Văn 8 Viết đoạn văn tả mùa xuân đã về dùng từ tượng hình, từ tượng thanh, biện pháp tu từ nói quá

Ngọc Lan Dương

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng mười một 2018
8
2
6
18
Đồng Nai
Trường THCS Hùng Vương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xuân sang, muôn loài hoa, cây lá bừng tỉnh giấc sau một giấc ngủ đông dài và lạnh giá. Ông mặt trời chiếu những tia nắng chói chang xuống vạn vật.Tiếng gió vi vu nhẹ nhàng lướt qua những cành cây làm lay động những chiếc lá xanh non mới nhú. Tiếng xào xạc của những chiếc lá vàng ko còn nữa mà mở ra một thế giới toàn màu xanh mơn mởn. Những chú chim hót líu lo chào đón mùa xuân, mùa của trăm hoa đua nở. Chị hoa hồng khẽ rung cành hoa yêu kiều của mình rồi tung ra những cánh hoa thơm, đó là những cánh hoa điệu đà khoe mình trước ánh nắng ban mai. Ôi! Mùa xuân đến rồi!
Mấy bạn giúp minh tìm xem có những từ tượng thanh, từ tượng hình, biện pháp nói quá không nha !!! Thanks

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Xuân sang, muôn loài hoa, cây lá bừng tỉnh giấc sau một giấc ngủ đông dài và lạnh giá. Ông mặt trời chiếu những tia nắng chói chang xuống vạn vật.Tiếng gió vi vu nhẹ nhàng lướt qua những cành cây làm lay động những chiếc lá xanh non mới nhú. Tiếng xào xạc của những chiếc lá vàng ko còn nữa mà mở ra một thế giới toàn màu xanh mơn mởn. Những chú chim hót líu lo chào đón mùa xuân, mùa của trăm hoa đua nở. Chị hoa hồng khẽ rung cành hoa yêu kiều của mình rồi tung ra những cánh hoa thơm, đó là những cánh hoa điệu đà khoe mình trước ánh nắng ban mai. Ôi! Mùa xuân đến rồi!
Mấy bạn giúp minh tìm xem có những từ tượng thanh, từ tượng hình, biện pháp nói quá không nha !!! Thanks
bạn ơi,ko thấy nói quá ở đâu cả .
màu xanh : từ tượng hình
màu đỏ : từ tượng thanh

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Bạn có thể sửa hoặc thêm biện pháp nói quá vào dùm minh được không
( xl vì rep chậm)
Xuân sang, muôn loài hoa, cây lá bừng tỉnh giấc sau một giấc ngủ đông dài và lạnh giá. Ông mặt trời chiếu những tia nắng chói chang xuống vạn vật.Tiếng gió vi vu nhẹ nhàng lướt qua những cành cây làm lay động những chiếc lá xanh non mới nhú. Tiếng xào xạc của những chiếc lá vàng ko còn nữa mà mở ra một thế giới toàn màu xanh mơn mởn...Tất cả khiến cho trời đất đều xanh theo. Những chú chim hót líu lo chào đón mùa xuân, mùa của trăm hoa đua nở. Những cánh mai vàng hoe cùng với ánh nắng lại khiến cho đất trời chuyển vàng.Chính sự nảy nở của muôn vật đã hòa quyện cho màu xanh,màu vàng của đất trời tạo nên sự muôn màu muôn vẻ tươi đẹp của mùa xuân.Mùa xuân như đã cấy trồng sức sống cho vạn vật. Ôi! Mùa xuân đến rồi!

Last edited:
  • Like
Reactions: Ngọc Lan Dương
Top Bottom