Văn 12 Cách viết mở bài

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Cách viết một Mở bài hoàn chỉnh và nêu ví dụ
song bích . comĐể viết một mở bài hoàn chỉnh bạn cần:
Giới thiệu tác giả, tác phẩm, hoàn cảnh sáng tác, nội dung tác phẩm
Ví dụ:
Chế Lan Viên từng nói rằng: Vạt áo của triệu nhà thơ không bọc hết vàng mà đời rơi vãi, hãy nhặt lấy chữ của đời để góp nên trang. Quả đúng với chia sẻ của Chế Lan Viên nhà văn A đã nhặt lấy chữ của đời để dệt nên những vần thơ/ những câu chuyện đong đầy cảm xúc được thể hiện trong tác phẩm B qua ...( nội dung đoạn trích/ bài thơ..)

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
song bích . comĐể viết một mở bài hoàn chỉnh đầu tiên bạn cần xác định yêu cầu đề
Cách trực tiếp
Truyện
Dẫn dắt,tác giả, thể loại,tên tác phẩm,nội dung ( chỉ sơ lược qua,không nói quá nhiều như vậy sẽ dẫn đến việc mình tóm tắt lại cả cốt truyện...)
=> Yêu cầu đề
Bài thơ,đoạn thơ
Yêu cầu
+ Đúng yêu cầu đề:vẻ đẹp,phân tích khía cạnh
+ Nội dung và nghệ thuật -> luận điểm
MB: Tác giả, tác phẩm (đúng,đủ,hay..)
Ngoài ra bạn có thể mở bài bằng cách Gián Tiếp,lấy các nhận định về văn, thơ
Ví dụ như
Có một nhà văn đã từng nói rằng không có câu chuyện cổ tích nào đẹp bằng chính cuộc sống viết ra hiện thực cuộc sống được xem như cái nền cho cảm hứng nghệ thuật chắp cánh và đâm chồi Chính vì vậy bức tranh cuộc sống và con người trong tác phẩm a b c của tác giả X,Y,Z... gây ấn tượng đặc biệt xấu đậm trong lòng người đọc
Khi bạn về sức sống tác phẩm văn chương nghệ thuật trong bài thơ " Nhớ lại Pau-top-xki" tác già Bằng Việt có viết:
"Những trang sách suốt đời đi Vẫn Nhớ
Như đám mây ngũ sắc ngủ trên đầu"
Vâng ! có những tác phẩm đã ra đời rất lâu và để lại rồi chìm khuất giáo sư ồn ào ,náo nhiệt, của phiên chợ văn chương. Nhưng cũng có những tác phẩm như "dòng sông đỏ nặng phù sa" như "Bản Trường Ca giữa bóng cây đại ngàn" để in dấu đậm sâu trong tâm hồn người đọc để "suốt đời đi vẫn nhớ".Bởi tác phẩm là sự kết tinh chuyên chở những trang sóng biển đời thường của người nghệ sĩ tới tăm cho muôn cây.Không nằm ngoài đó tác phẩm a của nhà Văn B đã thể hiện trọn vẹn giá trị ấy thông qua...cho ta thấy
Ngoài ra bạn có thể mở bài bằng cách phản đề

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

• Love
Reactions: Marcco

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,051
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
song bích . comHello em ^^ Một kinh nghiệm của chị khi đi thi đó là chuẩn bị trước phần mở bài ở nhà cho từng tác phẩm. Không hẳn là học vẹt, nhưng cái gì chuẩn bị trước thì em nên làm nè. Nhờ việc chuẩn bị trước mở bài nên chị luôn luôn có một mở bài ở mức ổn và có thể dành thời gian và sự tập trung cho những phần khác. Em cứ tự nghĩ cho mình các mở bài khác nhau, sau đó up lên diễn đàn để mọi người sửa cho nè ^^

Chúc em học tốt nhé ^^ Sắp tới chị sẽ lên bài chia sẻ hành trình đạt 9.25 Văn trong kì thi TNTHPT tại topic: [SERIES] Chuyện ôn thi Đại học. Hi vọng nhận được sự ủng hộ của em. See ya.

• Love
Reactions: song bích . com
Top Bottom