Văn 7 Viết đoạn văn biểu cảm về "người" trong trái tim em.

Nguyễn Đức Minh 123

Học sinh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2018
110
184
46
Phú Thọ
THCS Văn Lang

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Viết đoạn văn biểu cảm về" người " trong trái tim em Triển khai đoạn văn theo cách diễn dịch rồi cách quy nạp tức là viết thành hai đoạn ý

Help me !!!!
Giữa 1 đoạn diễn dịch và một đoạn quy nạp, em cần đoạn nào hơn?

Ngoài ra, "người" trong trái tim em thì em đang đề cập đến cha, mẹ, thầy cô, bạn thân hay người yêu? Những người này là em muốn em chọn để chị viết hay là chị sẽ tự chọn rồi chị tự viết luôn?

Nguyễn Đức Minh 123

Học sinh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2018
110
184
46
Phú Thọ
THCS Văn Lang
Giữa 1 đoạn diễn dịch và một đoạn quy nạp, em cần đoạn nào hơn?

Ngoài ra, "người" trong trái tim em thì em đang đề cập đến cha, mẹ, thầy cô, bạn thân hay người yêu? Những người này là em muốn em chọn để chị viết hay là chị sẽ tự chọn rồi chị tự viết luôn?
em cần cả hai ạ cô em bảo vậy với em đề cập mẹ đi

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
em cần cả hai ạ cô em bảo vậy với em đề cập mẹ đi
Vậy chi viết đoạn diễn dịch:

“Con dù lớn vẫn là con của mẹ - Đi hết đời lòng mẹ vẫn theo con”
Trên thế giới, có một từ thiêng liêng đong đầy tất cả tình cảm của loài người vào trong đấy - mẹ. Năm tháng hững hờ trôi, con ngày một khôn lớn còn gương mặt mẹ vẫn hằn sâu những nết nhăn. Mẹ dành cho con tất cả những điều tốt đẹp nhất trong cuộc sống, ươm mầm cho con từng hạt giống nhân cách, uốn nắn con trên từng chặng đường phát triển. Tình mẫu tử chính là tình yêu thương mênh mông rộng lớn nhất trên thế gian. Như ca sĩ Ngọc Sơn từng hát “tình mẹ bao la như biển Thái Bình”. Mẹ yêu con không phải là tình yêu thoáng qua như tình yêu đôi lứa, không phải chỉ là những rung động bất chợp như của tuổi mới lớn, không phải là sự đồng cảm nhất thời sau những va vấp tuổi trưởng thành mà tình mẹ là tình yêu vĩnh hằng, là máu mủ tình thân, là đức hi sinh cao cả, là chốn thiên đường con có thể nương tựa vào. Mẹ chính là ngọn lửa ấm luôn tỏa sáng, soi chiếu cho con trên hành trình tìm đến bến bờ hạnh phúc của riêng mình. Mẹ ơi, giờ đây con muốn ôm mẹ và thủ thỉ: "Con yêu mẹ"

Em thấy như thế này được chưa? Nếu ổn, chị sẽ viết tiếp đoạn quy nạp.

Nguyễn Đức Minh 123

Học sinh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2018
110
184
46
Phú Thọ
THCS Văn Lang
Vậy chi viết đoạn diễn dịch:

“Con dù lớn vẫn là con của mẹ - Đi hết đời lòng mẹ vẫn theo con”
Trên thế giới, có một từ thiêng liêng đong đầy tất cả tình cảm của loài người vào trong đấy - mẹ. Năm tháng hững hờ trôi, con ngày một khôn lớn còn gương mặt mẹ vẫn hằn sâu những nết nhăn. Mẹ dành cho con tất cả những điều tốt đẹp nhất trong cuộc sống, ươm mầm cho con từng hạt giống nhân cách, uốn nắn con trên từng chặng đường phát triển. Tình mẫu tử chính là tình yêu thương mênh mông rộng lớn nhất trên thế gian. Như ca sĩ Ngọc Sơn từng hát “tình mẹ bao la như biển Thái Bình”. Mẹ yêu con không phải là tình yêu thoáng qua như tình yêu đôi lứa, không phải chỉ là những rung động bất chợp như của tuổi mới lớn, không phải là sự đồng cảm nhất thời sau những va vấp tuổi trưởng thành mà tình mẹ là tình yêu vĩnh hằng, là máu mủ tình thân, là đức hi sinh cao cả, là chốn thiên đường con có thể nương tựa vào. Mẹ chính là ngọn lửa ấm luôn tỏa sáng, soi chiếu cho con trên hành trình tìm đến bến bờ hạnh phúc của riêng mình. Mẹ ơi, giờ đây con muốn ôm mẹ và thủ thỉ: "Con yêu mẹ"

Em thấy như thế này được chưa? Nếu ổn, chị sẽ viết tiếp đoạn quy nạp.
hay quá chj viết quy nạp hộ em

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
hay quá chj viết quy nạp hộ em

Trên con đường đời bủa vây bởi cạm bẫy, có những lúc bạn chẳng thể nào tránh khỏi việc để bản thân sa ngã, chịu nhiều đau đớn, tổn thương và thậm chí là cảm thấy cô đơn, lạc lõng, bế tắc. Thế nhưng, đừng bao giờ tuyệt vọng mà hãy nhớ rằng, bên cạnh ta luôn có một người sẵn sàng đợi ta trở về, cho ta bờ vai để nương tựa vào, sẵn sàng ngồi bên chia sẻ, tâm sự mọi âu lo thầm kín. Người ấy sẽ vỗ về ta, an ủi ta, cho ta lời khuyên để ta vượt qua được mọi chông gai khổ ải đời thường. Nếu có một người đó, thế giới này quay lưng lại với bạn, vẫn có một người nhớ đến bạn, mong ngóng hình bóng bạn trở về, mỉm cười ôm bạn vào lòng, và xoa đầu bạn như một đứa trẻ rồi bảo: "Con còn có mẹ mà" Phải, mẹ là người phụ nữ tuyệt vời như thế. Khi bạn thành công, mẹ sẽ là người vui mừng cho bạn, khi bạn thất bại, mẹ sẽ là người ôm lấy bạn đầu tiên, khoan dung, tha thứ cho những lầm lỗi ngây ngô của bạn. Hãy quan tâm, chia sẻ với mẹ nhiều hơn, đừng để lúc mất đi rồi mới cảm thấy hối tiếc về những gì mình đã không trân trọng. Mẹ luôn hướng về bạn, luôn dành cho bạn những điều tốt đẹp nhất và cũng chính bởi thế, hãy trở thành vì sao sáng giữa bầu trời đêm để mẹ có thể tự hào, tin tưởng và yên tâm bạn nhé! Bởi mẹ là người quan trọng nhất, vĩ đại nhất trong trái tim mỗi người.

Top Bottom