Sử 8 Việt nam đầu thế kỉ XX

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Tính chất xã hội Việt Nam đầu thế kỉ XX là gì?giải thích?
Trandung155Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Mb: giới thiệu qua về tình hình nước ta đầu thế kỉ 20
Ở câu hỏi có 2 vấn đề cần làm rõ
+Tính chất của xã hội VN đầu thế kỉ XX
+Giải thích
Tb:làm sáng tỏ 2 vấn đề được nên lên
* Tính chất của xã hội Việt Nam đầu thế kỉ XX là thuộc địa nửa phong kiến
Giải thích
+ Chính trị, mọi quyền lực tập trung trong tay thống sứ người Pháp, chính quyền phong kiến vẫn tồn tại nhưng chỉ là tay sai của Pháp.
+Kinh tế: phương thức sản xuất tư bản chủ nghĩa được du nhập vào Việt Nam tồn tại song song với phương thức sản xuất phong kiến. Tất cả đều nhằm đáp ứng cho nhu cầu công nghiệp chiến tranh của Pháp và cột chặt nền kinh tế Việt Nam sao kinh tế Pháp
+Xã hội: bên cạnh những giai cấp của địa chủ, nông dân xuất hiện những giai cấp, tầng lớp mới công nhân, tiểu tư sản, tư sản. Trước chương trình Khai thác thuộc địa lần thứ hai, tầng lớp tiểu tư sản, tư sản chưa trở thành nhánh giai cấp
+Văn hóa tư tưởng: Văn hóa phương Tây được du nhập, tồn tại đan xen với văn hóa truyền thông... Các tầng lớp tiến bộ đã tiếp thu luồng tư tưởng cách mạng mới, để dậy lên một cuộc vận động yêu nước tiến bộ, mang màu sắc dân chủ tư sản ở nước ta đầu thế kỉ XX.
Kb:khẳng định lại vấn đề được hỏi
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Last edited:
  • Like
Reactions: Homaya Kino
Top Bottom