Cà độc dược

T

tuekha_dtn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở cà độc dược người ta phát hiện có tất cả 13 dạng khác nhau về hình thái và kích thước quả.
a, cho biết bản chất di truyền của 13 dạng nói trên.
b, cơ chế phát sinh các dạng cà có quả khác nhau này
c, hiện tượng có bản chất di chuyền tương tự ở người?
-----------------Em cám ơn cô ạ.

N

ngobaochauvodich

trả lời câu hỏi

Ở cà độc dược người ta phát hiện có tất cả 13 dạng khác nhau về hình thái và kích thước quả.

Em chỉ cần nhớ:

Ở cà độc dược xảy ra thể ba ở cả 13 cặp NST => tạo 13 dạng quả khác nhau về hình thái và kích thước (SGK cơ bản lớp 12)

H

hocmai.sinhhoc

Đột biến số lượng NST

Chào em
+ Cà độc dược có 2n= 24 NST. Người ta phát hiện có tất cả 13 dạng khác nhau về hình thái và kích thước quả. Trong đó 1 dạng là có bộ NST 2n. Còn 12 dạng còn lại có bộ NST 2n + 1.
+ Cơ chế phát sinh của các dạng quả khác nhau: Do sự phân li không bình thường của NST trong quá trình giảm phân tạo giao tử. 1 bên giảm phân bình thường, 1 bên ở 1 cặp NST không phân li. Em tự viết sơ đò lai minh họa nhé!
+ Hiện tượng có bản chất di truyền tương tự ở người thì em có thể lấy ví dụ về cặp NST số 21 ở người không phân li, gây hội chứng Đao hoặc NST giới tính không phân li gây một số hội chứng khác như: siêu nữ, Towcno, Claiphento...
Ở phần này em cũng viết sơ đồ lai giải thích và nêu biểu hiện của bệnh nữa nhé!
Chúc em học tốt!

H

honganhhd1997

ở cà độc dược (2n = 24), người t đã phát hiện được dạng thể ba ở cả 12 cặp NST tương đồng cho các dạng quả khác nhau về hình dạng, kích thước cũng như sự phát triển các gai. hãy cho biết số lượng NST trong các tế bào của các dạng thể ba này? có thể có bao nhiêu dạng thể một kép ở cà độc dược?

Top Bottom