vật lý 12.thắc mắc về lý thuyết

S

songduy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[VẬT LÝ 12].thắc mắc về lý thuyết

1)Giải thích giùm em là tại sao giá tri trung bình của dòng điện xoay chiều trong một chu kỳ lại bằng không .
2)Một đèn có chấn lưu ghi 220V-50Hz.Tại sao khi mắc nó vào mạng điện 220V-60Hz thì nó lại tối đi .
3)Khi nói về thay đổi tần số thì mình chỉ hiểu là thay đổi omega thôi hay còn gì nữa không anh.Anh giải thích kĩ kĩ cho em nhe:D

Last edited by a moderator:
H

hocmai.vatli

1!) Em muốn hỏi giá trị trung bình của cái gì?

Ở đây thầy giải thích giá trị trung bình của các đại lượng dao động điều hòa. Ví dụ vật dao động điều hòa theo phương trình x = Acos(ωt + φ). Trong môt chu kì, x nhận cả giá trị dương và âm. Các em học về tích phân rồi. Các em lấy tích phân của x theo thời gian với thời gian từ 0 đến T, em sẽ được kết quả là 0. Các thứ 2 em có thể nhìn vào đường tròn lượng giác và thấy nó đối xứng qua vị trí cân bằng.

2) Đèn ghi 220 V - 50 Hz tức là hiệu điện thế định mức là 220 V, tần số định mức là 50 Hz. Khi mắc vào mạng điên 220 V - 60 Hz thì đèn sáng hơn chứ sao lại tối đi hả em?

3) Khi em thay đổi tần số thì tần số góc thay đổi theo. và theo công thức em học trong sách giáo khoa thì cường độ dòng điện cực đại cũng thay đổi. vì cường độ dòng điện phụ thuộc vào tốc độ quay của khung trong từ trường.

Top Bottom