Văn 6 Viết đoạn văn kể về người mà em yêu quý nhất

Chử Bảo Nhi

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười 2019
219
50
51
Hà Nội
THCS Vạn Phúc

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Viết đoạn văn kể về người mà em yêu quý nhất (có thể là mẹ).
Lưu ý; Không giới hạn về câu.

MỌI NGƯỜI GIÚP MK NHA. MK ĐANG CẦN GẤP, CHIỀU MAI LÀ MK PHẢI HOÀN THÀNH BÀI RỒI!
:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10
Bạn tham khảo nhé^^
Dàn ý:
Mở đoạn:

• Trong cuộc đời của con người luôn luôn có những điều quan trọng và quý giá: sức khỏe, gia đình, tình yêu thương,.. Với tôi, trong cuộc sống hiện đại, mẹ là người quan trọng nhất. Mẹ cũng là người mà tôi yêu thương nhất.
Thân đoạn:
Bạn có thể lựa chọn kể về ngoại hình, tính cách hoặc một đoạn kể về cuộc đời mẹ nhé! Đề không yêu cầu phải kể phần nào nên bạn thoải mái lựa chọn nha:3
  1. 1. Tả ngoại hình của mẹ.
  • Mẹ tôi năm nay đã 44 tuổi.
  • Thân hình mẹ hơi béo và thấp nên mẹ hay bị mọi người chê nhưng với tôi thân hình mập mạp ấy là cái cột vững chắc để tôi dựa vào.
  • Mái tóc mẹ mượt và dài được gội bằng bồ kết.
  • Khuôn mặt mẹ tròn và phúc hậu.
  • Đôi tay mẹ gầy gò và đen nhẻm ngày ngày tần tảo lo cho ba chị em chúng tôi.
  • Mẹ luôn nở nụ cười dành cho tôi, nụ cười ấy thật tươi tắn và ấm áp.
  • Nhưng nụ cười ấy đâu nói lên được gì về cuộc đời mẹ.Tôi thương mẹ tôi lắm, vì một người như mẹ đáng lẽ phải được hưởng một cuộc sống hạnh phúc như người xưa vẫn nói: "Ở hiền gặp lành".
  1. 2. Nói qua về cuộc đời mẹ
  • Nhưng cuộc đời mẹ lại không được may mắn như vậy.
  • Khi lấy chồng, có con, yên ổn một thời gian thì tai họa ập đến. Bố tôi mất việc ở bệnh viện.
  • Với tôi, nó như một tai nạn bất ngờ.
  • Mẹ tôi trở thành lao động chính trong gia đình, gánh vác gần như mọi trách nhiệm.
  • Lúc đo, tôi phải cảm ơn mẹ vì mẹ đã vực dậy tổ ấm nhỏ của tôi. Và bây giờ, tuy hoàn cảnh của tôi vẫn thiếu thốn nhưng tôi sẽ không cho phép mình gục ngã thêm lần nữa...
(đây là hoàn cảnh riêng của gia đình người khác, bạn thay thế thành hoàn cảnh gia đình mình nhé)
  1. 3. Tính cách mẹ
  • Với mẹ, điểm 10 của chúng tôi không quá quan trọng.
  • Vì vậy mẹ luôn tạo điều kiện để chúng tôi được thực hành.
  • Có lần khi đi dã ngoại, mẹ yêu cầu chúng tôi tham gia cuộc thi. Trong khi tôi không biết nên làm gì mẹ ghé sát tai tôi và thủ thỉ: :Sao con không thử vẽ tranh phong cảnh nhỉ?". Nhờ sự cổ vũ và khích lệ từ mẹ, tôi đã dám thể hiện khả năng của bản thân mình.
  • Hơn mười năm sống trong tình yêu thương của mẹ, liệu tôi đã cảm nhận hết tình thương bao la mà mẹ dành cho tôi?
Kết bài:
  • Tôi không giỏi để có thể diễn tả hết lòng biết ơn của mình với mẹ. Tôi chỉ biết nói về mẹ bằng những lời thật lòng nhất mà theo tôi đó là những lời tốt đẹp nhất để kết thúc bài văn của mình.
Vì mình chỉnh sửa từ dàn ý bài văn nên sai sót bạn thông cảm.-.
Chúc bạn học tốt!

Top Bottom