Văn 9 Xin ý tưởng

Thảo luận trong 'Thuyết minh - Tự sự - Biểu cảm' bắt đầu bởi eevee1208@gmail.com, 11 Tháng chín 2019.

Lượt xem: 54

1. eevee1208@gmail.com

eevee1208@gmail.com Học sinh mới Thành viên

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Mình nhận được đề thuyết minh về máy điều hòa theo hướng mới (có dùng phép nhân hóa như trong văn bản Ngọc Hoàng xử tội ruồi xanh/sgk Văn lớp 9 trang 14). Có bạn nào có ý tưởng gì thì giúp mình với. Chỉ cần có ý tưởng là được rồi, càng sáng tạo càng tốt.

Cherry_cherry thích bài này.
  2. Kurry_Châu

Kurry_Châu Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lê Hồng Phong

bạn có thể viết cuộc đối thoại giữa máy điều hòa và các đồ vật khác trong phòng nè!

3. Cherry_cherry

Cherry_cherry Học sinh Thành viên HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    trường trung học cơ sở hoằng hà

Bạn có thể viết về cuộc đời của chiếc máy điều hòa đã bị hư hỏng nặng và không còn có thể sử dụng.
    Vd:
    Mở bài:Chào các bạn tôi là chiếc máy điều hòa đã sống được chín năm,các bạn biết đấy không có cái gì có thể trường tồn vĩnh cừu và tôi cũng vậy tôi đã kết thúc những ngày tháng làm việc sôi động và đang trên chiếc xe chở tôu đến...đâu đó mình chứ nghĩ ra :p
    Thân bài bạn cứ kể lần lượt những sự kiện trong cuộc đời chiếc máy điều hòa từ lúc mua về,bạn có thể đan xen trong đó là phương pháp thuyết minh ví dụ thuộc hãng nào...
    Kết bài:Bạn cứ sáng tạo theo ý mình miẽn là nó có liên quan đến phần thân bài là được ^^

nina9 thích bài này.
  4. Nhi's Bướng's

Nhi's Bướng's Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Tân Phú

Cậu kết hợp giữa miêu tả, kể, thuyết minh nè. Vd như nói về tp cấu tạo như bthuong rồi kể về chức năng các thứ các thứ, rồi mỗi hoặc 1 đêm khi tắt điện đi ngủ hay thế nào đó cậu lại nghe tiếng trò chuyện giữa điều hòa vs bóng đèn( vật gì gì đó:p:p) viết cuộc đối thoại ra nè. Cảm xúc của cậu v.v.

5. Đăng Chí

Đăng Chí Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Dĩ An

Những kiến thức viết văn bạn đã học hãy dùng nó mà viết còn về ý tưởng bạn có thể cho máy điều hòa nói chuyện với các đồ vật trong phòng nè ^^

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted