!Mẹ là người đã sinh thành,nuôi dạy ta lớn khôn công lao đó có khi nào kể xiết.Mẹ có thể làm tất cả vì con,hy sinh cả cuộc đời vì con và nẹ tôi cúng là một người như vậy.Tôi nhớ những lúc tôi ốm mẹ thức đêm chăm sóc,canh từng hơi thở hổn hển,khó nhọc của tôi.Những lúc ấy trong mẹ phờ phạc đi rất nhiều.Tôi thương mẹ lắm!Nhưng đâu chỉ có mẹ tôi mà tôi tin rằng bà mẹ nào cũng làm như vậy.Vì vậy mẹ là đề tài có bao nhà nhà thơ,nhạc sĩ quan tâm.Nhưng có bài thơ bài hát nào kể hết công lao to lớn của mẹ.Nhưng chúng ta đã làm đc gì cho mẹ:cãi lại những lúc mẹ mắng hay giận dỗi mẹ đó đều là những hành động thiếu suy nghĩ.Thay vào đó các bạn hãy nghe lời giúp đỡ mẹ những công việc nhà...Chắc chắn những lúc đó mẹ sẽ nghĩ con mẹ lớn thật rổi vui lòng và ôm ấp ta đúng ko nào.

:)>-:)>-hay qua ta cam on !!!!!!:)>-:)>-:)>-:)>-

B

bachduong11

(văn 7) bài Tập làm văn số 3

ai giúp mình làm đề văn này với " Cảm nghĩ về người thân ( hoặc về thầy cô giáo, về bạn bè)
:confused::confused:;):D:D

C

conan193

có rồi nè quandn900
Ngày xửa ngày xưa, trái đất tưới thắm hót ca chào mừng một cô giáo tương lai ra đời...Thiên sứ đã giao nhiệm vụ cho cô giáo ấy phải đưa những cô, cậu bé lần lượt lên đò sang bờ bên kia củ kiến thức và đỉng cao của thành đạt.... Đều đặn hằng năm cô giáo ấy lại đón rồi đưa, lại chắp thêm đôi cánh cho mấy đứa nhóc tẹo vừa ngoan vừa dễ thương và hãy còn ngây ngô khờ khạo bay vào trời xanh...
(trích lưu bút)
Thế đấy các bạn ạ...Thầy cô của chúng ta hàng năm đều thầm lặng đưa đò, đưa chúng ta đến đỉnh cao của thành đạt...nhưng có bao giờ khi thành đạt xong chúng ta đã quay lại thăm hỏi thầy cô chưa? Phần lưu bút ở trên là của cô giáo lớp 5 viết cho mình...bạn sẽ không biết được niềm vui của những người thầy, người cô khi thấy học trò mình thành đạt...và bạn sẽ càng không thể biết được cảm giác hạnh phúc của thầy cô khi thấy những chuyến đò đã qua sông rồi nhưng vẫn luôn nhớ đến chuyến đò năm cũ...

Nhiều khi những cử chỉ nhỏ bé của bạn thôi nhưng cũng đủ kết thành vòng hoa tô thắm cho cái nghề cái nghiệp của thầy cô...
20/11 lại sắp đến rồi...năm nay tôi không thể về thăm trường được nhưng vẫn muốn gửi một chút tấm lòng theo gió, theo mây vượt ngàn dặm để gửi đến thầy cô những lời biết ơn trân tình nhất.....

Vượt gió, vượt mây
Vượt ngàn đại dương
Con đến bên Người......những chuyến đò thầm lặng....

"Nhất tự vi sư.. bán tự vi sư.."

Quay tới quay lui, lại một mùa 20/11 nữa về.
Từ giảng đường thênh thang bâng khuâng nhìn lại mái trường xưa... Cuộc đời em là mười hai mùa 20/11, 12 mùa mưa nắng, 12 mùa buồn vui.. còn thầy chỉ là cả đời đưa đò.. thầm lặng..

Em biết khóc, biết cười trước những cảnh đời.. biết đứng lên khi té ngã.. biết nhặt lấy cây gai trên đường để bảo vệ bàn chân những người đi sau.
Em biết thế nào là hy sinh, thế nào là cuộc sống.. biết yêu gia đình và yêu quê hương..
Thầy dạy em biết quý thời gian, trọng chữ tín, biết giữ lòng trong sạch.. để ngẩn cao đầu với bạn bè..

Cuộc đời thầy đưa biết bao nguời qua dòng sông tri thức..
Dòng sông vẫn cứ êm trôi.. tóc thầy bạc đi, mắt thầy nheo lại nhưng vẫn luôn vững tay chèo và hết lòng vì thế hệ trẻ.. bao nhiêu người khách đã sang sông ? bao nhiêu khát vọng đã vào bờ ? bao nhiêu ước mơ thành sự thực.. ? Có mấy ai sang bờ biết ngoái đầu nhìn lại thầy ơi..

Xin dành riêng nơi đây để chúng em nhìn lại dòng sông xưa, nhìn lại thầy, nhìn lại chính bản thân mình. Và gởi tới thầy cô lời biết ơn trân trọng nhất.

Chúc bạn làm bài tốt!

nhớ thank mình nha

B

bachduong_11

tập làm văn số 3

Ai làm giúp mình đề bài này với:
"Hãy nêu cảm nghĩ về một người thân của em"
cho mình thanks trước nha
:)>-;):D

Top Bottom