Bài văn ta con mèo của lớp 4

A

anhgapro12313

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình xin đóng góp.Bài tả chú mèo nhà mình.
Nhà em có nuôi một chú mèo,chú mèo khoảng chưùng tám tháng tuổi.Cả nhà thường âu yếm và gọi nó là Mi Mi
Mi Mi có bộ lông màu vàng óng tuyệt đẹp.Cái đầu tròn như quả cam sành.Hai tai vểnh lên như đang nghe ngóng chuyện gì đó.Mắt tròn xoe đen, láy như hai hạt cườm.Bộ ria thì trắng và dài như cước.Bốn chân chú ngắn đi một cách nhẹ nhàng.Cái đuôi dài thoằng, luôn ngoe ngoẳy như con lươn.
Khi ăn, Mi Mi ăn rất nhẹ nhàng, từ tốn.nhưng khi thấy chuột chỉ trong vài giây,con chuột đã nằm gon trong bộ vuốt sắc nhọn của chú.Mi Mi rất thích chơi với trái banh nhỉ của em.Mỗi lần lăn trái banh ra là chú chạy đến vờn tới vờn lui trông rất vui.Vào mỗi trưa, khi tiếng chuông nhà em cất lên mười một tiếng la Mi Mi chạy ra nằm trên sân đợi em đi học về.
Mi Mi chẳng những là dủng sĩ diệt chuột của nhà em, mà còn là người bạn của cả gia đình.
Bài này mình tụ làm không biết có hay không.:D

H

happy.swan

Cách viết thì không sao nhưng theo mình thì nó quá rập khuôn theo văn mẫu. Sao cứ phải ''Cái đầu tròn như quả cam sành.Hai tai vểnh lên như đang nghe ngóng chuyện gì đó.Mắt tròn xoe đen, láy như hai hạt cườm'' Hãy có cách miêu tả tự nhiên và tạo cái tôi thì bài viết không quá nhàm chán nha!

Văn phải bắt nguồn từ cảm xúc và tình yêu thì mới hay được!:D

L

leo345

Bài làm:
Nhà em có nuôi một con mèo. Nó là thành viên khá quan trọngtrong gia đình em. Con mèo vừa tròn một tuổi. Dáng oai vệ cứ như một conbáo nhỏ. Nó là giống mèo tam thể được bác em cho năm ngoái.Mới được một năm mà chú lớn hẳn lên, nằm vừa trong vòng tayem. Em vuốt ve bộ lông dày dày êm êm và khẽ gọi:" Mi Mi -mày đi chơi để chị còn làm văn nhé" . Chú có vè làm nũng chỉkhi khừ khừ trong cổ họng một cách yêu ớt. Chú mèo khoác lênmình chiếc áo hai màu: trắng và vàng. Lông chú mượt như tơ,nhìn xa như một khối mây biết đi. Lông phía trên lưng màu nâuvàng, còn lông cổ, đầu và chân đều màu nâu trắng. Cái đuôi dàicong cong mềm mại, mượt mà lúc ngoe nguẩy bên này, lúc lắclư bên kia. Bốn cái chân thon thon. Bên dưới bàn chân là tấmnệm êm của mèo, làm cho những bước chân của chú thêm nhẹnhàng. Đồng thời chú cũng có hàng móng vuốt sắc nhọn vũ khílợi hại nhất của chú ta. Đầu mèo ta chỉ to bằng quả cam sành,lắc lư liên tục. Đôi tai nhỏ như hai lá quất dựng đứng để nghengóng. Mỗi khi sờ tay vào tai chú, chú có vẻ không thích cứ lắclắc cái đầu. Cái mũi hồng hít hít ngửi ngửi trông thật dễ thương.Hàng ria mép trắng muốt, cong cong, vẻnh ra hai bên trông oaivệ gớm! Thế nhưng đẹp nhất vẫn là đôi mắt tinh nhanh, xanhsáng như hai viên bi thủy tinh, ươn ướt luôn trông ngang ngódọc. Mỗi khi chú ngáp để lộ mấy cái răng bé xíu như mấy cái gainhỏ.Những ngày trời nắng, sáng dậy chú lại ra giữa sân rồi liếm cáilưỡi hồng vào chân trước, còn hai chân sau duỗi ra đằng sau.Thế là chú ta lại nằm sưởi nắng. " Chà một ngày đẹp trời đây"Có lẽ chú nghĩ vậy? Chú vờn cái đuôi rồi cắn cắn gặm gặm.Bỗng nhiên chú hí hửng, có vẻ cao hứng leo tót lên cây cau. Haichân cào cào sồn sột vào thân cau, miệng ngêu ngao thích chí.Chú mèo nhà em thính thật đấy! Một tiếng động nhỏ chú ta cũngnghe thấy. Ô kìa! Chú mèo nằm sau thùng gạo để rình chuộtđấy. Bỗng một con chuột mon men đến bên chiếc lồng bàn đậythức ăn. Chợt, chú mèo lấy đà. Mắt chú chăm chú vào gã chuộtkia. Chú thu người, bốn chân chụm lại. Đoạn, Chú nhảy "phóc"một cái đến chỗ con chuột. " Chít" thế là gã chuột ranh mãnhđã nằm gọn trong móng vuốt mèo ta. Chú mèo nhà em là thếđấy.Từ ngày có chú mèo , nhà em bớt chuột hơn . Em gọi chú là “vệsĩ” mèo và luôn luôn coi chú như một người bạn nhỏ. "Meo ,meo" tiếng kêu nhỏ, khàn khàn từ sau nhà, nghe tiếng đó là emnhận ra đúng là chú mèo nhà em. Em ôm chú vào lòng và thủ thỉ:" Chúng mình mãi là bạn của nhau nhé!"

R

rubim

Mèo

'Meo Meo' Các bạn có nghe thấy ko đó là tiếng kêu của chú mèo nhà tôi đó nó vừa tròn 2 tuổi tên là Ruby rất xinh xắn và đáng yêu

Ruby có bộ lông màu vàng mượt như nhung.Cái đầu chú Tròn như quả bóng te-nít, đôi tai như 2 chiếc nấm tai mèo Mắt chú trong veo như thủy tinh có thể nhìn rõ mọi vật trong đêm tối.Hàng ria mép trắng muốt, cong cong, vểnh ra hai bên.Chú có thân hình hệt như 1 quả bí đao.Cái đuôi lắc lư kia ko phải chỉ làm duyên cho chú thôi đâu mà còn có thể giúp Rubi dữ thăng bằng khi trèo cây đấy.Bốn chân chú cao bàn chân có đệp thịt đỏ hồng làm cho những bước đi của chú rất êm nhẹ.
Một hôm chú đang lim dim ngủ nghe thấy tiếng lạnh cạnh rất nhẹ Ruby mở to mắt chạy nấp sau cánh cửa bếp chăm chú nhìn vào gã chuột tham ăn kia chú nghĩ: - Gặp ta ngươi đến số rồi' .1,2,3 Vút..một cái bóng lao nhanh nhứ tên lửa chú chuột ham ăn kia vẫn chưa bít chuyện gì xảy đã nằm trong móng vuốt sắc nhọn của của con mèo.
Xong việc rỗi Ruby nhà em liền trèo lên sân thượng Nằm ngửa trên 1 chiếc giường dành riêng cho chú,cho những ánh nắng tinh nghịch rọi vào cái bụng trắng hồng âysong chỉ cần nghe thấy 1 chiếc lá khẽ rụng ngoài thềm cũng đủ để làm đôi tai mỏng dỏng lên nghe ngóng .♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥

♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥- :khi (77): Có Gì Sai Sót Mong thứ lỗi :khi (54):♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥

N

nhunglove73

:-SS:):(:confused::mad::p;):D:eek::rolleyes::cool::eek:o-+:)|/:):)>-|-)@};-=((@-)o=>:|b-(\int_{}^{}|-)=((@};-/:):)>-:khi (47)::khi (80)::khi (112)::khi (15)::khi (197)::khi (176)::khi (69)::khi (144)::khi (101)::khi (36)::khi (186)::khi (90)::khi (154)::khi (122)::khi (58)::khi (14)::khi (143)::khi (79)::khi (25)::khi (46)::khi (111)::khi (24)::khi (174)::khi (66):

Z

zuunpilo

Nhà em có nuôi một chú mèo,chú mèo khoảng chưùng tám tháng tuổi.Cả nhà thường âu yếm và gọi nó là Mi Mi
Mi Mi có bộ lông màu vàng óng tuyệt đẹp.Cái đầu tròn như quả cam sành.Hai tai vểnh lên như đang nghe ngóng chuyện gì đó.Mắt tròn xoe đen, láy như hai hạt cườm.Bộ ria thì trắng và dài như cước.Bốn chân chú ngắn đi một cách nhẹ nhàng.Cái đuôi dài thoằng, luôn ngoe ngoẳy như con lươn.
Khi ăn, Mi Mi ăn rất nhẹ nhàng, từ tốn.nhưng khi thấy chuột chỉ trong vài giây,con chuột đã nằm gon trong bộ vuốt sắc nhọn của chú.Mi Mi rất thích chơi với trái banh nhỉ của em.Mỗi lần lăn trái banh ra là chú chạy đến vờn tới vờn lui trông rất vui.Vào mỗi trưa, khi tiếng chuông nhà em cất lên mười một tiếng la Mi Mi chạy ra nằm trên sân đợi em đi học về.
Mi Mi chẳng những là dủng sĩ diệt chuột của nhà em, mà còn là người bạn của cả gia đình.
cẩn thận từ ngữ, phải viết chi tiết thêm nha !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

B

bangioiqua

Bài làm:
Nhà em có nuôi một con mèo. Nó là thành viên khá quan trọngtrong gia đình em. Con mèo vừa tròn một tuổi. Dáng oai vệ cứ như một conbáo nhỏ. Nó là giống mèo tam thể được bác em cho năm ngoái.Mới được một năm mà chú lớn hẳn lên, nằm vừa trong vòng tayem. Em vuốt ve bộ lông dày dày êm êm và khẽ gọi:" Mi Mi -mày đi chơi để chị còn làm văn nhé" . Chú có vè làm nũng chỉkhi khừ khừ trong cổ họng một cách yêu ớt. Chú mèo khoác lênmình chiếc áo hai màu: trắng và vàng. Lông chú mượt như tơ,nhìn xa như một khối mây biết đi. Lông phía trên lưng màu nâuvàng, còn lông cổ, đầu và chân đều màu nâu trắng. Cái đuôi dàicong cong mềm mại, mượt mà lúc ngoe nguẩy bên này, lúc lắclư bên kia. Bốn cái chân thon thon. Bên dưới bàn chân là tấmnệm êm của mèo, làm cho những bước chân của chú thêm nhẹnhàng. Đồng thời chú cũng có hàng móng vuốt sắc nhọn vũ khílợi hại nhất của chú ta. Đầu mèo ta chỉ to bằng quả cam sành,lắc lư liên tục. Đôi tai nhỏ như hai lá quất dựng đứng để nghengóng. Mỗi khi sờ tay vào tai chú, chú có vẻ không thích cứ lắclắc cái đầu. Cái mũi hồng hít hít ngửi ngửi trông thật dễ thương.Hàng ria mép trắng muốt, cong cong, vẻnh ra hai bên trông oaivệ gớm! Thế nhưng đẹp nhất vẫn là đôi mắt tinh nhanh, xanhsáng như hai viên bi thủy tinh, ươn ướt luôn trông ngang ngódọc. Mỗi khi chú ngáp để lộ mấy cái răng bé xíu như mấy cái gainhỏ.Những ngày trời nắng, sáng dậy chú lại ra giữa sân rồi liếm cáilưỡi hồng vào chân trước, còn hai chân sau duỗi ra đằng sau.Thế là chú ta lại nằm sưởi nắng. " Chà một ngày đẹp trời đây"Có lẽ chú nghĩ vậy? Chú vờn cái đuôi rồi cắn cắn gặm gặm.Bỗng nhiên chú hí hửng, có vẻ cao hứng leo tót lên cây cau. Haichân cào cào sồn sột vào thân cau, miệng ngêu ngao thích chí.Chú mèo nhà em thính thật đấy! Một tiếng động nhỏ chú ta cũngnghe thấy. Ô kìa! Chú mèo nằm sau thùng gạo để rình chuộtđấy. Bỗng một con chuột mon men đến bên chiếc lồng bàn đậythức ăn. Chợt, chú mèo lấy đà. Mắt chú chăm chú vào gã chuộtkia. Chú thu người, bốn chân chụm lại. Đoạn, Chú nhảy "phóc"một cái đến chỗ con chuột. " Chít" thế là gã chuột ranh mãnhđã nằm gọn trong móng vuốt mèo ta. Chú mèo nhà em là thếđấy.Từ ngày có chú mèo , nhà em bớt chuột hơn . Em gọi chú là “vệsĩ” mèo và luôn luôn coi chú như một người bạn nhỏ. "Meo ,meo" tiếng kêu nhỏ, khàn khàn từ sau nhà, nghe tiếng đó là emnhận ra đúng là chú mèo nhà em. Em ôm chú vào lòng và thủ thỉ:" Chúng mình mãi là bạn của nhau nhé!"
I love you.bạn giỏi thiệt,làm bài văn dài ơi là dài.tên bạn là gì,mình là mai anh ở hà nội.

B

bangioiqua

bạn hay quá cho mình xin hỏi bạn học trường nào vậy ta.

B

bangioiqua

:-SS:):(:confused::mad::p;):D:eek::rolleyes::cool::eek:o-+:)|/:):)>-|-)@};-=((@-)o=>:|b-(\int_{}^{}|-)=((@};-/:):)>-:khi (47)::khi (80)::khi (112)::khi (15)::khi (197)::khi (176)::khi (69)::khi (144)::khi (101)::khi (36)::khi (186)::khi (90)::khi (154)::khi (122)::khi (58)::khi (14)::khi (143)::khi (79)::khi (25)::khi (46)::khi (111)::khi (24)::khi (174)::khi (66):
bạn bị điên hay sao vậy ta,có cần đi khám không.tự dưng toàn hình mà đây đang cần tả văn cơ mà.oh my

B

bengockute

Bài mình viết hơi dài:
"Meo...Meo..." đấy là tiếng kêu nũng nĩu của cô mèo Mi Mi nhà em, mỗi khi em đi học về. Cô là món quà em thích nhất trong ngày sinh nhật do mẹ tặng.
Mi mI có thân mình mềm mại, bộ lông với 3 màu: trắng toát, lẫng vàng óng và lấm tấm. Đó cũng là chiếc áo ấm che chở Mi Mi khi trời rét.
Đầu Mi Mi tròn như quả cam. Hai tai vểnh lên luôn nghe ngóng động tĩnh. Đôi mắt cô tròn, to, trong suốt như thuỷ tinh. Chiếc mũi nho nhỏ, phơn phớt hồng, lúc nào cũng ươn ướt. Lơ thơ hai bên là mép cong, ria trắng như cước.
Miệng Mi Mi bình thường trông rất nhỏ và dễ thương làm sao. Thế mà mỗi khi cô ngáp, những chiếc răng sắc nhọn chìa ra trông thật dễ sợ! Và đó là vũ khí lợi hại của cô để bắt mồi. Đặc biệt, dưới chân cô là những móng vuốt sắc nhọn. Cô có cái đuôi trắng mịn màng luôn ngoe nguẩy lên xuống làm tăng thêm nét uyển chuyển cho cô. Mỗi lần Mi Mi bước đi, cô giống như một "tiểu thư đài cát', lúc đó những anh chàng mèo như bị cưa đổ, luôn vây quanh "nàng công chúa xinh đẹp này".
Nhớ lúc cô mới về, cứ nép vào thành ghế, nét mặt sợ sệt, mắt tròn xoe, nhìn mọi người với nét mặt xa lạ... Dần dần, Mi Mi quen tất cả mọi người trong nhà, nhưng em là người cô quấn qúit nhiều nhất. Mỗi bữa ăn, em là người dọn bữa cho cô. Trừ những lúc đói quá, còn bình thường cô chỉ đứng xa mà nhìn bát cơm, đợi em mời rồi mới rón rén bước tới. Cô ăn nhè nhẹ khoan thai, ăn dần từng miếng từ ngoài vào trong. Chao ôi! Thế mà mỗi khi cô bắt chuột thì trông Mi Mi thật dữ dằn. Con chuột nào mà gặp cô thì thật xấu số.
Mi Mi nhà em rất thích chơi bóng. Mỗi khi em thảy bóng cho Mi Mi, cô chạy lại và vờn rất khéo. Thoắt cái cô đã ở gầm bàn. Nhìn cô nhảy thật nhịp nhàng, uyển chuyển giống như một diện viên xiếc nhào lộn chuyên nghiệp. Mỗi chiều, Mi Mi nằm úp người xuống sưởi nắng bên cửa sổ đợi em đi học về. Nhìn từ xa, thấy em về, Mi Mi chạy ra cửa, đôi mắt xanh ánh lên, cái miệng xinh xinh chìa ra kêu "meo...meo...". Cái đầu của cô cứ dụi dụi vào chân em như đòi em vuốt ve bộ lông mềm mại của nó. Mi Mi đã trở thành người bạn thân thiết của em. Mỗi khi gặp chuyện buồn, em lại tâm sự vói cô và được đáp lại bằng tiếng kêu:"meo...meo...". Tuy không nói nên lời, nhưng lời an ủi của cô cũng đủ làm cho em vui.
Cả nhà em, ai cũng yêu quý Mi Mi. Nó đúng là một món quà đầy ý nghĩa. Mi Mi đã trở thành một thành viên không thể thiếu trong gia đình em.
P/s:Nếu hay thì các bạn hãy cảm ơn cho thật nhìu nhé!Hi...Hi...

Top Bottom