[Vậy lý] Sử dụng phần mềm mô phỏng mạch điện tử

K

khai221050

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hiện nay trong box, mình thấy có các bạn vẽ sơ đồ mạch điện bằng tay và một số phần mềm vẽ hình không chuyên. Mình sẽ giới thiệu cho các bạn một phần mềm dùng để mô phỏng, thiết kế, phân tích mạch điện tử, đó là Proteus. Trên internet, bạn có thể tìm ra rất nhiều phần mềm cũng có các tính năng như trên: Orcad, EWB, Tina,... mình chọn proteus vì nó cũng không quá nặng như Orcad nhưng dễ sử dụng, giao diện cũng khá đẹp, hệ thống linh kiện điện tử phong phú có thể xuất ra layout hay file pdf, img. Ở đây mình dùng bản proteus 7.8, các bản nâng cao hơn như 7.10 và 8.0 cũng đã xuất hiện bạn có thể tìm thêm. Mình share phần mềm này cho các bạn để các bạn có thể giảm bớt phần nào công sức vẽ và suy nghĩ nguyên lí hoạt động của mạch.
Link download:http://www.mediafire.com/download/yve24t9nnl8t11a/Hoang_Ha_Proteus_7.8_SP2.rar
links dự phòng: http://www.mediafire.com/download/gg2889qpk61877f/PROTEUS_7.8SP2.rar
Hướng dẫn sử dụng: http://www.mediafire.com/download/zgzzwyvzziv/Proteus+-+ISIS+(t.Viet)-NTD+upload+112p.pdf.rar
Hoặc bạn có thể tìm cách sử dụng trong hocavr.com
Cách export mạch ra file pdf, img...: Sau khi đã vẽ mạch xong bạn chọn file->export graphics-> Chọn loại file bạn cần export ví dụ là img thì chọn export bitmap...
Sau khi chọn sẽ hiện ra 1 cái hộp thoại ở rotation bạn chọn đứng (vertical) hoặc nằm (horizontal) gì đó.
Tiếp chọn file name để chọn nơi lưu file sau khi export, tìm nơi xong chọn save.
Tiếp tục chọn OK
Bạn nào có gì thì cứ hỏi. Nhưng mong các bạn đừng gạch đá

Last edited by a moderator:
K

kienduc_vatli

em cài đặt xong rùi , khi update nó như thế này:

còn khi mở phần mềm thì nó vầy:

K

khai221050

À mình quên type hd cài đặt,để mình làm lại cái hướng dẫn cài đặt. Vì chưa ***** được như trong hình 1 nên có hình 2 là điều tất nhiên.
B1: Open file setup trong file nén rar vừa tải về
B2: Next, Yes, Chọn use a licence key installed on a sever, đừng thắc mắc không vấn đề gì,tiếp trong ô sever gõ gì đó bất kì, với mình mình gõ Bk Pro, next
B3: chọn thư mục cài đặt, cứ để thư mục mặc định vậy đi (C:\Program Files\Labcenter Electronics\Proteus 7 Professional) còn nếu mặc định không giống thì đổi lại như vậy rôi next
B4:Tiếp chọn featur cần cài đặt thôi thì chọn hết luôn đi, không thích thì bỏ chọn cái cuối rồi thêm cái cuối cũng chỉ có thêm 2MB.next
B5:Next và đợi, hơi lâu đấy, cần kiên nhẫn. Xong rồi, finish à quên có cái gì hiện ra tắt hết đi.
B6: Mở file ***** đuôi.exe ra. Chọn update, đợi cho nó chạy, xong rồi chọn OK, rồi close
B7: Tiếp mở file đuôi. lxk ra chọn find all key file và đợi cho nó tìm. Đợi cho tìm xong đã, đừng thấy có tìm được rồi mà cancel. Học Vật lý là phải kiên trì
B7: Sau khi đã tìm thấy bên ô available key chọn user form gì đó nói chung là cái đầu tiên của ô. Chon install, yes và close
B8. Thưởnthwucs thành quả, mở file ra liền
à đôi khi mở ra có hiện 2 bản liên tiếp nhau chọn no hết luôn và mỗi lần khi mở thư viện nó lại đứng software, đừng lo cứ đợi, do phiên bản ***** nên chịu thiệt tí
Góp ý cho bạn kienduc_vatly là trong diễn đàn mình hy vọng không có khoảng cách về tuổi tác, mình chỉ mới học lớp 9 nên đừng có xưng vậy

K

khai221050

vẽ trong word thì cũng chẳng sao, nhưng sau này bạn sẽ gặp một số dạng bài tập thực hành không thể dùng trong word để làm được, cần những số đo , số liệu, nhưng bạn thì k có đồng hồ vom hay cái gì đó, cách tốt nhất là bạn sử dụng các phần mềm mình giới thiệu trên, có thể bạn chưa gặp, nhưng bạn chỉ làm trong mấy cuốn sách nâng cao lý hay là của thầy tích góp được trên mạng, trong đề thi nhưng khi bạn gặp bt thực hành thì bạn sẽ bối rối, bt th khó hơn bt sách vở nhiều, mình đã gặp nhiều rồi và m sử dụng phần mềm này và hoàn thành bt một cách nhanh chóng trước sự ngỡ ngàng của thầy lý và các bạn trong lớp

K

kienduc_vatli

À mình quên type hd cài đặt,để mình làm lại cái hướng dẫn cài đặt. Vì chưa ***** được như trong hình 1 nên có hình 2 là điều tất nhiên.
B1: Open file setup trong file nén rar vừa tải về
B2: Next, Yes, Chọn use a licence key installed on a sever, đừng thắc mắc không vấn đề gì,tiếp trong ô sever gõ gì đó bất kì, với mình mình gõ Bk Pro, next
B3: chọn thư mục cài đặt, cứ để thư mục mặc định vậy đi (C:\Program Files\Labcenter Electronics\Proteus 7 Professional) còn nếu mặc định không giống thì đổi lại như vậy rôi next
B4:Tiếp chọn featur cần cài đặt thôi thì chọn hết luôn đi, không thích thì bỏ chọn cái cuối rồi thêm cái cuối cũng chỉ có thêm 2MB.next
B5:Next và đợi, hơi lâu đấy, cần kiên nhẫn. Xong rồi, finish à quên có cái gì hiện ra tắt hết đi.
B6: Mở file ***** đuôi.exe ra. Chọn update, đợi cho nó chạy, xong rồi chọn OK, rồi close
B7: Tiếp mở file đuôi. lxk ra chọn find all key file và đợi cho nó tìm. Đợi cho tìm xong đã, đừng thấy có tìm được rồi mà cancel. Học Vật lý là phải kiên trì
B7: Sau khi đã tìm thấy bên ô available key chọn user form gì đó nói chung là cái đầu tiên của ô. Chon install, yes và close
B8. Thưởnthwucs thành quả, mở file ra liền
à đôi khi mở ra có hiện 2 bản liên tiếp nhau chọn no hết luôn và mỗi lần khi mở thư viện nó lại đứng software, đừng lo cứ đợi, do phiên bản ***** nên chịu thiệt tí
Góp ý cho bạn kienduc_vatly là trong diễn đàn mình hy vọng không có khoảng cách về tuổi tác, mình chỉ mới học lớp 9 nên đừng có xưng vậy

tới b6 lại bị như cũ :mad::mad: >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>.

K

khai221050

Các bạn tìm đường dẫn đến thư mục mà bạn cài đặt Proteus, nêú để mặc định thì nó sẽ nằm ở:
Win 32bit => "C:\Program Files\Labcenter Electronics\Proteus 7 Professional"
Win 64bit => "C:\Program Files (x86)\Labcenter Electronics\Proteus 7 Professional"
Nếu các bạn chạy trực tiếp hay run as administrator file LXK Proteus 7.8 SP2 ENG v1.0.1.exe cũng k dc, thì các bạn nhấn chuột phải vào file LXK Proteus 7.8 SP2 ENG v1.0.1.exe >>> properties >>> compatibility >>> compatibility mode >>> run this program incompatibility mode for: windows xp sp2

K

khai221050

bài tập thực hành, mình chơi bài đơn giản thôi nhé, còn nhiều bài khó hơn như chọn điện trở phân cực transistor, đa hài,... mình k kể ra
Một ngõ ra của 1 ic được sử dụng hiển thị led, chọn điện trở hạn dòng cho led. Từ đó áp dụng định luật ohm tính điện áp ngõ ra ic

T

theanvenger

Mọi thứ đều tốt cho đến khi search key... Found 1 nhưng bên cột phải chả có gì cả?

K

khai221050

mọi người ai down link1 gặp problem thì down lai link 2 nhé, dù là hai file rar khác nhau nhưng cách cài đặt giống nhau

K

kienduc_vatli

đã hiểu rồi ....... phải nhấn chuột phải chọn run as admin ....... được rồi .... cảm ơn nhiều :)

K

kienduc_vatli

mình chả biết dùng luôn á.... chỉ mình cách dùng đi ,,................................... :/
>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

K

khai221050

một số keyword:
res: điện trở
cap: tụ điện
led-red,led-blue, led-yellow, led: các led
còn ở cột category là các mục chứa tên linh kiện kích vào để khám phá thêm

K

kienduc_vatli

khó quá vậy !! chắc dùng cho giáo sư quá :!!!! :)>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

Top Bottom