Sử 11 Ấn Độ

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Nội dung nào sau đây là mục đích của thực dân Anh khi thực hiện chính sách chia để trị ở ấn Độ trong nửa sau thế kỉ XIX?
A. Duy trì nền thống trị gián tiếp ở Ấn Độ
B. Duy trì nền thống trị lâu dài ở Ấn Độ
C. Phát triển văn hóa địa phương ở Ấn Độ
D. Xóa bỏ sự cách biệt về chủng tộc ở
Ấn Độ
Câu 2: Nội dung nào sau đây là hạn chế về chủ trương đấu tranh của Đảng Quốc đại trong 20 năm đầu ?
A . Chỉ yêu cầu thực dân Anh cải cách về giáo dục xã hội
B. Chỉ yêu cầu thực dân Anh giúp tư sản Ấn Độ phát triển kỹ nghệ
C. Chỉ yêu cầu để tư sản Ấn Độ được tham gia hội đồng chính trị.
D. Không đưa ra mục tiêu đấu tranh giành độc lập cho Ấn Độ

Cho em hỏi 2 câu này đáp án nào vậy ạ? Câu 1 em phân vân giữa A và B, còn câu 2 em phân vân giữa A và D ạ. Em cảm ơn ạ.

• Like
Reactions: _haphuong36_

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
17
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Câu 1: Nội dung nào sau đây là mục đích của thực dân Anh khi thực hiện chính sách chia để trị ở ấn Độ trong nửa sau thế kỉ XIX?
A. Duy trì nền thống trị gián tiếp ở Ấn Độ
B. Duy trì nền thống trị lâu dài ở Ấn Độ
C. Phát triển văn hóa địa phương ở Ấn Độ
D. Xóa bỏ sự cách biệt về chủng tộc ở
Ấn Độ
Câu 2: Nội dung nào sau đây là hạn chế về chủ trương đấu tranh của Đảng Quốc đại trong 20 năm đầu ?
A . Chỉ yêu cầu thực dân Anh cải cách về giáo dục xã hội
B. Chỉ yêu cầu thực dân Anh giúp tư sản Ấn Độ phát triển kỹ nghệ
C. Chỉ yêu cầu để tư sản Ấn Độ được tham gia hội đồng chính trị.
D. Không đưa ra mục tiêu đấu tranh giành độc lập cho Ấn Độ

Cho em hỏi 2 câu này đáp án nào vậy ạ? Câu 1 em phân vân giữa A và B, còn câu 2 em phân vân giữa A và D ạ. Em cảm ơn ạ.
Kim NgânnCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!

Câu 1:
B
Việc chia để trị nhằm mục đích cai trị trực tiếp đến tận cơ sở, tạo chỗ dựa vững chắc cho sự thống trị của Anh.
Câu 2: A
D nằm trong C bạn nhé, chỉ yêu cầu "nới lỏng" để tham gia hội đồng chính trị thay vì đứng lên kiên quyết giành quyền làm chủ chính quyền, giải phóng dân tộc. Ở đây chọn A, chỉ yêu cầu cải cách giáo dục trong khi những mặt khác cũng lộ rõ sự áp bức và lạc hậu.

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:
TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn một ngày tốt lành!

• Love
Reactions: Kim Ngânn
Top Bottom